Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เรียนจบเอกเกาหลีทำงานอะไร

คืออยากจะถามค่ะว่าจบเอกเกาหลีทำงานโรงแรมได้ไหมค้ะ ส่วนตัวแล้วอยากทำงานโรงแรมค่ะ ใจนึงก็อยากเรียนการโรงแรมด้วย แต่อยากเรียนภาษาเกาหลีมากกว่าค่ะเลยอยากจะถามคนที่จบเอกเกาหลี หรือที่เรียนเอกเกาหลีอยู่ในตอนนี้ค่ะ จบเอกเกาหลีมีงานอะไรรองรับบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ขวัญชัย

ได้ครับ เรียนจบแล้ว ลงครอสเรียนกับสถาบันที่ได้ certificate hospitality การันตีด้วย น่าจะไปได้สวยครับ (งานโรงแรม หลักๆน่าจะใช้ภาษาอังกฤษมากกว่าครับ) งานที่รองรับ หลายๆอย่าง เช่น ล่าม งานประสานงาน งานเลขา-ธุรการทั่วไป และแรงงานอุตสาหกรรม ส่วนตัวจบเอกนี้มาหลายปี ไม่ได้ใช้และไม่เคยร่วมงานกับคนเกาหลีเลยแม้แต่ครั้งเดียว ลืมไปเยอะเลยครับ

2019.10.10 17:59

พรพรรณ

รักชอบหรืออยากเรียนอะไรก็เรียนเถอะค่ะ ถ้าเรียนเยอะ รู้เยอะ ฉลาดขึ้นจะรู้เองว่าจะเอาวิชาความรู้ที่มีไปต่อยอดหรือทำมาหากินอย่างไร ไปเป็นล่ามก็ได้ค่ะ สมัยนี้ได้เงินดี แต่ส่วนใหญ่คนที่เรียนมาจะไม่เป็นครูมัธยมส่วนใหญ่คือต่อโท แล้วจบมาเป็นครุมหาลัยเพราะหลายๆอย่างที่ดีกว่า แต่จบมาแล้วไม่ตกงานเพราะว่าคนเรียนคณะนี้คือน้อยค่ะ มีงานแน่นอน

2019.11.19 23:10

chacha

มันอาจะดูเหมือนว่างานมันมาทางเดียวกัน โรงแรมกับเอกเกาหลี แต่จริงๆแล้ว ถ้าได้ลองทำงานจะรู้ว่ามันไม่ได้เหมือนกันเลย เพราะงานโรงแรมบ้านเรามีน้อยมากที่จะได้ใช้ภาษาเกาหลีแบบจริงจัง จะได้ใช้แค่พื้นฐานเท่านั้น ต่างจากเอกเกาหลี จะมีงานที่ต้องใช้ภาษาเกาหลีจริงๆแบบลงลึก ดังนั้นคงต้องเลือกค่ะว่าจะเอาทางไหน แล้วจริงจังไปเลย จะได้ไม่ต้องเสียเวลา หรือว่าก็ลองหางานโรงแรมที่เกาหลีดูค่ะ แต่น่าจะไม่ง่ายนะค่ะ

2020.07.26 15:9

โดนัท

พี่ว่า น้องเรียนการโรงแรมไปเลยจะดีกว่า ส่วนเรื่อง ภาษาเกาหลี พี่ว่าเรียนเสริมเอาน่าจะดีกว่าคะ เพราะว่าบ้านเรา งานเเกี่ยวกับ ภาษาเกาหลี คงได้แค่งานแปล นะคะตอนนี้ แถมคนเกาหลีที่เก่งๆภาษาไทย ก็เอางานแบบนี้ไปหมดแล้วละคะ นอกจากน้องจะบอนไปเกาหลี แล้วไปทำงานที่นั้นเลยนะคะ เอาว่า แยกเรื่องที่ชอบกับเรื่องที่ต้องเรียนออกจากกันดีกว่าคะ

2020.07.31 3:20

ชาย

ทำทัวร์กับประเทศเกาหลีครับ เปิดเว็บไซต์เชิญชวนคนเกาหลีให้มาเที่ยวประเทศไทย หรือว่าเป็นล่ามในการแปลภาษาเกาหลีสำหรับนักธุรกิจก็ได้ คือเป็นอาชีพอิสระถ้าเป็นงานประจำเราก็สามารถหาได้ในอินเทอร์เน็ต แต่ถ้าเป็นงานทั่วๆไป สามารถที่จะเอาไปต่อยอดในการเป็นไกด์ทัวร์ก็ได้ครับ ได้รายได้ดีอยู่นะครับสำหรับการพาคนเกาหลีเที่ยวในไทย

2020.08.13 8:35

ถั่วแปบ..แป๊บนึง

ถ้าเรียนจริงจังแบบหางานทำได้แน่ๆ ผมว่าเรียนการโรงแรมเถอะครับ ส่วนเรื่องภาษาเกาหลีเรียนเพิ่มเติมเอาไว้เป็นความรู้ความสามารถพิเศษติดตัว อย่าทิ้งนะครับ เดี๋ยวนี้มีงานประจำอย่างเดียวไม่ได้แล้วล่ะ ต้องหาอาชีพเสริมไว้ด้วยหรือจะทำไปพร้อมกับงานประจำเลยก็ได้ ดูตอนช่วงโควิด-19 ระบาดหนักๆสิ งานโรงแรมว่ามั่นคงยังสั่นคลอนเลยครับ

2020.08.27 14:54

Khun Bee

น้องเจ้าของกระทู้อยากเรียนภาษาเกาหลีเพื่อไปทำอะไรคะ หรือว่าแค่ชอบภาษาเกาหลีก็เลยอยากเรียน เพราะการตัดสินใจว่าจะเรียนอะไรมันต้องคิดให้ดีอะค่ะ ถ้าแค่ชอบและอยากเรียนก็เรียนแบบคอร์สเพิ่มเติม แต่ถ้าอยากรู้ไปถึงโครงสร้างทางภาษาด้วย ก็ลงเรียนเอกภาษาเกาหลีไปเลย ไปเป็นล่าม ทำงานแปล เป็นไกด์ ก็ทำได้นะ ว่าแต่จะชอบหรือเปล่า

2021.09.27 15:16

นพพงศ์

ตอนนี้ตามโรงงานต่างๆเขาต้องการ ล่ามที่สามารถพูดภาษาเกาหลีได้ครับ ถ้าคุณเรียนจบมาน่าจะไปมำงานตัวนี้มาากกว่าที่จะไปเป็นพนักงานของโรงแรมนะครับ เพราะโรงแรมส่วนใหญ่เขาใช้ภาษาอังกฤษ เป็นหลักครับ ไม่ค่อยที่จะเจอเท่าไรนะครับที่จะมีคนที่พูดภาษาอื่นๆมาทำงานที่โรงแรม เชื่อผมงานโรงงานเป็นล่ามได้เงินเดือนที่ดีที่สุดแล้ว

2022.01.23 15:22

นฤโดม

น้อยคนนะที่จะเรียนภาษาเกาหลีแบบจริงๆจังๆ ส่วนใหญ่เรียนก็แค่เอาสนุกเรียนตามหนังเมื่อก่อน ตอนนี้คนเกาหลีก็เข้ามาที่บ้านเราเยอะนะ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพวกเจ้าของโรงงานที่มาจ้างคนไทยอย่างเราไปทำงานด้วย ดังนั้น งานก็น่าจะหาได้ไม่ยากสำหรับคนที่เรียนจบภาษาเกาหลีมาโดยตรง รายได้็น่าจะดีตามไปด้วย เพราะว่าคนเรียนจบไม่ค่อยจะมาก

2022.03.29 8:48

Ura/96

น้องเรียนจบหรือยังคะ สิ่งที่น้องเรียนก็น่าสนใจนะ ตอนนี้อะไรที่เกี่ยวกับเกาหลีกำลังมาแรง จริงๆก็มาแรงนานแล้วล่ะ ถ้าได้เรียนภาษาเกาหลีก็สามารถทำได้หลายนะคะ งานแปล งานล่ามก็ทำได้ ฝึกภาษาเกาหลีเอาไว้ให้ดีๆ เรียนการท่องเที่ยวหรือการโรงแรมก็ทำให้ทีความรู้ มีทักษะในรื่องอื่นๆไปอีก ตั้งใจเรียนและขอให้ได้งานที่ถูกใจค่ะ

2022.04.27 2:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

การมีลูก,All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

เด็กป.1ควรให้ค่าขนมวันละเท่าไหร่ดี

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

แบบไหนประหยัดไฟกว่าครับ

เริ่มทำงาน

คนที่เรียนจบด้านภาษา ไปทำงานอะไรกันคะ

All (การจ้างงาน)

คนที่เรียนจบด้านภาษามา จบไปทำงานอะไรคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี