Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีกลโกงอะไรบ้างจากการกู้นอกระบบที่เราต้องระวังครับ

ผมสะดุดหูกับคำว่า เงินด่วนอนุมัติทันที พอคำๆนี้เข้ามาวนๆในหัว ทำให้รู้สึกว่ามันง่าย อนุมัติง่ายดีจัง แต่จริงๆแล้วมันคือกลโกงจากเจ้าหนี้นอกระบบใช่ไหมครับ เป็นเหมือนคนเอาเหยื่อมาล่อให้เราติดกับหรือป่าว มีรายละเอียดที่เขาไม่ได้บอกเราให้หลงกลไหม ใครมีประสบการณ์มาอธิบายผมที

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pat

ส่วนใหญ่หนี้นอกระบบเหล่านี้มักจะบอกตัวเลขดอกเบี้ยต่ำๆด้วยค่ะ เช่น กู้ได้ด้วยดอกเบี้ยต่ำแค่ 10% แต่ไม่ได้บอกรายละเอียดว่ามันคือ 10%ต่อวัน หรือ 10%ต่อปี หากเป็นแบบแรกดอกเบี้ย 10%ต่อวัน มันคือ 360% ต่อปี เรียกว่าตั้งแต่เราเริ่มกู้เงิน นำเงินมาใช้ดอกเบี้ยก็จะกินเราหมด ทิ้งไว้ครบปี เราต้องจ่ายดอกเบี้ยมากกว่าเงินต้นกว่า 300 เท่าเลยค่ะ ด้วยดอกเบี้ยที่สูงอย่างมากขนาดนี้ ส่วนใหญ่แล้วเมื่อได้เงินมาก็มักจะเป็นลูกหนี้ตลอดกาล เพราะดอกเบี้ยแพงขนาดนี้ใครจะจ่ายไหว ทางที่ดีก่อนจะกู้เงินในลักษณะนี้ควรดูให้ดี แต่ให้ดีที่สุดคือไม่ควรเข้าไปกู้ยืมเลยจะดีกว่านะคะ

2019.08.01 19:32

Kongpob

ถ้าเป็นดอกเบี้ยแบบทบต้นทบดอก เรากำลังมีปัญหาแล้วล่ะครับ เพราะดอกเบี้ยลักษณะนี้ หากเราหยุดจ่าย มันจะเริ่ม “ทบต้น” เช่น เรากู้เงินมา 1 แสนบาท แล้วหยุดจ่ายทันที อัตราดอกเบี้ยที่เจ้าหนี้คิดที่ 10% ต่อเดือน แบบทบต้นทบดอก ปกติอัตราดอกเบี้ย 10% ต่อเดือน จะเท่ากับ 120% ต่อปี แต่ถ้าเราหยุดจ่ายมันจะเริ่ม “ทบดอกเบี้ย” ส่วนที่เป็นดอกเบี้ยจะมาทบเงินต้น และคิดดอกเบี้ยจากยอดใหม่ ในกรณีนี้เมื่อเราหยุดจ่ายตั้งแต่เริ่มกู้ เงินต้นจะถูกทบเป็น 2.2 แสนบาท ถ้าเรายังไม่จ่ายมันจะทบไปเรื่อยๆ ในกรณี 120% ต่อปี เราจะมียอดเงินกู้แตะหลักล้านในเวลาไม่ถึง 5 ปีเลยจ้า

2019.08.01 19:33

ART

แค่ดิฉันเข้ามาอ่านคอมเม้นท์ ยังงงๆกับการคิดดอกเบี้ยของเจ้าของเงินกู้พวกนี้เลยค่ะ แล้วคนที่เขากำลังเดือดร้อนต้องการเงินใช้ด่วนนี่ ทันได้อ่านพวกสัญญาเงินกู้แบบถี่ถ้วนหรือเปล่าก็ไม่รู้ วิธีคำนวณดอกเบี้ย การจ่ายเงินอะไรนี่อีก อ่านไปงงไป กำลังร้อนเงินมาคงไม่ค่อยมีกะจิตกะใจจะอ่านละมังคะ พอตอนจ่ายคืนนี่กระอักกันเลยทีเดียวไม่รู้เมื่อไรจะคืนหมด

2020.03.27 5:30

Kunnthorn

โกงก็เรื่องดอกเบี้ยนี่แหละบอกตอนแรกๆ กู้ไปกู้มา จ่ายแค่ดอกก็วันละพันแล้ว ส่วนใหญ่แล้วคนที่ไปกู้เงินนอกระบบนะ คือคนที่ไปกู้กับธนาคารแล้วไม่ผ่าน หรือตาสีตาสาที่ไม่ค่อยรู้เรื่องกฎหมายเรื่องเอกสาร พอไปกู้เงินนอกระบบแล้วน่าสงสารมาก บางทีพวกเจ้าหนี้นอกระบบเนี่ย มันไม่ได้โกงอะไรหรอก แต่กฎหมายทำอะไรไม่ได้เราเผลอไปยืมเงินมันนะ มันอยากจะทำอะไรเราก็ได้

2020.04.19 14:15

เชน

ผมว่าเงินด่วนอนุมัติทันที เป็นการโฆษณาที่ให้กับคนที่เดือดร้อนเงิน ที่จำเป็นต้องใช้เงินอย่างเร่งด่วน เข้ามาใช้บริการ โดยที่มีเงื่อนไขในการเสียดอกเบี้ยที่สูงกว่าที่ทางสถาบันการเงินหรือธนาคาร ซึ่งคนเหล่านั้นต้องยอมเพื่อที่จะได้เงินมาใช้ตามที่ต้องการ ผมเห็นว่ายังมีอีกหลายคนที่ยังใช้บริการอยู่ อาจเป็นได้ว่าพวกเขาได้ขอยื่นกู้จากธนาคารหรือสถาบันการเงินแล้วไม่ผ่านจึงมาใช้บริการนี้

2020.07.12 6:55

ทรงบุญ

ผมว่าเงินด่วนอนุมัติทันที เป็นการโฆษณาที่ให้กับคนที่เดือดร้อนเงิน ที่จำเป็นต้องใช้เงินอย่างเร่งด่วน เข้ามาใช้บริการ โดยที่มีเงื่อนไขในการเสียดอกเบี้ยที่สูงกว่าที่ทางสถาบันการเงินหรือธนาคาร ซึ่งคนเหล่านั้นต้องยอมเพื่อที่จะได้เงินมาใช้ตามที่ต้องการ ผมเห็นว่ายังมีอีกหลายคนที่ยังใช้บริการอยู่ อาจเป็นได้ว่าพวกเขาได้ขอยื่นกู้จากธนาคารหรือสถาบันการเงินแล้วไม่ผ่านจึงมาใช้บริการนี้

2020.07.12 12:54

กัสจัง^^

มีวิธีโกงเยอะมากค่ะ อย่างเช่น สมมุติว่าไปกู้เงินมา แล้วในระหว่างที่ผ่อนถ้าวันไหนเราเกิดไม่สามารถส่งเงินได้ เจ้าหนี้จะยกเลิกเงินที่เราส่งให้เจ้าหนี้ทั้งหมดเท่ากับศูนย์ หรือพูดง่ายว่าเงินที่จ่ายคืนเจ้าหนี้ไปแล้วคือจะเท่ากับว่าไม่ได้จ่ายเลยนับตั้งแต่วันที่เริ่มกู้ ทำให้ต้องกลับมาเริ่มนับหนึ่งใหม่....ลูกหนี้หลายคนฆ่าตัวตายนะคะเพราะไม่มีทางออก...

2020.07.12 13:31

เพียว

แค่คำว่าเงินด่วยอนุมัติทันทีก็เป็นการหลอกลวงแล้วค่ะ หนี้นอกระบบมีน้อยมากที่จะให้เงินจริงๆถ้าไปเจอข้อความแบบนี้ทางเว็บไซด์นะคะ ส่วนมากคือหลอกลวงทั้งนั้น ยิ่งแบบที่มีการให้เราโอนเงินไปก่อนเพื่อเป็นการมัดจำนะ ขอเตือนเลยว่าอบากหลงกลเด็ดขาดคุณจะไม่มีทางได้เงินคืน และไม่ได้เงินกู้ด้วยค่ะ อันนี้เป็นประสบการณ์ของญาติๆค่ะจึงอยากเอามาเตือนกัน

2020.08.17 16:44

มีมี้

คุณก็เคยเห็นบริเวณกำแพง เสาไฟฟ้า หรือไม่ก็ตามตู้โทรศัพท์ ที่เป็นแผ่นป้ายโฆษณาที่ว่า บริการเงินด่วน หรือมีปัญหาต้องการใช้เงินด่วนปรึกษาได้ โฆษณาเหล่านี้ล้วนเป็นธุรกิจเงินด่วนนอกระบบ ซึ่งจะคิดอัตราดอกเบี้ย ค่าบริการและรวมถึงค่าธรรมเนียมที่สูงมากกว่าปกติ พวกเขาใช้กลยุทธ์หลอกล่อให้คนที่ต้องการเงินที่ติดแบล็กลิสต์ หรือมีประวัติการเงินไม่ดี ที่ไม่สามารถกู้เงินในระบบได้มาใช้บริการ

2020.08.27 11:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

บางคนคุณสมบัติและเอกสารพร้มก็ยังไม่ผ่าน ถ้าไปสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash จะผ่านมั้ยเนี่ย อนุมัติยากมั้ย?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

All (สินเชื่อ)

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อเพื่อการศึกษา

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี