Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ช่วงครึ่งปีหลังแบบนี้ เราควรลงทุนอะไรดีครับ

ช่วงครึ่งปีแรกผ่านไปแล้ว แม้ดูจะไม่สดใสสำหรับใครหลายคนมากนัก เพราะประเทศเราเจอปัญหาสภาวะเศรษฐกิจ และภาวะภัยแล้ง แต่มาตราการในการกระตุ้นเศรษฐกิจผมว่ามันดีขึ้นเรื่อยๆแล้วครับ ฝนมาหน้าแล้งก็หมดด้วย ดังนั้น เราควรลงทุนอะไรดีในช่วงครึ่งปีหลังครับ อยากลองมองไกลๆดู

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

บัณฑิตา

ในช่วงที่ผ่านมาต้องบอกว่าเป็นขาลงของทองคำครับ ร่วงติดฟอร์ลงมาเลย แต่ในปัจจุบันกลับขึ้นไปยืนใกล้ระดับสองหมื่นบาทอีกครั้ง ทำให้มีนักเก็งกำไรทองคำ นักลงทุนหลายท่านบอกว่าทองคำกำลังจะกลับเป็นขาขึ้นในครึ่งปีหลัง เนื่องจากภาวะเศรษฐกิจที่ไม่แน่นอน ทองคำเป็นสินทรัพย์ที่เสี่ยงน้อยที่สุด และมีข่าวว่าประเทศยักษ์ใหญ่อย่างจีนกำลังสะสมทองคำอยู่ ทำให้หลายคนเชื่อว่าราคาทองจะขยับปรับตัวขึ้นไปในครึ่งปีหลังได้ไม่ยาก หากเราซื้อและถือเอาไว้ขายตอนตรุษจีนในช่วงต้นปีหน้าก็น่าจะทำกำไรให้กับนักลงทุนได้ครับผมว่า

2019.08.01 19:34

พรชัย

ผมว่าอสังหาริมทรัพย์ยังคงมาวินครับ บริเวณใกล้สถานีรถไฟฟ้า ที่ดินทำเลดังกล่าวมีจำกัด ทำให้เกิดการเก็งกำไร ซื้อสินทรัพย์ประเภทคอนโดมิเนียมกันอย่างคึกคัก หากเราคิดว่าอนาคตรถไฟฟ้าจะมีคนใช้บริการมาก และจะต้องมีการจับจองคอนโดมิเนียมกันมากขึ้น เราก็สามารถเลือกซื้อคอนโดฯ ทำเลดีๆ ได้ ถ้าเราซื้อใจกลางเมืองแพงๆ ไม่ไหว การเลือกซื้ออสังหาฯ ย่านชานเมืองที่รถไฟฟ้าจะไปถึงในอนาคตก็เป็นทางเลือกที่ไม่เลวเลยครับ

2019.08.01 19:35

Toy

ข้ามปีกันมาแล้ว การลงทุนเมื่อครึ่งปีหลังของปีที่ผ่านมาเป็นยังไงกันบ้างครับ ผมก็อยากรู้เรื่องการลงทุนในปีนี้ว่าจะไปในทิศทางไหนดี ช่วงนี้ก็มีหลายเรื่องเหลือเกิน การก่อสร้างพวกคอนโดแถวรถไฟฟ้ายังมีอยู่มากมั้ยครับ การเดินทางด้วยการขนส่งสาธารณะประเภทนั้นยังคงมีอยู่แน่ๆ แต่เรายังควรจะลงทุนกับอสังหาริมทรัพย์เหล่านี้อยู่มั้ยครับ?

2020.03.27 5:35

วัลลภา

ยังไม่หมดครึ่งปีแรกเลยค่ะ อย่าเพิ่งให้มันหมดไวนักสิคะ เศรษฐกิจตั้งแต่ปลายปีที่แล้วจนต้นปีนี้ก็ยังไม่เห็นว่าจะดีขึ้นเลย และครึ่งปีหลังก็ไม่เห็นวี่แววว่าจะดีขึ้นด้วย ยิ่งเจอพิษเศรษฐกิจจากโรคระบาด ทำให้ตอนนี้ก็ยังไม่กล้าลงทุนเลยค่ะ หรือถ้าจะลงทุนก็คิดว่าการลงทุนแบบกระจายดีกว่านะคะ เพราะยังไงก็ต้องกระจายความเสี่ยง ยิ่งตั้งแต่ค่าเงินบาทสูงขึ้นเรื่อยๆเนี่ยยิ่งหวั่นใจเลยค่ะ

2020.04.19 14:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี