Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มือใหม่กองทุนหุ้น ช่วยแนะนำการซื้อกองทุนหน่อยครับ

เเนะนำแฟนออมหุ้นแบบDCAกับCIMB เปิดบัญชีเริ่มออมไปเรียบร้อยหลายเดือนละ เเต่หลังจากนั้นเเฟนไม่ยอมศึกษาหุ้นเลย ก็ไม่รู้จะพูดยังไง เลยคิดว่าอาจจะเปลี่ยนให้เธอซื้อกองทุนแทน แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องกองทุนหุ้นเลยสักอย่าง เริ่มตั้งแต่การเปิดบัญชีที่ไหน ติดต่อยังไง ใช้เงินเท่าไหร่ ชำระเงินเเบบไหน กองทุนแบบไหนผลตอบแทนดี อยากขอคำแนะนำครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

tanaphon

ถ้าจะซื้อกองทุน​หุ้นแบบความผันผวนต่ำ (คือราคาปรับตัวขึ้นลงจะใกล้เคียงกับตลาดหุ้น) ผมแนะนำกองทุนหุ้นset50มีแทบทุกธนาคาร ค่าธรรมเนียม, ค่าจัดการกองทุนต่ำ แต่จริงๆแล้วการออมหุ้น​ หุ้นที่ให้เลือกDCAก็อยู่ใน​Set50อยู่แล้วครับ เพียงแต่เลือกซื้อเป็นตัวๆไปครับ

2019.10.24 17:59

Madee

ถ้ารู้เรื่องหุ้นอยู่ก่อนแล้วก็น่าจะทำความเข้าใจเรื่องกองทุนหุ้นได้ไม่ยาก กองทุนหุ้นน่ะเข้าใจง่ายกว่าซื้อหุ้นเองซะอีก ซื้อหุ้น/ออมหุ้น = เราเป็นคนตัดสินใจเลือกหุ้นรายตัวมาใส่พอร์ตเราเอง ดูแลการซื้อขายหุ้นเอาเอง เป็นเจ้าของพอร์ตเอง ซื้อกองทุนหุ้น/ออมกองทุนหุ้น = กองทุนเขาจัดหุ้นใส่พอร์ตมาให้เรียบร้อยแล้ว กองทุนเป็นผู้ดูแลการซื้อขายหุ้นในพอร์ต เราไม่มีสิทธิเลือกหุ้น เราแค่เลือกว่าจะลงทุนกับพอร์ตแบบไหนกองไหนแค่นั้นเอง

2019.11.03 11:58

Phueng

ผมแนะนำให้เข้าหากองทุนรวมกับธนาคารเลยครับเพราะจะมีการให้คำปรึกษาเรื่องเกี่ยวกับการลงทุน เขาจะบอกให้ว่าลงทุนอย่างไรได้รับกำไรสูงและยังมีกองทุนที่สามารถลดหย่อนภาษีได้ สามารถช่วยเราในการวางแผนการใช้เงินอย่างเชียวชาญและปรึกษาเรื่องนี้ได้ฟรีด้วยครับ เพราะปกติแล้วหุ้นก็ย่อมมีหลายตัว พยายามเริ่มเล่นจากหุ้นที่มีอัตราการหันผวนไม่มากก่อนก็ได้ครับอย่างที่คอมเม้นแรกแนะนำ พอมีประสบการณ์แล้วค่อยต่อยอดเอา

2020.05.15 15:11

ภุชงค์

การซื้อกองทุน ข้อดีคือ ถ้าเราซื้อกองทุนหุ้นนี้คุณไม่ได้ซื้อแต่ผลิตภัณฑ์ทางการเงินอย่างหุ้นแค่นั้น แต่คุณกำลังซื้อความสามารถในการเลือกสินทรัพย์ของผู้จัดการกองทุนให้กับคุณ ก็เหมือนที่หลายคนได้บอกไปเรามีคนคอยปรึกษาหากคุณกับแฟนคุณไม่เก่งเรื่องหุ้น ไม่มีเวลาศึกษาจริงจัง การซื้อกองทุนหุ้นรวมถือเป็นทางเลือกที่ดีครับ

2020.05.25 14:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี