Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เลือกหุ้นปันผลจาก SETHD ได้ไหม

เลือกหุ้นปันผลจาก SETHD มาเลยได้ไหมครับ หุ้นใน SETHD ถือว่าดีในระดับหนึ่งไหม เน้นถือระยะยาวจนเกษียณ DCA เรื่อยๆทุกเดือน ส่วนตัวอยากถือหุ้นกินปันผลไปยาวๆ ปัจจัยที่ผมใช้เลือกหุ้นปันผลคือ 1. มองหาบริษัทที่มั่นคง แข็งแกร่ง เจ๊งยาก 2. เมื่อได้แล้ว ขั้นตอนต่อไปก็หาข้อมูลเกี่ยวกับ บ. นั้น /สินทรัพย์ของบ. / หนี้สินของ บ. / กำไรสุทธิ / อัตราการปันผลต่อเนื่อง / ประมาณนี้อ่าครับ 3. ขั้นตอนสุดท้ายก็จะดูพวก P/E / การปันผลต่อปีไม่ต่ำกว่า5% / เบต้าต่ำกว่า1 จากที่กล่าวมา เป็นการคัดเลือกหุ้นปันผลที่ใช้ได้ไหมครับ หรือมีส่วนเพิ่มเติมอันไหนแนะนำทีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Yod Rak

ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับเลือกจาก SETHD ที่อยู่ใน SET100 แต่ให้น้ำหนัก SET50 มากกว่าหลายตัวๆนะครับ บางช่วงก็มีราคาตกตามสภาพตลาดไปหรือเหตุปัจจัยอื่นๆครับ หวังถือยาวก็ต้องพิจารณาดีๆนะครับ แล้วเวลาถูกคัดออกจะขายออกตามด้วยหรือไม่อันนี้ก็ต้องลองพิจารณาอีกที

2019.10.29 17:59

Tarrin

ใช้ SETHD เป็นฐานในการตัดสินหาหุ้น dividend ถือว่าเริ่มต้นดีเลยครับ เงื่อนไขของ SETHD จะใช้ข้อมูลการจ่ายปันผล ย้อนหลัง 3 ปี ในการพิจารณา ถ้าจะถือไว้จนถึงเกษียณ การดูข้อมูลย้อนเกิน 3 ปี ถือว่าจำเป็น ยิ่งดูย้อนหลังมากเท่าไหร่ก็จะลดความเสี่ยงได้มากขึ้นครับ อยากให้เพิ่มอีกสักอย่าง คือ ดูคู่แข่งในอุตสาหกรรมด้วย ว่าบริษัทที่เราจะลงทุน มีความสามารถในการแข่งขันกับคนอื่นมากน้อยเท่าไหร่ครับ

2019.11.08 11:58

ไนท์

จากที่ว่ามาเราว่าก็โอเคอยู่นะคะ หรือว่าคิดได้รอบคอบดีค่ะ เพราะว่าดัชนีของหุ้น Set HD ก็มีขึ้นมาเพื่อให้เราเห็นความเคลื่อนไหวของราคาหุ้นตัวนั้น มันจะสะท้อนให้เห็นเลยค่ะ อีกอย่างที่ต้องดูก็คือเรื่องการจ่ายเงินปันผลอย่างต่อเนื่อง คือถ้าจะให้ดีต้องจ่ายเงินปันผลต่อเนื่องอย่างน้อย 3 ปีแรก แล้วก็อัตราส่วนการจ่ายเงินปันผลต่อกำไรสุทธิทั้งหมดโดยเฉลี่ย 3 ปีย้อนหลังไป ต้องไม่เกินร้อยละ 100 ค่ะ

2020.07.05 8:24

สินใจ

SETHD ในการเลือกหุ้นก็ดีนะคะ เพราะว่าจะมีหุ้นที่ถูกคัดออกมาเพื่อสะท้อนถึงความเคลื่อนไหวของราคาคุมหลักทรัพย์ที่มีมูลค่าตามราคาตลาดสูง ซึ่งแสดงให้เห็นถึงสภาพคล่องสูงอย่างสม่ำเสมอ และมีอัตราผลตอบแทนจากเงินปันผลสูงและต่อเนื่องด้วย แต่ก็ต้องยึดหลักตามที่คอมเม้นด้านบนบอก จะทำให้เราสามารถได้รับผลกำไรอย่างต่อเนื่องด้วยค่ะ

2020.07.06 2:27

-กำปั่น-

น่าจะลงทุนหุ้นตามที่ปรากฎในดัชนี SETHD ได้เลยนะ เพราะถ้าหุ้นไม่สูงจริงคงไม่ติดอันดับเข้ามาแน่ๆ แต่ก็ต้องดูหลายๆอย่างด้วยนะครับ ถามจากผู้มีประสบการณ์ทั้งหลายจะได้มีความรู้รอบด้านมากขึ้น หากลงทุนหุ้นได้ถูกตัวสามารถถือยาวๆได้มันก็ดีนะ ดูแล้วเจ้าของกระทู้มีการหาความรู้หาข้อมูลประกอบต่างๆอยู่แล้ว ไม่น่าห่วงครับ

2020.08.19 4:8

มิถุนา

คือเราไม่ได้เข้ามาตอบคำถามเลยนะคะแต่เข้ามาหาความรู้เพิ่มเติมต่างหาก ตอนนี้ได้ความรู้เรื่องการลงทุนในหุ้นเพิ่มขึ้นมากเลยค่ะทั้งๆที่ตอนแรกไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนอย่างเช่นเรื่องการลงทุนใน SETHD แบบนี้ ไม่รู้เรื่องเลยจริงๆค่ะ จะมารู้ก็ตอนเข้ามาอ่านความคิดเห็นนี้ล่ะค่ะ ข้อมูลแน่นดีจังเลยนะคะ ขอบคุณทุกคอมเมนท์เลยค่ะ

2020.08.31 20:48

ว่ามา...ฟังอยู่

SETHD นี่เป็นชื่อหุ้น..ใช่มั้ยครับ ขอโทษทีผมไม่ใช่คนในวงการ แต่เห็นเจ้าของกระทู้บอกว่า "เลือกหุ้นปันผลจาก SETHD...." คือ ตัวนี้เป็นหุ้นปันผลแบบกินเงินยาวๆเหรอครับ ถ้าผมซื้อหุ้นนี้ไว้สามารถเก็บไว้กินเงินปันผลได้เรื่อยๆ อย่างนั้นหรือเปล่า ถ้าได้รับเงินปันผลได้เรื่อยๆก็ดีสำหรับตอนเกษียณอายุน่ะสิ ผมเข้าใจถูกมั้ย?

2021.07.27 14:52

ธัญญภรณ์

แสดงว่าคุณศึกษาเรื่องหุ้นมามากพอควรเลยนะคะ สรุปได้เป็นข้อๆในเรื่องของการลงทุนเลย คิดว่าในเรื่องของ ข้อมูลที่คุณบอกไม่น่าจะแนะนำอะไรเพิ่มแล้วคะ แต่ มาในทางปฏิบัติเรามีคำแนะนำคะ แต่ออาจจะคิดต่างจากเราก็ได้นะคะ การลงทุนช่วงนี้หุ้นหลายตัว อยู่ในขาลงคะ เป็นโอกาสที่ดีที่เราจะหาซื้อหุ้นที่เคยดีกก่อนที่จะมีโควิดคะ รับรองว่าได้กำไรแน่นอนคะ

2021.08.16 4:32

PIZZARIA

@Yodruk ขอบคุณครับ ที่มาแชร์ประสบการณ์ แต่คอมเม้นสั้นไปหน่อยนะครับ อยากให้เล่าให้ฟังมากกว่านี้ว่าการลงทุนของคุณเป็นยังไงบ้าง ก็ดูเหมือนว่าน่าจะเลือกอะไรคล้ายๆกันนะครับ แต่ก็ขอบคุณนะครับที่มาชี้แนะว่าทำแบบนั้นได้แบบนี้ได้ ผมก็มือใหม่ครับ ไม่ค่อยจะมั่นใจตัวเองเท่าไหร่ในเรื่องการลงทุน แล้วก็เรื่องของข้อมูลต่างๆ อยากให้คนมีประสบการณ์มาแชร์กันเยอะๆ

2021.09.20 15:24

I amm.

ดูเหมือนว่าจขกทอยากจะได้แบบรายละเอียดเยอะมากเลย เอาแบบนี้ดีไหมคะทำไมไม่ลองปรึกษาในเว็บนี้ดูล่ะ เขามีให้คำปรึกษาฟรีนะเกี่ยวกับเรื่องนี้น่ะ เราเองก็ยังเคยปรึกษาอยู่เหมือนกัน จะได้คำตอบที่ชัวร์กว่าด้วย อันนี้ไม่ได้ว่าความคิดเห็นคนอื่นว่าไม่ดีนะคะ แต่ถ้าคุณปรึกษาผู้เชี่ยวชาญที่เขาสามารถแนะนำคุณได้คุณก็จะได้ข้อมูลที่ละเอียดอย่างที่คุณต้องการค่ะ

2022.01.10 2:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี