Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ยังโสดค่ะ ภาระไม่เยอะ อยากมีบ้านในฝันหลังแรก ต้องเช็คความพร้อมอะไรบ้างค่ะ

ตอนนี้อายุ 25 ปีค่ะ สถานะโสดจ้า เราอยากสำรวจความพร้อมของตัวเองก่อนกู้บ้าน เพราะตั้งแต่เรียนก็ทำงานมาด้วยเรื่อยๆ ตอนนี้ก็ทำงานออฟฟิศที่ดีอยู่ที่นึง เราคิดว่าพร้อมแล้วที่จะกัดฟันสู้ดูสักตั้ง แต่อ่านมาว่าผู้ที่อยากมีบ้านเป็นของตัวเองต้องสำรวจความพร้อมดีๆ มันมีอะไรบ้างเหรอค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Golf

หากราคาบ้านสูงกว่ากำลังในการผ่อนชำระต่อเดือน บ้านก็จะเป็นภาระหนักอึ้งได้นะคะ แทนที่จะสร้างความสุขให้กับเรา มันกลับสร้างหนี้ก้อนใหญ่เกินไปให้กับเราแทน สำหรับผู้ที่คิดจะซื้อบ้าน ควรคำนวณเงินส่งค่างวดให้ไม่เกิน 20-30% ของรายรับต่อเดือน เช่น มีเงินเดือนหมื่นบาท ก็ไม่ควรผ่อนบ้านเกิน 3,000 บาทต่อเดือน ซึ่งโดยปกติแล้วธนาคารจะพิจารณาสัดส่วนเงินงวดต่อรายได้สุทธิ หรือ Monthly Payment to Net Income Ratio ไม่เกิน 33% ค่ะ

2019.08.01 19:36

pim

ยิ่งเรามีเงินดาวน์บ้านมากเท่าไร โอกาสที่เราจะกู้ผ่านก็ยิ่งมากขึ้นเท่านั้นครับ ปกติแล้วเงินดาวน์บ้านมักจะอยู่ราวๆ 10-20% ของราคาบ้าน ก็คือถ้าเราต้องการซื้อบ้านราคา 1 ล้านบาท เราควรมีเงินดาวน์อย่างน้อย 1 แสนบาท โดยธนาคารจะพิจารณาสินเชื่อจากรายได้ของผู้กู้ และผู้ร่วมกู้เป็นหลัก ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับลักษณะของอาชีพ และความมั่นคงของรายได้ด้วย หากเรามีเงินดาวน์บ้านประมาณ 20% ของราคาซื้อ การยื่นกู้ก็จะผ่านได้ง่ายขึ้นครับ

2019.08.01 19:37

nat

ดีค่ะที่อยากจะเตรียมซื้อบ้านสักหลัง รายละเอียดของค่าใช้จ่ายในการซื้อบ้านมีหลายอย่างนะนอกจากการดาวน์และผ่อนบ้านน่ะค่ะ แต่อย่าเพิ่งกังวลค่ะ ค่อยๆจดบันทึกแต่ละรายการว่าต้องใช้เงินกี่บาท เพื่อคุณจะได้เตรียมวางแผนการเก็บเงิน สำหรับการดาวน์บ้านถ้าคุณมีเงินดาวน์มากหน่อยเวลาผ่อนก็ไม่ต้องผ่อนมากและไม่ต้องผ่อนนานด้วย และที่สำคัญคือค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่เกิดขึ้นในช่วงผ่อนบ้านต้องวางแผนดีๆเพื่อคุณจะมีค่าใช้จ่ายทั้งหมดอย่างเพียงพอค่ะ

2020.03.27 5:38

Phatra

อยากมีบ้านหลังแรก ภาระไม่เยอะ งั้นสิ่งที่ต้องสำรวจก่อนเพื่อนและก็คือความพร้อมด้านการเงินของเราค่ะ เพราะว่าเหมือนจะซื้อรถสักคัน ก็ผ่อนประมาณ 4 ถึง 7 ปีใช่ไหมคะ แล้วแต่ราคารถ แล้วแต่ว่าเราผ่อนได้งวดละเท่าไหร่ แต่ที่นี้การจะผ่อนบ้านสักหลังเนี่ย 5 ปี 10 ปีอาจจะผ่อนบ้านไม่หมด บางคนกว่าจะผ่อนบ้านสักหลังใหญ่ก็ร่วม 30 ปีเลย เราก็ต้องมาดูว่าสภาพการเงินเราพอไหมที่จะต้องแบกรับภาระเกือบ 30 ปี

2020.04.19 14:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บัตรกดเงินสด

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (สินเชื่อ)

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี