Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ฝากเงินแบบประจำธนาคารไหนได้ดอกเยอะกว่ากัน

คือต้องการฝากเงิน เดือนละ 6000-7000 บาทครับ 1 ปี เป็นการฝากประจำแบบกินดอกอ่ะครับ แล้วผมไม่ค่อยเข้าใจว่าถ้าต้องฝากประจำจะฝากกับธนาคารไหนดี หรือบัญชีแบบไหนดีครับ แล้วแต่ละธนาคารดอกไม่เท่ากัน อันไหนดีสุดครับ รบกวนช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jarred

อันนี้เป็นเงินเก็บ หรือเงินเผื่อไว้กรณีฉุกเฉิน หรือเงินที่เอาไว้รอลงทุนครับ ขอแนะนำที่เราฝากอยู่นะครับ ตอนนี้ผมฝากกับ ME อยู่ ได้ดอกเบี้ย 1.70% เป็นออมทรัพย์ดอกเบี้ยสูง ผมว่าของที่นี้เงื่อนไขดูยืดหยุ่นดี และไม่ต้องทรมาณตัวเองจนเกินไป อยากถอนตอนไหนก็ได้ ฝากตอนไหนก็ได้ครับ ฉุกเฉินเราก็ถอนออกมาใช้จ่ายได้ด้วย แนะนำๆ

2019.10.03 13:2

อัษฎา

บัญชี TMB Dream Saving ครับ ไม่เชิงฝากประจำ แต่ทุกเดือนต้องฝากเท่ากันครับ ดอกเบี้ยต่อปีคือ 2.5% เลย ถ้าฝากเงินได้เยอะๆ นานๆ ก็จะได้ดอกเบี้ยเยอะเลย หรือว่าจะใช้ me by tmb ครับ ดอกเบี้ยสูงดอกเบี้ย1.70% ต่อปี ไม่ต้องไปเปิดบัญชีที่ ธนาคารก็ได้ เปิดเองผ่านหน้าเว็บ และใช้ TMB Banking ยืนยันตัวตนไม่ต้องเสียเวลาไปฝากทุกเดือนโอนเงินเข้าบัญชีได้เลย สะดวกดี

2019.11.13 11:58

Kananat

สำหรับผมผมคิดว่าฝากประจำกับ SCB ครับคือเงินฝากประจำกับ SCB ในระยะ 6 เดือนทำให้ได้รับอัตราดอกเบี้ยสูงสุดที่ 1.50 เปอร์เซ็นต์ เติมเงินความสะดวกให้กับเราในการไม่จำเป็นต้องฝากเงินเท่ากันทุกเดือนและมีอิสระในการใช้เงินของเรามากกว่า หรือเป็นบัญชีฝากประจำ 9 เดือนของ bbl สิครับ ว่าได้รับอัตราดอกเบี้ยถึง 1.63 เปอร์เซ็นต์ โดยเปิดบัญชี 2,000 บาท คิดดอกเบี้ยให้เมื่อครบกำหนดแล้วไม่จำเป็นต้องฝากเงินทุกเดือนด้วยมีอิสระในการใช้เงินกว่า คือถ้าเราผูกมัดการฝากเงินทุกเดือนเท่ากันก็จะได้ดอกเบี้ยที่สูงกว่าครับแต่เราต้องคิดถึงถ้าเกิดฉุกเฉินเราไม่มีที่จะไปฝากทำยังไงล่ะ

2020.05.13 4:27

Buangam

ผมว่าไมน่าคุ้มครับดอกเบี้ยได้ไม่มากครับ 2-3%เท่านั้นเองครับ ถ้าฝากแค่เก็บไว้ธรรมดาๆผมก็ว่าโอเคครับแต่ถ้าจะทำแบบเป็นงานเป็นการรอรับดอกเบี้ยผมว่าอย่าเลยครับ เอามาลงทุนอย่างอื่นดีกว่าครับ ผมว่าเดือนละ5000นี้เอาซื้อทางเก็บๆไว้น่าจะดีกว่านะครับ ปล่อยขายที่ได้มากกว่าดอกเบี้ยของธนาคารที่เราไปฝากประจำอีกนะครับ

2020.05.23 7:19

Jack

วันก่อนได้คุยกับเจ้าหน้าที่ธนาคารมาเกี่ยวกับเรื่องดอกเบี้ยเงินฝากนี่แหละครับ ตอนนี้เจ้าหน้าที่บอกครับว่า ดอกเบี้ยในการฝากเงินได้น้อยกว่าเมื่อก่อนมากครับ ถึงแม้จะฝากแบบไหนก็ตามครับ ดอกเบี้ยลดลงมา2-3% เลยทีเดียวครับ แต่เขาก็บอกนะครับ ว่า ถ้าอยากฝากจริงๆก็ต้องทำคล้ายๆแบบประกันชีวิตดีกว่าครับ ได้ดอกเบี้ยแพงกว่าครับ แต่ระยะฝากอยู่ที่20ปีเลยครับ

2020.06.18 15:54

ดารินทร์

เงินฝากประจำมีอยู่2 แบบค่ะ คือฝากประจำแบบครั้งเดียว และฝากประจำแบบทุกเดือน ซึ่งการฝากประจำที่ดีกว่าคือการฝากประจำทุกเดือนค่ะ เพราะฝากไม่ต้องเยอะ แต่จะได้ดอกเบี้ยที่สูงดว่า ซึ่งเราต้องฝากจำนวนเท่ากันทุกเดือนจนครบกำหนดที่ทำไว้กับธนาคาร ถึงจะสามารถถอนเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยออกมาใช้ได้ค่ะ ส่วนตัวเราทำกับธนาคารกรุงศรีนะ เราสามารถทำแบบ6เดือนก่อน และเพราะธนาคารคิดดอกเบี้ยทุกๆ6เดือน ดอกเบี้ย 1.65%ต่อปี

2020.07.25 16:2

ประจวบเหมาะ

โอ้โห! มีคนมาแนะนำบัญชีให้กับเจ้าของกระทู้เยอะเลยนะครับ เลือกได้หรือยังนะ น่าจะได้และฝากไปหลายเดือนแล้ว ว่าแต่เลือกฝากกับธนาคารไหนครับได้ดอกเบี้ยดีจริงๆมั้ย เผื่อผมจะไปฝากบ้าง หรือไปลงทุนกับทองคำอย่างที่มีคนแนะนำมา ได้กำไรเยอะเลยนะนั่นช่วงที่ผ่านมาทองคำราคาดีซะด้วย ยังไงก็มาบอกมาแนะนำกันด้วยในฐานะผู้มีประสบการณ์นะครับ

2020.07.30 14:34

กานพรู

เมื่อนึกถึงดอกเบี้ยของธนาคารในทุกวันนี้ กับดอกเบี้ยในสมัยก่อนมันต่างกันมากเลย ป้าจำได้ว่าเมื่อ20 กว่าปีที่แล้ว คุณมีเงิน 1,000,000 บาทฝากประจำไว้กับธนาคาร คุณจะได้ดอกเบี้ยทุกเดือน ประมาณ 4-5,000 บาท แต่เดี๋ยวนี้เงิน 1,000,000 บาท คุณจะได้รับดอกเบี้ยเท่าไร ป้าว่าเดี๋ยวนี้มันยากที่จะเก็บงานไว้กินดอกเบี้ยเหมือนในสมัยก่อนแล้ว

2020.08.13 2:20

*^-^* ช่อม่วง

แต่ละความคิดเห็นน่าสนใจทั้งนั้น ฝากบัญชีเงินฝากประจำก็ดี ซื้อประกันก็ดี แต่เรื่องลงทุนกับทองคำคงม่ไหวค่ะ ตอนนี้ ราคาแพงมากกก เอาไปขายน่ะดี แต่ซื้อไม่ไหวค่ะ คนที่มีทองคำเก็บไว้แล้วเอาออกมาขายเมื่อเร็วๆนี้ ได้กำไรหน้าบานกันถ้วนหน้า😄 ร้านทองแถวบ้านเราบางร้านถึงขั้นประกาศไม่รับซื้อทองเพราะไม่มีเงินมารับซื้อ

2020.08.27 8:1

..จินนี่นะ..

เห็นกระทู้นี้แล้วอิจฉาเบาๆ เจ้าของกระทู้มาถามหาบัญชีเงินฝากประจำเพราะอยากจะฝากเงินเดือนละ 6,000-7,000 บาท หวังว่าตอนนี้เจ้าของกระทู้ยังสามารถฝากเงินเข้าบัญชีได้ทุกเดือนๆนะคะ ที่บอกว่าอิจฉาก็เพราะว่าเดี๋ยวนี้การทำงานหาเงินค่อนข้างลำบาก แค่หามาได้พอกินพอใช้ก็ดีมากๆแล้ว หาเงินมาให้พอเก็บอีกมันก็จะยากนะคะ

2021.07.31 3:47

หมึกยักษ์

เคยสนใจฝากเงินกับบัญชีเงินฝากประจำเหมือนกันนะคะ แต่ก็ไม่ได้หาข้อมูลจริงๆจังๆสักเท่าไหร่ มาเจอกระทู้นี้ก็เริ่มกลับมาสนใจอีกครั้ง จากที่อ่านคอมเม้น ที่แนะนำจริงๆจังๆเลยว่าธนาคารเจ้าไหน ก็มีพูดถึง TMB กับ SCB เนาะ อยากรู้จังค่ะว่าแล้วของธนาคารกรุงเทพล่ะดอกเบี้ยเป็นยังไงบ้าง? คือเราเห็นนักธุรกิจเข้าไปเปิดบัญชีเงินฝากประจำกับธนาคารเจ้าหนี้เยอะนะ

2021.09.20 8:15

ธีรภัทร์

ฝากเอาไว้กินดอกเบี้ยเหรอครับ รองเปลี่ยนวิธีไหมครับ แทนที่จะฝากงเอนเข้าบัญชีเงินฝากประจำ ถ้าคุณฝากเดือนละ6-7พันแบบที่บอกก็น่าจะได้เกลือบๆแสน เปลี่ยนมาซื้อทองคำดีไหม ตอนนี้ราคาทองคำอยู่ที่ประมาณ 29,000 บาทแล้วนะครับ ถ้าคุณขายตอนที่ราคาประมาณ 3หมื่นอัพ ก็น่าจะได้กำไรที่มากกว่าดอกเบี้ยนะ ยังเปลี่ยนวิธีการหากำไรได้นะ

2022.01.25 14:3

การันต์

เป็นอีกเสียงที่อยากให้ไปใช้บริการของ SCB ครับ ธนาคารนี้คิดว่าเป็นธนาคารที่ให้ดอกเบี้ยที่เยอะแล้วนะครับสำหรับบัญชีเงินฝากแบบประจำ อย่างของคุณถ้าฝากทุกเดือนในยอดที่คุณบอกเอาไว้นะครับ ดอกเบี้ยคิดว่าน่าจะได้หลายบาทเลยละ ดีจังนะ ที่ช่วงเวลาแบบนี้คุณเองยังสามารถหาเงินที่จะฝากเข้ากับทางธนาคารได้แบบนี้ ช่วงนี้หลายคนแย่มากๆ

2022.02.11 15:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี