Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สมัยก่อนการมีบ้านสักหลังมันยากมาก เนื่องจากระบบการเงินแบบก่อนไม่เอื้ออำนวย แต่ตอนนี้ผมว่าง่ายขึ้น ถ้าผมอยากซื้อบ้านใหม่สำหรับครอบครัว ต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ

ระบบการเงินสมัยก่อนไม่เอื้ออำนวยให้คนได้มีบ้านกันแบบง่ายๆในสมัยนี้ ผมก็เป็นคนนึงที่สนใจในระบบสินเชื่อสมัยใหม่ บวกกับการบริหารจัดการของธนาคารที่มีประสิทธิภาพ ผมว่าฝันผมใกล้เป็นจริงแน่นอน ยังไงก็ตามผมเองก็ต้องเช็คสภาพตัวเองก่อนกู้บ้านด้วย ควรเริ่มจากอะไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tharit

หากคิดจะกู้ซื้อบ้าน แต่เรายังมีภาระหนี้สินมากมาย ไม่ว่าจะเป็นหนี้สินส่วนบุคคล สินเชื่อเช่าซื้อรถยนต์ ควรรีบปิดให้หมดเสียก่อนจะช่วยเพิ่มโอกาสในการขอสินเชื่อที่อยู่อาศัยได้มากขึ้น โดยเฉพาะพวกหนี้สินค้างชำระต่างๆ ควรปิดให้หมดโดยเร็ว การปิดหนี้เก่านอกจากจะช่วยให้การขอสินเชื่อง่ายขึ้นแล้ว ยังทำให้ภาระค่าใช้จ่ายต่อเดือนของเราเบาลงด้วย การมีบ้านสักหลังจะไม่ได้จบแค่ค่างวดในแต่ละเดือนนะ ยังมีเฟอร์นิเจอร์ ตกแต่งบ้าน ติดปั้มน้ำ ติดแอร์ เครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆ ดังนั้น ถ้าเรายังมีหนี้สินติดตัวเยอะก็ควรรีบจัดการให้เรียบร้อยก่อนครับ

2019.08.01 19:38

Ma-dee

คุณสมบัติของผู้กู้ส่วนใหญ่ คือ อายุของผู้กู้ เมื่อรวมกับจำนวนปีที่ขอกู้แล้วจะต้องไม่เกิน 70 ปี , ผู้กู้ร่วมรายอื่น นอกจากผู้ที่เป็นคู่สมรส บิดามารดา พี่น้อง หรือบุตรแล้ว จะมีผู้กู้ร่วมคนอื่นได้อีกไม่เกิน 1 คน , ผู้กู้ร่วมที่ไม่ใช่คู่สมรส และบุตร จะต้องถือกรรมสิทธิ์ร่วมในทรัพย์ที่จำนองด้วย , ประวัติการชำระหนี้ ในกรณีที่ผู้กู้ต้องการขอกู้เงินเพื่อไถ่ถอนจำนองจากสถาบันการเงินอื่นๆ ผู้กู้ต้องมีประวัติการชำระหนี้ดีมาแล้วอย่างน้อย 12 งวด ถ้าผ่านก็พร้อมแล้วครับ

2019.08.01 19:39

Andreane

ขอให้ได้บ้านใหม่สำหรับครอบครัวนะครับ นอกจากการมีเงินดาวน์และผ่อนบ้านแล้ว รายละเอียดค่าใช้จ่ายต่างๆในการซื้อบ้านมีอีกหลายอย่างนะครับ ค่อยๆหาดูและจดบันทึกแต่ละรายการว่าต้องใช้เงินเท่าไหร่ คุณจะได้เตรียมวางแผนการเก็บเงินได้ ผมว่าถ้าวางเงินดาวน์บ้านมากหน่อย ก็ไม่ต้องกู้เงินเยอะเวลาผ่อนก็ไม่ต้องผ่อนมากและไม่ต้องผ่อนนานด้วย คุณต้องคิดถึงค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่เกิดขึ้นในช่วงผ่อนบ้านด้วยนะครับว่ารายได้ที่เข้ามามันครอบคลุมค่าใช้จ่ายทุกอย่างมั้ย

2020.03.27 5:43

Kraisingha

ก็ดูก่อนเลยค่ะว่าบ้านหลังใหม่เนี่ยเราต้องการพื้นที่ใช้สอยแบบไหนให้สำหรับครอบครัว มีลูกหรือยังถ้าวางแผนจะมีลูกก็ต้องเลือกบ้านที่เหมาะกับเด็กๆด้วย เรื่องสภาพการเงินก็สำคัญนะเพราะว่าถ้ามีครอบครัว เราก็ต้องให้ความสำคัญกับครอบครัวก่อน แต่ถ้าจะไปกู้ขอสินเชื่อสมัยใหม่สำหรับการซื้อบ้านเดี๋ยวนี้มีเยอะ แล้วก็บ้านไม่ใช่ของเราคนเดียวนะลองไปคุยกับคู่สมรสดูก็ได้ค่ะว่าคู่ของเราคิดยังไง ช่วยกันคิดว่าจะไปขอสินเชื่อกับที่ไหน เราผ่อนกันไหวไหม อันนี้คือสิ่งที่ต้องคิดนะคะ

2020.04.19 14:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ อย่าผิดนัดวันจ่ายเด็ดขาด

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี