Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัตรผมเป็น บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส แล้วผม ACTIVATE บัตรแล้วก็ยังใช้ตัดเงินไม่ได้ แต่มี SMS มาบอกว่าเกินวงเงินการใช้บัตรที่กำหนดควรทำไงครับ

ออกตัวก่อนว่า ผมเป็นพนักงานบริษัทคนนึงที่ไม่เคยทำบัตรเครดิตมาก่อน และพึ่งเปิดทำบัตรเดบิตกับทางเอสซีบีเมื่อไม่นานมานี้ ปกติก็เปิดบัญชีที่นี้ กดออกมาแล้วจ่าย แต่ไปแอคทีฟมาให้มันเป็นเดบิตครับ บัตรผมเป็น บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส แล้วผม ACTIVATE บัตรแล้วก็ยังใช้ตัดเงินไม่ได้ แต่มี SMS มาบอกว่าเกินวงเงินการใช้บัตรที่กำหนดควรทำไงต่อดีครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wan

บัตรใหม่ก็มักจะมีปัญหาในลักษณะนี้บ้างค่ะ เราก็เคย จึงต้องไปปรับวงเงินบัตรเพิ่มเติมนะคะ กรณีนี้ไม่ยาก ถ้าสะดวก็กทำรายการได้ง่ายๆด้วยตนเอง ด้วยวิธีการปรับวงเงินผ่านเครื่อง ATM เราแค่เสียบบัตรเข้าเครื่อง และใส่รหัสผ่าน จากนั้น เลือกเมนู "อื่นๆ/ENGLISH" > เลือกเมนู "อื่นๆ / เปลี่ยนวงเงิน / รหัส" > เลือกเมนู "เปลี่ยนแปลงวงเงิน" > ระบุ "หมายเลขบัตรประชาชน" > กำหนดวงเงินใหม่ > ยืนยันวงเงินใหม่ และเลือก จบการทำงาน แค่นี้ก็ใช้ได้ปกติค่ะ

2019.09.20 12:6

Krittika^^

เกือบปีละ บัตรคุณคงใช้ได้แล้วนะคะ ถ้ามาอ่านเจอตั้งแต่ตอนที่บัตรคุณมีปัญหาแต่แรก เราจะบอกให้ไปติดต่อที่ธนาคารเลยค่ะ หรือโทรไป call center ของธนาคารก็ได้ เราว่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนนะ แต่เห็นมีคนแนะนำวิธีที่สามารถทำด้วยตัวเองได้ ไม่รู้ว่าคุณใช้วิธีไหน เผื่อมีคนเข้ามาอ่านอีกซึ่งมีปัญหาเดียวกับคุณจะได้รู้วิธีแก้ค่ะ

2020.07.28 13:49

สาธิสร

บางทีมันเป็นการทำงานซ้ำซ้อนของบัตรค่ะ เพราะคุณไม่ได้เปลี่ยนบัตรใหม่ แค่เปลี่ยนการใช่งานใหม่ใช่ไหมค่ะ ยังไงก็ลองเช็คดูว่ามียอดค้างตอนบัตรเป็นบัตรเครดิตรึเปล่า และเราไปทำซ้ำซ้อน แบบว่ายังไม่ได้เคลียร์อันเก่า อันนี้น่าจะผิดพลาดที่พนักงานด้วย ไม่ว่ายังไงก็ต้องคุยและติดต่อกับทางธนาคารนะค่ะ ทุกเรื่อง ทุกกรณีค่ะ

2020.07.29 7:59

Kanchai 547

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อะไรก็เกิดขึ้นได้ คิดว่าจะได้รับการปรับแล้วก็อาจจะยังไม่เรียบร้อย ดีแล้วที่รู้ตัวเร็วจะได้รีบแก้ไขได้ทัน เดี๋ยวนี้ทำอะไรก็สะดวก ขนาดบัตรใช้งานไม่ได้ ไม่ต้องไปถึงธนาคารไปแค่ตู้เอทีเอ็มก็จัดการได้เรียบร้อย อย่างที่เม้นท์แรกแนะนำมา สุดยอดครับ! รู้เรื่องเลย ครั้งต่อไปเมื่อใช้งานได้ก็ต้องระวังด้วยนะครับ

2020.08.28 15:41

แบงค์

จะบอกว่าเป็นการทำงานที่ซับซ้อนมากเลยนะครับ ทำไมไม่ไปยกเลิกบัตรเครดิต แล้วสมัครใช้บริการของบัตรเดบิตใหม่ เพราะว่าถ้าทำแบบนี้จะเกิดความซ้ำซ้อนเกิดปัญหาตามมานั่นเองครับ ถ้าอยากที่จะแก้ไขทำในตู้ ATM ไม่เป็น ก็แนะนำว่าให้เดินทางไปที่สำนักงานสาขาและให้พนักงานแก้ไขให้เป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ ไม่อย่างนั้นก็ต้องมาเสียเวลานั่งโทรแล้วก็คุยกับ call center นานๆ

2020.08.30 6:56

ฝาก...ไว้

อ้าว! งงเลยนะถ้าผมเจอแบบนี้ บัตรเดบิตที่ถืออยู่ยังใช้งานไม่ได้สักหน่อย แล้วมีข้อความมาบอกว่าใช้วงเงินเกินไปแล้ว น่าหวั่นใจไม่น้อยว่าเราจะต้องเสียเงินไปหรือเปล่า แต่นี่ก็ผ่านมานานหลายเดือนละ เจ้าของกระทู้คงจัดการเรื่องบัตรเดบิตนี้เรียบร้อยและได้ใช้งานจริงๆไปแล้วนะครับ บอกได้มั้ยครับว่าคุณต้องดำเนินการอย่างไรบ้าง

2021.07.31 5:28

สุพัฒนา

ใช่ๆเป็นเราก็ทำอะไร ไม่ถูกเลยคั บัตรก็ทำมาใหม่ๆ แต่ไหง บอกว่าเราใช้เกินวงเงินที่เรากำหนด หรือว่าตอนที่เราเปิดใช้บัตร เจ้าหน้าที่ธนาคารลืมคีย์บอกหรือเปล่าคะ วงเงินการใช้งานเราเลยไม่ถูกต้อง แบบนี้ถ้าเราทำบัตรเดบิต เราต้องถามเจ้าหน้าที่ธนาคารแล้วละว่าวงเงินของเราที่สามารถใช้ได้คือเท่าไร จะได้เชคได้ว่าลงถูกไหม

2021.08.23 14:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เข้ามาสอบถามกรณีถอนเงินสดแล้วเครื่องจ่ายไม่ครบเราจะเคลมอย่างไรเพื่อขอรับเงินคืน และได้ภายในกี่วัน

บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเดบิต

บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส ของผมถูกเครื่อง เอทีเอ็มยึดไปครับ แถมยังเป็นตู้ธนาคารอื่นด้วยทำไงดี

บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

มือใหม่หัดใช้ บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส ครับ สอบถามวิธีปรับวงเงินปรับเพิ่ม ผ่านเว็บไซต์ หรือแอพพลิเคชั่น ทำได้ไหมครับ

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

วงเงินที่เราสามารถใช้จ่ายผ่านบัตรกรุงศรี เดบิต ออมทรัพย์จัดให้ คือเท่าไหร่ครับ?

กรุงศรีออมทรัพย์จัดให้ / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

บัตรกรุงศรี เดบิต OPD ใบนี้ ช่วยเราจ่ายค่ารักษาพยาบาลได้แบบคุ้มกว่ายังไงบ้างค่ะ?

บัตรกรุงศรี เดบิต OPD / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเดบิต

แจ้งอายัดบัตรเดบิตในเครือธนาคารเกียรตินาคินทำอย่างไรค่ะ พอดีเราถือตัวบัตรเคเคเดบิตเวลูอยู่ค่ะ มันหาย..

เคเค เดบิต การ์ด Value / ธนาคารเกียรตินาคิน

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

สมัครบัตรเดบิต K DUCATI อยากทราบว่าทำได้ที่ไหนบ้างครับ และบัตรนี้มีสิทธิประโยชน์อะไรเพิ่มเติมอีกบ้าง

บัตรเดบิต K-DUCATI / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร),ประกันการเดินทาง

อยากถามข้อมูลบัตรเดบิตกรุงไทย พาลาเดียม ว่าจะกดเงินที่ญี่ปุ่นได้ไหม และเราต้องดำเนินการอะไรเพิ่มเติมบ้างค่ะ

บัตรเดบิตกรุงไทย พาลาเดียม / บัตรกรุงไทย

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (เกษียณอายุ)

บัตรเดบิตแบบไหนบ้างที่เราสามารถเปิดใช้บริการ Verified by Visa และผู้ถือบัตรนี้ จะได้รับประโยชน์คุ้มกว่ายังไงบ้าง

บัตรเดบิตKrungthai Verified by Visa / บัตรกรุงไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด มีีเทคโนโลยี่ ที่ฉลาด

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด มีเทคโนโลยีสมาร์ทชิป ที่ช่วยเพิ่มการป้องกันการปลอมแปลงบัตร นอกจากนี้ยังเป็นการยกระดับของบัตรเอทีเอ็ม ซิตี้แบงก์ปัจจุบันของคุณให้สามารถใช้เพื่อการทำธุรกรรมถอนเงินสดผ่านตู้เอทีเอ็มและยังสามารถใช้บัตรฯเพื่อชำระเงินในการซื้อสินค้าและ/หรือบริการในร้านค้าที่รับบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ดได้อีกด้วย

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต ลองไปกดที่ต่างประเทศแล้ว

มีโอกาศได้ไปดูงานที่มาเลเซีย มาเมื่อต้นปีที่ผ่าน เราไม่ได้พกเงินสดเยอะเพราะคิดว่าเดียวใช้บัตรเครดิตที่ัน้นก็ได้ แต่ปรากฏว่าพอไปถึงมาเลเซีย เราเปิดกระเป๋าตังมา ตกใจเลย บัตรเครดดิต อยู่กระเป๋าตังค์อีกใบ ในใบนี้ ดันมีแค่บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เดบิตเท่านั้น ทำไงได้เลยลองไปกดเงินสดที่ตู้ แต่เชื่อไหม ว่าเราสามารถกดเงินสดออกมาได้ แถมฟรีด้วย

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต ได้รับบัตรกำนัล

ตอนนี้ ถ้า เรา กิน ช้อป เที่ยว ด้วยบัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต เราสามารถเลือกแลกรับบัตรกำนัลได้ตามใจคุณจะได้รับอีเมล์ยืนยันการรับสิทธิ พร้อม voucher code ภายใน 3 วันนับจากวันที่ทำรายการ ใครที่ใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า อญุ่ตอนนี้ถ้ายังไม่ได้รับบัตรกำนัลต้องรีบใช้แล้วนะ งดจ่ายเงินสดได้แล้ว หันมาใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า จ่ายแทนดีกว่าตอนนี้

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ใช้เอกสาร ไม่มาก

หรืออาจจะเป็นที่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต เป็นบัตรที่เอาเงินในบัญชีเรามาใช้รึปล่าว ถึงได้ขอทำง่ายเหลือเกิน ใช้สำเนาบัตรประชาชน หรือสำเนาหนังสือเดินทาง ไม่ต้องใช้เอกสารอะไรเพิ่มเติมเลย นี่เราก็สมัครยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิตไว้ใช้นะ เดียวใช้อะไรได้บ้างจะเก็บข้อมูลแล้วเอามาเล่าให้ฟังอีกทีวันหลังนะ แต่บัตรสวยมากจริงๆครับ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (การลงทุน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด รับสิทธิเท่าบัตรเครดิต

ผมไม่น้อยใจครับที่ไม่สามารถทำบัตรเครดิตได้ เพราว่าผมทำบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ครับ ซึ้งผมดูแล้วไม่ต่างกันครับ แต่ของผมดีกว่า คือเอาเงินเราเองมาใช้ แถมเมื่อใช้บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด รับสิทธิ์ร่วมกิจกรรมสุดพิเศษ ส่วนลดโรงแรม รวมทั้งสิทธิประโยชน์มากมายด้านไลฟ์สไตล์และการช้อปปิ้ง

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต บรการแทนเงินสด

บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เดบิต เปรียบเหมือนมีเงินสดของเราติดกระเป๋าไว้จริงๆ เพราะเดี่ยวนี้การพกเงินสดมากๆก็ไม่ปลอดภัยแล้ว การใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตทำได้ทุกอย่างจริงๆ บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต สามารถ ชำระค่าสินค้าหรือค่าบริการแทนเงินสดได้สูงสุดถึงวันละ 100,000 บาท(ของผมมีไม่น่าจะถึงแน่นอน) ณ ร้านค้าที่รับบัตร VISA

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี