Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ข้อเสียของการมีบัตรเครดิตหลายใบคืออะไรครับ

ผมมีบัตรเครดิตใบเดียวครับ เอาแค่ที่ใช้สำหรับเรื่องหลักๆ ไม่เคยแยก หรือแบ่งการใช้ให้เหมาะแต่ละอย่างเลย ใช้มันใบเดียวนี่ล่ะครับ ใช้เท่าที่จ่ายไหว เพราะแค่ใบเดียวผมก็ว่ามันก็ดี แต่ก็เป็นภาระ และการล่อใจอย่างนึงด้วยเช่นกัน เพื่อนๆ ใครมีประสบการณ์เคยใช้บัตรเครดิตหลายใบแล้วต้องรับมือกับอะไรบ้างครับ แชร์หน่อย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิสา

ผมว่าการติดตามการจ่ายเงินของบัตรหลายใบ จะมีความยุ่งยากกว่าการใช้จ่ายผ่านบัตรใบเดียวอย่างแน่นอน แม้จะคิดว่าเรารูดบัตรแล้ว เราไม่ลืมหรอก แต่ในบางครั้ง เราเองอาจจะเพลินและลืมที่จะจดรายการการใช้บัตรเครดิตได้ ซึ่งทำให้การติดตามการใช้จ่ายของเจ้าของบัตรเครดิตเป็นสิ่งจำเป็น การจดบันทึกรายจ่าย โดยแยกรายละเอียดของแต่ละบัตรที่มีก็จะช่วยในการแก้ปัญหาตรงนี้ไปได้ครับ

2019.08.01 19:42

Da

บัตรเครดิตแต่ละใบ จะมีวันครบกำหนดในการชำระบิลที่แตกต่างกันไปด้วย เช่น การที่มีบัตรเครดิตสามใบ แปลว่า จะมีวันกำหนดชำระบิลที่แตกต่างกันสามวันในแต่ละเดือน ซึ่งการลืมกำหนดวันอาจทำให้เราต้องเสียดอกเบี้ยให้กับธนาคารโดยไม่จำเป็น และยังส่งผลต่อคะแนนเครดิตสกอร์ ที่อาจส่งผลต่อเนื่อง ถ้าเราต้องการทำธุรกรรมทางการเงินกับธนาคารต่างๆในอนาคตได้ด้วยนะ ยุ่งอยู่เหมือนกัน

2019.08.01 19:43

Kusa

ข้อเสียของการมีบัตรเครดิตหลายใบก็คือการใช้เงินเกินตัวค่ะ ยิ่งไม่ได้จ่ายเป็นเงินจริงๆที่สัมผัสได้แค่รูดบัตรเท่านั้น ง่ายเลยรูดปื้ดๆแน่นอน บวกกับการมีบัตรเครดิตหลายใบวันที่ต้องชำระเงินต่างกัน เลยลืมจ่ายไปอีก ดอกเบี้ยตามมาอีก กว่าจะจ่ายคืนครบคงหมดไปเยอะกว่าที่ควรล่ะค่ะทีนี้ ดิฉันว่าแค่ใบใบเดียวก็พอแล้วมั้งคะ ถ้าควบคุมตัวเองได้จริงๆค่อยมีเพิ่มค่ะ

2020.03.27 5:48

Sa

สำหรับเราคิดว่า การมีบัตรเครดิตหลายใบมีทั้งข้อดีและข้อเสียนะส่วนใหญ่ก็ขึ้นอยู่กับวิธีการใช้งานของเรา แต่ถ้าเอาข้อเสียที่เราเห็นกันอยู่เต็มตาเลยก็คือ การมีบัตรเครดิตจะทำให้เราใช้จ่ายได้ง่ายขึ้น รูดเดียวก็จบแล้ว ทำให้เราเป็นหนี้ได้ง่ายขึ้น ใช้เงินเก่งขึ้น เก็บเงินไม่ค่อยอยู่ แล้วก็ไม่ค่อยอดทน อันนี้คือจากที่เราเห็นคนรอบตัวใช้นะคนที่มีบัตรเครดิตเยอะๆ แต่ก็มีคนที่ใช้บัตรเครดิตหลายใบเพื่อทำธุรกิจ ทำให้เห็นข้อดีมากกว่าข้อเสียนะ

2020.04.19 14:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

อยากหาบัตรเครดิตที่ี่สามารถผ่อนค่าซ่อมรถ หรือค่าซื้ออะไหล่รถได้

บัตรเครดิต เคทีซี ธนบุรี ออโต้ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต)

มีใครเคยหยุดจ่ายบัตรเครดิต แล้วรอให้มาเสนอส่วนลดกันบ้างครับ

อยากจะขอเพิ่มวงเงินในบัตรสามารถทำได้ไหมครับ แล้วต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด คลาสสิก / ธนาคารกสิกรไทย

บัตร citi prestige ดีไหมครับอยากสอบถามคนที่ใช้บัตรนี้อยู่ครับ

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

รายได้ขั้นต่ำของการสมัครบัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

สอบถามเรื่องสิทธิ Miracle Lounge ของบัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์หน่อยครับ

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บัตร KTC SSC Platinum MasterCard รักรถ รักคุณ

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอสซี แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด โปรฯเรื่องกิน ฟินหนัก

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

บัตร KTC Dhipaya Insurance Titanium Master Card จ่ายประกันได้เงินคืน

บัตรเครดิต เคทีซี ทิพยประกันภัย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ ประกันให้เมื่อซื้อสินค้า

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิต เคทีซี ราชวิทยาลัยแพทย์ออร์โธปิดิกส์แห่งประเทศไทย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด ใช้ต่างประเทศก็ได้

บัตรเครดิต เคทีซี ราชวิทยลัยแพทย์ออร์โธปิดิกส์แห่งประเทศไทย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร KTC Bangkok Airways World Rewards MasterCard สะสมไมล์ได้ด้วยนะ

บัตรเครดิต บางกอก แอร์เวย์ส เวิล์ด รีวอร์อ มาสเตอร์การ์ด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี