Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ข้อความยืนยันส่วนตัว หรือ PAM คืออะไร และเราควรทำยังไง ถ้าข้อความยืนยันส่วนตัวนี้ ไม่ถูกต้อง

เราเป็นฟรีแลนซ์ทำงานที่บ้านค่ะ จะบอกว่าทั้งอาชีพและการใช้ชีวิตของเรามันจะอยู่บนโลกออนไลน์เป็นส่วนใหญ่ ตอนนี้ด้วยข่าวคราวเรื่องการฉ้อโกง สวมรอย และนู้นนี่นั้น เราเลยอยากบัตรเดบิตที่ตัดจบ พร้อมมีบริการดีๆไว้ใจใจ เราสนใจบัตรเดบิตของทางธนาคารกรุงไทย Verified by Visa แวะมาสอบถามว่า ข้อความยืนยันส่วนตัว หรือ PAM คืออะไร และเราควรทำยังไง ถ้าข้อความยืนยันส่วนตัวนี้ ไม่ถูกต้องค่ะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Andreane

ข้อความยืนยันส่วนตัว หรือ PAM คือข้อความยืนยันการเปิดใช้บริการออนไลน์ ที่จะปรากฏบนหน้าเว็บไซต์ในขณะที่เรากำลังทำรายการ เพื่อให้ทราบว่ากำลังทำรายการผ่านร้านค้าออนไลน์ ที่ลงทะเบียนกับ Visa International/MasterCard Asia อย่างถูกต้องครับ แต่ถ้าข้อความยืนยันส่วนตัวตรงนี้ไม่ถูกต้อง เราก็สามารถยกเลิกการทำรายการบนเว็บไซต์ได้ทันที โดยไม่ต้องใส่ password ครับ

2019.09.05 18:11

น้ำตาล

อยู่นี่เป็นเรื่องที่น่ากลัวเหมือนกันนะคะสำหรับการฉ้อโกงหรือว่าการขโมยข้อมูลทางการเงินเพื่อที่จะสวมรอยใช้เป็นตัวเรา เหมือนกับในกรณีนี้ถ้ากลัวว่าจะถูกฉ้อโกงแล้วเราก็ สามารถที่จะยกเลิกการลงทะเบียนไปได้เลยค่ะ แต่ถ้าเป็นห่วงว่าจะถูกขโมยข้อมูลหรือการสวมรอย ก็แนะนำว่าให้เดินทางไปยังสำนักงานสาขาเพื่อเปิดใช้บริการดีกว่านะคะ

2020.07.15 4:4

น้ำตาล

อันนี้เข้าใจเลยนะคะเพราะว่าข่าวโกงเนี่ยมาบ่อยจริงๆ อุตส่าห์ไม่ไปทำธุรกรรมการเงินที่ธนาคารพวกกลัวโดนรู้เลขบัตร ATM บัตรเครดิตบ้างหรือบางครั้งไปถอนเงินก็กลัวโดนขโมยแต่เดี๋ยวนี้ทำธุรกรรมออนไลน์ก็ยังมีโดนโกงกันบนโลกออนไลน์นี่แหละ เราก็ทำได้แค่ระวังตัว แต่ดีหน่อยค่ะที่ธนาคารเดี๋ยวนี้ก็มีบริการ ที่จะช่วยให้เรามั่นใจขึ้นอย่าง PAM ก็เป็นอีกบริการหนึ่ง ที่ช่วยหรือว่ารหัส otp ก็ดีค่ะ

2020.07.20 8:9

สมาน

ผมก็เคยเจอครับ แต่ผมไม่เคยรู้เลยครับว่ามีบริการแบบนี้ให้เราใช้งานด้วย โดยเฉพาะของบัตรเดบิตของทางธนาคารกรุงไทย Verified by Visa เวลาซื้อของออนไลน์ผมมักจะจ่ายเงินสดเลยครับ แต่พอได้มาดูคำถามนี้และอ่านคอมเม้นท์ทำให้ผมคิดได้เลยครับว่าผมไปอยู่ไหนมาถึงไม่รู้จักบัตรแบบนี้ได้ ผมต้องไปหาทำบ้างแล้วละครับ เพราะโลกสมัยนี้มันอยู่ยากครับ

2020.08.16 10:55

@พี่เขม

เดี๋ยวนี้ใครๆก็ซื้อของออนไลน์กันนะครับเพราะมันสะดวกดี ยิ่งช่วงโควิด-19ด้วย ออกไปไหนไม่ได้ก็ช้อปปิ้งออนไลน์กันนี่แหละ คนที่บ้านผมก็เป็นครับ😁 ถ้ามีระบบหรือวิธีการจ่ายเงินเมื่อซื้อของออนไลน์แบบที่ปลอดภัยมันก็ดี ไม่ต้องกังวลครับ เพราะมิจฉาชีพมันรู้มากเหลือเกิน เจาะข้อมูล ดึงรหัส หรือปลอมอะไรต่างนานา ต้องระวังกันให้มากครับ

2020.08.25 16:14

คอฟฟี่คอฟฟี่

พยายามอ่านคอมเม้นท์ด้านบนเพราะอยากรู้ว่าบัตรที่เจ้าของกระทู้พูดถึงคือบัตรอะไร ตอนแรกเราคิดว่าเป็นบัตรเครดิตซะอีก พอมาดูอีกทีเป็นบัตรเดบิตของทางธนาคารกรุงไทย Verified by Visa บัตรนี้ไม่เคยเห็นค่ะ ดีกว่าใช้บัตรเครดิตเหรอ หมายถึงในเรื่องความปลอดภัยเมื่อใช้จ่ายผ่านบัตรน่ะค่ะ มีใครใช้บัตรนี้บ้าง บอกด้วยค่ะ

2021.09.28 9:9

วรวุฒิ

บัตรเดบิต ก็ดีกว่าบัตรเครดิตสิครับ ที่ผมบอกว่าดีกว่าก็เพราะว่าบัตรเดบิต เป็นการมช้เงินจากบัญชีของเรา ที่เราตั้งวงเงินการใช้งานเอาไว้ ไม่ต้องไปเป็นหนี้ใครเขา แต่ถ้าบัตรเครดิต ก็หมายถึงเงินของอนาคตเราที่เราเอามาใช้ก่อน ถ้าเราบริหารเรื่องการคืนเงินไม่ดี เราก็ต้องกลายเป็นคนที่เป็นหนี้ไปเลย ซึ่งส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยกับเรื่องแบบนี้ครับ

2021.10.13 14:49

doodee279

ผมไม่เคยใช้บัตรเดบิต ไม่รู้ว่าข้อความยืนยันส่วนตัว หรือ PAM ที่มาจากการใช้บัตรเดบิตของทางธนาคารกรุงไทย Verified by Visa มันคืออะไร เลยลองเข้ามาอ่านกระทู้นี้ดู แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดี คนไม่เคยใช้บัตรเดบิตอะนะเลยนึกภาพไม่ออก ตอนนี้ผมใช้แอพของธนาคารในการชำระค่าสินค้าหรือค่าบริการต่างๆเป็นส่วนใหญ่ ก็สะดวกดีนะครับ

2021.10.15 12:58

Rareng//

หลายคนสนใจบัตรเดบิตของทางธนาคารกรุงไทย Verified by Visa เพราะว่ามันน่าจะปลอดภัยดี ถ้าเจ้าของกระทู้หรือคนอื่นๆที่สนใจรู้จักวิธีการใช้งานอย่างถูกต้อง ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะคะ ยังไงก็ตามควรตรวจสอบการใช้งานของตัวเองให้ดี เดี๋ยวนี้มีมิจฉาชีพเยอะ มีกลโกงต่างๆมากมาย เล็กๆน้อยๆก็เอาหมด ขอแค่ได้เงิน ระวังตัวกันให้มากๆค่ะ

2021.10.28 6:54

Alan;)

เราไม่เคยมีบัตรเดบิตอะไม่รู้เลยว่าธนาคารกรุงไทยมีบัตรเดบิต Verified by Visa ด้วย ความปลอดภัยมันขึ้นอยู่กับหลายอย่างนะคะ อย่างว่าแหละต่อให้เราระมัดระวังกันสักแค่ไหนก็อาจพลาดท่าให้กับพวกมิจฉาชีพได้ มีข่าวมาให้เห็นกันแทบทุกวัน ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง ยิ่งซื้อของออนไลน์เนี่ยเห็นข่าวออกมาเป็นประจำเลย ซื้ออะไรก็ดูให้ดีนะคะ

2022.01.09 12:26

์Nutanee&%2

ปกติเจ้าของกระทู้ใช้บัตรเครดิตอยู่แล้วมั้ยอะ รู้สึกว่าค่อนข้างมั่นใจกับการใช้งานบัตรเครดิต อย่างเราเนี่ยเวลาซื้อของออนไลน์ก็โอนเงินจ่ายเอาหรือไม่ก็เก็บเงินปลายทาง ไม่มีปัญหาอะไรนะคะ แต่ซื้อของกับเว็บไซต์ของต่างประเทศ อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน เมื่อต้องใช้บัตรเครดิตเลยต้องระวังเรื่องความปลอดภัยกันหน่อย เจอบัตรที่ดีก็ดีค่ะ

2022.03.17 3:24

%@กันยนา

ที่เจ้าของกระทู้สนใจบัตรเดบิตของทางธนาคารกรุงไทย Verified by Visa เพราะว่าเขามีบริการที่ให้ยืนยันตัวตนเหรอคะ แล้วบัตรอื่นๆของธนาคารนี้ไม่มีการยืนยันตัวตนก่อนใช้บริการเหรอ เราซื้อของออนไลน์ไม่เคยใช้บัตรเดบิต หรือบัตรเครดิตเลยอะ ไม่รู้ว่าจะต้องมีการยืนยันตัวตนอะไรขนาดนั้นมั้ย มันจะปลอดภัยมากกว่าการชำระเงินวิธีอื่นๆยังไงคะ

2022.04.14 15:8

Tanatchai..

ทำไมถึงต้องเป็นบัตรเดบิตของทางธนาคารกรุงไทย Verified by Visa ด้วยล่ะครับ การชำระเงินผ่านบัตรเดบิตนี้มันดีกว่าหรือปลอดภัยกว่าการชำระเงินผ่านช่องทางอื่นยังไง อยากถามจริงๆนะครับ ผมเองก็อยากรู้เพราะไม่เคยใช้บัตรเดบิต ที่เคยใช้ก็มีแค่บัตรเอทีเอ็มเท่านั้น ซื้อของออนไลน์ก็โอนเงินจ่ายหรือไม่ก็ให้เก็บเงินปลายทาง

2022.05.17 13:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า

ตั๋วเครื่องบินในประเทศลดราคาทันที4%เมื่อใช้จ่ายด้วยบัตรนี้...

KTC Visa Classic เป็นบัตรที่มาพร้อมกับสิทธิพิเศษมากมาย มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางต่างประเทศ วงเงินสูงสุด 1 ล้านบาท เบิกถอนเงินสดได้100%เต็มวงเงินของยอดเงินคงเหลือหรือสูงสุดไม่เกิน 50,000 บาทต่อวัน ได้รับส่วนลดเมื่อซื้อตั๋วเครื่องบินในประเทศ ถึง 4% จากราคาเต็ม ของตั๋วปกติฟรีค่าธรรมเนียมแรกเข้าและรายปีตลอดชีพ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า คลาสสิก / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

ซื้อสินค้าที่สิงคโปร์,ฮ่องกง,มาเลเซีย,อินโดเนเซีย ได้ส่วนลดถึง4% ด้วยบัตร...

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเดบิต

บัตรเดบิต Krungthai Verified by Visa อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ Mastercard ID Check ว่าคืออะไรค่ะ

บัตรเดบิตKrungthai Verified by Visa / บัตรกรุงไทย

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (เกษียณอายุ)

บัตรเดบิตแบบไหนบ้างที่เราสามารถเปิดใช้บริการ Verified by Visa และผู้ถือบัตรนี้ จะได้รับประโยชน์คุ้มกว่ายังไงบ้าง

บัตรเดบิตKrungthai Verified by Visa / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต วีซ่า

บัตร KTC Visa Platinum ได้วงเงินเท่าไหร่กันคะ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด KTC PROUD เบิกถอนเงินสดออนไลน์แบบแบ่งชำระรายเดือนผ่านแอป KTC Mobileได้ แบบนี้มีข้อดียังไง?

บัตรกดเงินสดพร้อมใช้ KTC PROUD / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

อยากหาบัตรเครดิตที่ี่สามารถผ่อนค่าซ่อมรถ หรือค่าซื้ออะไหล่รถได้

บัตรเครดิต เคทีซี ธนบุรี ออโต้ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตร ktc proud ดอกเบี้ยแพงไหมครับ

บัตรกดเงินสดพร้อมใช้ KTC PROUD / บัตรกรุงไทย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

บัตร K-Web Shopping ดีไหมในสถานการตอนนี้ที่เราเจอ

บัตร K-Web Shopping / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

พอดีว่ามีบัตรเครดิตอยู่แล้ว ยังสมัครใบนี้ได้อยู่มั้ยค่ะ และเสียค่าธรรมเนีมรายปีแพงมากรึเปล่า

บัตรเดบิตกรุงไทย บลูไดมอนด์ เอ็กซ์ตร้า / บัตรกรุงไทย

บัตรเดบิต

คนต่างชาติใช้บัตรเดบิตถอนเงินออกมาจากตู้ atm จะต้องเสียค่าธรรมเนียมไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ สำหรับชาวต่างชาติ / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเดบิต

แจ้งอายัดบัตรเดบิตในเครือธนาคารเกียรตินาคินทำอย่างไรค่ะ พอดีเราถือตัวบัตรเคเคเดบิตเวลูอยู่ค่ะ มันหาย..

เคเค เดบิต การ์ด Value / ธนาคารเกียรตินาคิน

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (เกษียณอายุ)

บัตรเดบิตแบบไหนบ้างที่เราสามารถเปิดใช้บริการ Verified by Visa และผู้ถือบัตรนี้ จะได้รับประโยชน์คุ้มกว่ายังไงบ้าง

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ถ้าต้องการใช้บัตรเดบิตกรุงไทยตัวนี้ Krungthai Verified by Visa / Mastercard ID Check ต้องทำยังไงบ้างค่ะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต ได้รับบัตรกำนัล

ตอนนี้ ถ้า เรา กิน ช้อป เที่ยว ด้วยบัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต เราสามารถเลือกแลกรับบัตรกำนัลได้ตามใจคุณจะได้รับอีเมล์ยืนยันการรับสิทธิ พร้อม voucher code ภายใน 3 วันนับจากวันที่ทำรายการ ใครที่ใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า อญุ่ตอนนี้ถ้ายังไม่ได้รับบัตรกำนัลต้องรีบใช้แล้วนะ งดจ่ายเงินสดได้แล้ว หันมาใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า จ่ายแทนดีกว่าตอนนี้

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต หาตู้ที่มีเครื่องหมาย PLUSS

ตอนแรกที่ใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต ก็กังวลใจอยู่เหมือนกันนะว่า เวลาใช้งานจะเป็นอย่างไรบ้าง แต่พอได้ลองใช้แล้ว บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตเป็นอีกบัตรที่สนสนใจไม่ใช่น้อยเลย มาเริ่มตรงที่ บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต สามารถทำการเบิกถอนเงินสดจากเครื่อง ATM ที่มีเครื่องหมาย PLUS ไม่ใช่แต่ในบ้านเราเท่านั้นนะ บอกเลยว่าสามารถกดได้ทั่วโลก

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ได้รับความคุ้มครองแถมด้วย

นอกจากการใช้งานที่มีส่วนลดพอๆกับับตรเครดิตแล้วบัตรเดบิตอย่างบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ยังมอบโอกาศดีๆเรื่องของการรักษาพยาบาล เพียวงแค่เราสมัครบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตวันนี้เขามาพร้อมกับความคุ้มครองเรื่องอุบัติเหตุให้กับเราด้วยซึ้งวงเงินคุ้มครองเรื่อการรักษาพยาบาลได้สูงสุดที่10,000บาทเลยทีเดียว แถมเข้าโรงพยาบาลไหนก็ได้ด้วย

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด กดได้ไม่เสียค่าธรรมเนียม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ไม่มีค่าธรรมเนียมในการใช้บัตรที่ตู้เอทีเอ็ม หากคุณต้องการใช้บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ก็สามรถเดินเข้าไปกดได้อย่างสบายใจเลยครับ ที่ตู้ของซิตี้แบงค์ทุกที่ที่เราเห็นครับ แถมบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด สามารถเอาไปกดเงินสดที่ต้องประเทศได้ด้วยครับ สะดวกกว่าเอทีเอ็มจริงๆครีบ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต บรการแทนเงินสด

บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เดบิต เปรียบเหมือนมีเงินสดของเราติดกระเป๋าไว้จริงๆ เพราะเดี่ยวนี้การพกเงินสดมากๆก็ไม่ปลอดภัยแล้ว การใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตทำได้ทุกอย่างจริงๆ บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต สามารถ ชำระค่าสินค้าหรือค่าบริการแทนเงินสดได้สูงสุดถึงวันละ 100,000 บาท(ของผมมีไม่น่าจะถึงแน่นอน) ณ ร้านค้าที่รับบัตร VISA

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต วงเงินคุ้มครอง10,000บาท

นอกจากบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต จะใช้จ่ายได้เหมือนบัตรเครดิตแล้ว สิ่งหนึ่งที่เราได้ก็คือเรื่องของการคุ้มครองเรื่องอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ แถมวงเงินคุ้มครองก็ได้ถึง10,000ต่อครั้งอีกต่างหาก ซึ้งวงเงินเท่านี้ก็เพียวพอแล้วที่จะเอาไว้จ่ายค่าอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้ แถม คนที่ใช้บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ยังเข้ารักษาได้เกลือบทุกที่อีกนะ

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี