Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัตรเดบิตด้วยของตัวกรุงไทยเพิร์ล เราสามารถระบุผู้รับผลประโชนย์ได้ยังไง เพราะตอนนั้นทำมาเฉยๆ ไม่ได้ถามพนักงานตรงส่วนนี้เลยน่ะครับ

เมื่อไม่นานมานี้ แม่ของผมไปเปิดบัญชีกับทางธนาคารกรุงไทย เพื่อใช้ในการรับเบี้ยผู้สูงอายุ แล้วพนักงานก็ได้ชวนทำเป็นบัตร atm ที่เป็นบัตรเดบิตด้วยของตัวกรุงไทยเพิร์ล บอกว่ามีประกันคุ้มครองให้ด้วย แม่ผมเสียค่าแรกเข้าก็ถูกอยู่คือ 100 บาท แต่แม่ไม่เข้าใจเรื่องค่าประกันรายปีอีก 599 บาท ถ้ารวมแล้วก็ต้องเสียประมาณ 699 บาท แม่ก็เสียดาย แต่ผมคิดว่าไม่เป็นไรหรอก ถือซะว่าเหมือนซื้อประกันด้วย แต่แม่สงสัยว่า เราสามารถระบุผู้รับผลประโชนย์ได้ยังไง เพราะตอนนั้นทำมาเฉยๆ ไม่ได้ถามพนักงานตรงส่วนนี้เลยน่ะครับ เพราะแม่จำได้แค่ว่าเซ็นต์ชื่อไป แต่ไม่ได้ระบุชื่อใครรับผลประโยชน์ครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kusa

ใช่ค่ะตัวบัตรเดบิตของกรุงไทยเพิร์ล เป็นเหมือนการทำบัตร atm ที่มีประกันคุ้มครองด้วยซึ่งจะเป็นของบริษัทเครือทิพยประกันภัย ซึ่งเราจะต้องเสียค่าแรกเข้า 100 บาท และค่าประกันรายปีอีก 599 บาท รวมแล้วก็ 699 บาท โดยเจ้าของบัญชีจะสามารถระบุผู้รับผลประโยชน์ได้คะ เมื่อเราทำบัตรเดบิตประเภทพ่วงประกัน โดยสามารถติดต่อสาขาที่ทำบัตรเพิ่มเติมได้โดยตรงเลย

2019.09.08 18:11

นก

สมัยนี้ดีอยู่อย่างนะคะ เมื่อก่อนถ้าจะได้ประกันภัยอยากจะทำประกันภัยก็ต้องไปซื้อประกันภัยโดยตรง แต่เดี๋ยวนี้ทำบัตรเครดิตก็มีประกันภัยพ่วงให้ด้วย เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ก็มีประกันภัยพ่วงให้ด้วย เดี๋ยวนี้ยิ่งดีใหญ่ แม้แต่บัตรเดบิตก็ยังมีประกันภัยพ่วงให้ด้วย รู้สึกเลยว่าธนาคารต่างๆมีแข่งขันกันน่าดู เราเองก็ไม่ได้ทำประกันชีวิตเลยเพราะว่า เปิดบัตรเครดิตก็มีประกันให้อยู่แล้ว

2020.07.12 21:12

กอล์ฟ

ดีแล้วครับที่สังเกตเห็นเกี่ยวกับจุดเล็กๆจุดนี้ เพราะในกรณีที่ได้ใช้กรมธรรม์ในการดูแลแล้ว เมื่อพูดถึงคนที่จะได้รับผลประโยชน์ก็สำคัญเลยล่ะ กลับไปติดต่อธนาคารแล้วก็พูดถึงเกี่ยวกับเงื่อนไขนี้ขอที่จะระบุชื่อผู้ได้รับผลประโยชน์เลยครับ เพื่อที่จะได้ไม่มีปัญหาในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุขึ้น ไม่ควรที่จะปล่อยเว้นว่างไว้นะครับ

2020.07.20 11:28

orh

ตามกฏหมายแล้วถึงแม้จะไม่มีการระบุผู้ที่จะได้รับผลประโยชน์ เมื่อมีกรณีอุบัติเหตุเสียชีวิต ผู้ที่จะได้รับผลประโยชน์ก็จะเป็นไปตามลำดับ ทางธนาคารจะจ่ายเงินผลประโยชน์ให้ทายาทของผู้ทำประกัน ซึ่งลำดับแรกที่จะได้เป็นผู้รับผลประโยชน์คือ บุตรตามกฎหมาย หรือบุตรนอกกฎหมายที่ถูกต้อง และบุตรบุญธรรม จากนั้นก็จะเป็น พ่อแม่ของผู้เอาประกันค่ะ แต่เพื่อให้ไม่ยุ่งยากในอนาคต แนะนำให้ไปติดต่อและจัดการให้เรียบร้อยดีกว่าค่ะ

2020.08.15 10:24

รติรัตน์🦋

ไปติดต่อธนาคารเรื่องชื่อของผู้รับผลประโยชน์เรียบร้อยแล้วมั้ยคะ? แปลกนะ เจ้าหน้าที่ธนาคารควรดูก่อนว่าผู้เอาประกันภัยระบุแล้วหรือยังว่าผู้รับผลประโยชน์เป็นใคร ถึงจะมีการจ่ายเงินชดเชยให้กับผู้เป็นทายาทก่อนอยู่แล้ว แต่ไประบุชื่อเป็นลายลักษณ์อักษรไว้ในกรมธรรม์อย่างเป็นทางการดีกว่า เลยต้องเสียเวลาไปธนาคารกันอีกรอบเลย

2020.08.21 9:2

Chaiya

@ort ผมก็คิดว่าเป็นแบบนั้นนะเพราะว่าตอนที่ผมสมัครบัตรเครดิตใบนี้ เขาก็ไม่ได้บอกให้ระบุผู้รับผลประโยชน์เลย คิดว่าเขาคงจะจ่ายเงินชดเชยให้ตามลำดับก็คือคนใกล้ชิดที่สุดก่อนถ้ามีภรรยาก็เป็นภรรยาที่ได้รับผลประโยชน์ ถ้ายังไม่มีก็เป็นพ่อแม่ของเรา ผมคิดว่าเป็นแบบนี้นะแต่ว่าถ้าเจ้าของบัตรอยากจะระบุผู้รับผลประโยชน์ก็อาจจะทำได้มั้ง ไม่รู้สิ

2021.05.24 17:8

Sanchai0--

@รติรัตน์🦋 นั่นสิครับ การกรอกข้อมูลในเอกสารการสมัครสำคัญมากนะ ถ้ากรอกไม่ครบเจ้าหน้าที่ธนาคารก็ต้องรู้เพราะว่าลูกค้าไม่ได้มีคนเดียวสักหน่อย เขาให้ลูกค้ากรอกเอกสารนี้มากี่คนแล้ว ผมล่ะแปลกใจจริงๆ ดีนะที่เจ้าของกระทู้คุยกับแม่เรื่องการสมัครเรื่องข้อมูลต่างๆด้วย ไม่งั้นคงได้ปล่อยช่องผู้รับผลประโยชน์ไว้ว่างแบบยาวๆแน่

2021.05.27 6:5

ON

@kusa บัตรอะไรทำไมเสียค่าธรรมเนียมเยอะแยะมากมายขนาดนี้ เห็นคอมเม้นของคุณแล้วอยากถามเพิ่มเลยครับ ช่วยอธิบายเพิ่มได้ไหมว่าบัตรใบนี้ มีประโยชน์อะไรบ้าง เป็นของธนาคารกรุงไทยใช่ไหมครับ ครับผมไม่เคยได้ยินมาก่อน อยากรู้อ่ะเพราะว่าเห็นว่าเสียค่าธรรมเนียมหลายอย่างตั้ง 500-600 บาท มันมีประกันพ่วงด้วยใช่ไหม? แล้วเป็นประกันอะไรหรอ?

2021.07.31 17:23

Kentaro

จขกท บอกว่า ตอนนั้นไม่ได้ถามธนาคาร ตอนนี้สงสัยก็ไปถามธนาคารสิครับ ติดต่อ Call Center เดี๋ยวนี้ไม่ยากเลย เขาสามารถเช็คข้อมูลตรวจสอบและตอบคำถามเราได้ทุกเรื่อง อาจจะแก้ไขอะไรบางอย่างก็สามารถทำได้เลยด้วยนะครับ เฉพาะแค่บางเรื่องเท่านั้นอย่างเช่นเกี่ยวกับเปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์ ที่เชื่อมต่อกับแอพพลิเคชั่นธนาคารอันนั้นอาจจะต้องเข้าไปที่ธนาคาร

2021.09.14 14:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า

ตั๋วเครื่องบินในประเทศลดราคาทันที4%เมื่อใช้จ่ายด้วยบัตรนี้...

KTC Visa Classic เป็นบัตรที่มาพร้อมกับสิทธิพิเศษมากมาย มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางต่างประเทศ วงเงินสูงสุด 1 ล้านบาท เบิกถอนเงินสดได้100%เต็มวงเงินของยอดเงินคงเหลือหรือสูงสุดไม่เกิน 50,000 บาทต่อวัน ได้รับส่วนลดเมื่อซื้อตั๋วเครื่องบินในประเทศ ถึง 4% จากราคาเต็ม ของตั๋วปกติฟรีค่าธรรมเนียมแรกเข้าและรายปีตลอดชีพ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า คลาสสิก / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

ซื้อสินค้าที่สิงคโปร์,ฮ่องกง,มาเลเซีย,อินโดเนเซีย ได้ส่วนลดถึง4% ด้วยบัตร...

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต วีซ่า

บัตร KTC Visa Platinum ได้วงเงินเท่าไหร่กันคะ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด KTC PROUD เบิกถอนเงินสดออนไลน์แบบแบ่งชำระรายเดือนผ่านแอป KTC Mobileได้ แบบนี้มีข้อดียังไง?

บัตรกดเงินสดพร้อมใช้ KTC PROUD / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

อยากหาบัตรเครดิตที่ี่สามารถผ่อนค่าซ่อมรถ หรือค่าซื้ออะไหล่รถได้

บัตรเครดิต เคทีซี ธนบุรี ออโต้ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตร ktc proud ดอกเบี้ยแพงไหมครับ

บัตรกดเงินสดพร้อมใช้ KTC PROUD / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

KTC FLEXI คือ อะไรครับ ของบัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม?

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเดบิต

ข้อความยืนยันส่วนตัว หรือ PAM คืออะไร และเราควรทำยังไง ถ้าข้อความยืนยันส่วนตัวนี้ ไม่ถูกต้อง

บัตรเดบิตKrungthai Verified by Visa / บัตรกรุงไทย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

ต้องอายุเท่าไหร่หรอค่ะถึงจะทำบัตร True digital card ได้?

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเดบิต

ถ้าเราอยู่จังหวัดอื่น แต่อยากสมัครบัตรเดบิตประจำจังหวัดกสิกรไทย นอกพื้นที่จะทำได้หรือป่าว

บัตรเดบิตประจำจังหวัดกสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ถ้าต้องการใช้บัตรเดบิตกรุงไทยตัวนี้ Krungthai Verified by Visa / Mastercard ID Check ต้องทำยังไงบ้างค่ะ

บัตรเดบิตKrungthai Verified by Visa / บัตรกรุงไทย

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

สมัครบัตรเดบิต K DUCATI อยากทราบว่าทำได้ที่ไหนบ้างครับ และบัตรนี้มีสิทธิประโยชน์อะไรเพิ่มเติมอีกบ้าง

บัตรเดบิต K-DUCATI / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเดบิต

บัตร K-Web Shopping ดีไหมในสถานการตอนนี้ที่เราเจอ

บัตร K-Web Shopping / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเดบิต

แจ้งอายัดบัตรเดบิตในเครือธนาคารเกียรตินาคินทำอย่างไรค่ะ พอดีเราถือตัวบัตรเคเคเดบิตเวลูอยู่ค่ะ มันหาย..

เคเค เดบิต การ์ด Value / ธนาคารเกียรตินาคิน

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต ถึงจะมีค่าธรรมเนียมแต่ไม่ว่ากัน

เรื่องของค่าธรรมเนียมรายปี มีกันหมดแทบทุกค่ายแหละ แต่นี้ก็ไม่ใช่เหตุผลที่เราเลิกใช้บริการของค่ายเขา บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เสียค่าธรรมเนียมรายปี 300บาท/ปีก็จริงแต่ถ้าได้ใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่าสักครั้งสองครั้งคุณจะเห็นว่าไม่แพงอย่างที่คิด สิ่งแรกที่ได้เลยคือส่วนลดตามร้านค้าชั้นนำซึ้งไม่ต่างจากการใช้บัตรเครดิต ส่วนข้อที่สอง ทุกการใช้งานไม่มีค่าธรรมเนียม แค่นี้ก็โอแล้ว

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ขอทำบัตรใหม่

เดือนที่แล้วเราทำเอกสารทางราชการหายหมดเลยรวมถึงบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต เราโทรไปอายัดเรียบร้อยแล้วแล้วท่างเจ้าหน้าที่ถามว่าจะเข้ามาทำบัตรใหม่ไหมหรือจะให้ส่งทมาที่บ้านเลย ด้วยเรากลัวเสียเวลาเราเลยบอกเดียวไปทำเองที่ธนาคาร พอเราทำเรื่องเสร็จ ก็เสียค่าธรรมเนียมหนึ่งร้อยบาทเอง ก็ได้รับบัตรใบหใม่แล้วแถมสวยกว่าใบเดิมอีกต่างหาก

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต วิตเจต ดีๆ

บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เป็นวิตเจตดีๆอย่างหนึ่งที่เราคิดว่าต้องมีติดตัว เพราะเปิดบัญชีที่ยูโอบี แล้ว สมัครใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า ด้วยเหตุผลว่าเรา ทำงานธุกิจที่โอนเงอนเข้าออกบ่อยๆการมีบัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า ทำให้การทำงานของเราคล่องตัวมากขึ้น เพราะ เรื่องของการทำง่ายบัตรเดบิตยูโอบี วีซ่าเทียบเท่ากับเรามีเลขาส่วนตัวเลย

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ใช้เอกสาร ไม่มาก

หรืออาจจะเป็นที่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต เป็นบัตรที่เอาเงินในบัญชีเรามาใช้รึปล่าว ถึงได้ขอทำง่ายเหลือเกิน ใช้สำเนาบัตรประชาชน หรือสำเนาหนังสือเดินทาง ไม่ต้องใช้เอกสารอะไรเพิ่มเติมเลย นี่เราก็สมัครยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิตไว้ใช้นะ เดียวใช้อะไรได้บ้างจะเก็บข้อมูลแล้วเอามาเล่าให้ฟังอีกทีวันหลังนะ แต่บัตรสวยมากจริงๆครับ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต

บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด กดได้ไม่ต้องกลัว

ความพิเศษของบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด คือสามารถถอนเงินสดที่ตู้เอทีเอ็มของธนาคารซิตี้แบงก์ได้ทั่วโลกโดยไม่เสียค่าธรรมเนียม ซึ้งแตกต่างจากบัตรเคดิตที่กดแต่ละทีต้องเสียนค่าธรรมเนียมการถอนแล้วก็ดอกเบี้ยแพงมากบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ใช้เท่าไรก็เป็นเงินเก็บของเราเอง ไม่ต้องมานั่งกลุ้มใจว่าจะจ่ายหมดไหม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต ได้รับบัตรกำนัล

ตอนนี้ ถ้า เรา กิน ช้อป เที่ยว ด้วยบัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต เราสามารถเลือกแลกรับบัตรกำนัลได้ตามใจคุณจะได้รับอีเมล์ยืนยันการรับสิทธิ พร้อม voucher code ภายใน 3 วันนับจากวันที่ทำรายการ ใครที่ใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า อญุ่ตอนนี้ถ้ายังไม่ได้รับบัตรกำนัลต้องรีบใช้แล้วนะ งดจ่ายเงินสดได้แล้ว หันมาใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า จ่ายแทนดีกว่าตอนนี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี