Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การชำระค่าสินค้า/บริการ ด้วยบัตรเดบิตธนชาต Contactless ดียังไงครับ

ผมจะทำอะไรก็อยากได้ความมั่นใจในเรื่องความปลอดภัยเป็นหลักครับ ส่วนตัวผมใช้บัตรเดบิตธนชาตอยู่ เพราะบริการถอน โอน และสอบถามยอดเงินสด ได้ฟรีทุกตู้ทั่วประเทศ ยิ่งกับตู้ที่มีเครื่องหมาย cirrus , atmpool และร้านเครือ MasterCard ยิ่งมั่นใจครับ แต่วันนี้อยากสอบถามเรื่อง การชำระค่าสินค้า/บริการ ด้วยบัตรเดบิตธนชาต ผ่านบริการ Contactless บริการนี้เราจะมั่นใจเรื่องความปลอดภัยได้แค่ไหนครับ มันดียังไงบ้าง

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Dee

ส่วนตัวผมใช้งานบริการนี้อยู่นะครับ Contactless เนี่ย เป็นบริการ การชำระเงินรูปแบบหนึ่ง ที่ช่วยเพิ่มความสะดวกและรวดเร็วดี เพียงเรานำบัตรเดบิตธนชาต มาแตะบริเวณหน้าจอของเครื่องรับบัตรที่มีสัญลักษณ์ Contactless ก็จะสามารถชำระเงิน ได้ทันที ผมว่าง่ายเพราะลดความวุ่นวายจากการจัดการเงินสด รวดเร็วดีไม่ต้องรอนาน ใช้เวลาทำรายการน้อย และปลอดภัยที่เราสามารถแตะบัตรได้ด้วยตนเอง โดยไม่ต้องมอบบัตรเดบิตให้แก่เจ้าหน้าที่ร้านค้าครับ

2019.09.11 18:11

Thanchanok

มันจะดีช่วงโควิด19 นี่แหละค่ะ ที่พนักงานจะไม่โดนบัตรของเรา และดีตรงที่ว่าพอเราจ่ายเงินจะมีการแจ้งเตือนให้รู้ทันที แล้วถ้ากรณีเกิดบัตรหายเราก็สามารถล็อกผ่านแอพฯได้ด้วย ไม่ต้องพกเงินเยอะๆให้ยุ่งยาก แต่มีข้อดีก็ต้องมีข้อเสีย ถ้าเราเเตะนานเกินหรือแตะซ้ำจะเกิดการจ่ายเงินสองครั้งได้ แล้วอีกอย่างบัตรนี้ก็ยังไม่ค่อยครอบคลุมร้านค้าเท่าไหร่ด้วย

2020.05.18 12:52

Panas

ไม่ได้ใช้นะครับ แต่พอมีข้อมูลมาเล่าให้ฟังบ้างครับ เขามีบริการ Thanachart EDC Contactless สำหรับบัตรเดบิตธนชาต Contactless เห็นว่า รวดเร็วและปลอดภัยให้กับผู้ถือบัตรที่มีสัญลักษณ์ Contactless หรือใช้อุปกรณ์ที่รองรับ NFC สมาร์ทโฟน และสมาร์ทวอทช์ แค่ผู้ถือบัตรแตะบัตรหรืออุปกรณ์ด้วยตัวเองที่บริเวณหน้าจอเครื่องรับบัตรของธนาคารธนชาต โดยไม่จำเป็นต้องรูดหรือเสียบบัตรก็สามารถชำระเงินได้ทันที

2020.05.23 5:52

Alice

มันปลอดภัยตรงที่ว่ามีเทคโนโลยีชิปการ์ดที่ช่วยป้องกันการโจรกรรมข้อมูลจากคนภายนอกและป้องกันการปลอมแปลงบัตรได้ดีเยี่ยม ถ้าอยากซื้อของออนไลน์ก็แค่ระบุหมายเลขบัตรเดบิต16หลัก เลขรหัสหลังบัตร3หลัก วันหมดอายุ รอรหัสotpจากsms ก็ทำการซื้อของออนไลน์จากบัตรเดบิตเรียบร้อยค่ะ แต่เราสามารถใช้บัตรได้เฉพาะตามจำนวนเงินที่มีในบัญชีเท่านั้น เพราะการชำระค่าบริการหรือสินค้าจะถูกหักเงินออกจากเงินสดที่มีอยู่ในบัญชีค่ะ

2020.07.11 8:54

ผึ้งน้อย

เราเองก็ใช้บริการบัตรเดบิตธนชาต ในการชำระสินค้ารวมทั้งยังค่าบริการและก็บินอื่นๆด้วยนะคะ จากที่ใช้มาตลอดหลายปี ก็ไม่เคยเจอปัญหาในเรื่องความปลอดภัยเลย ข้อมูลส่วนตัวแล้วก็ข้อมูลในบัตรของเราก็ไม่รั่วไหล จะไปถอนเงินสดที่ตู้ atm บัตรเดบิตธนชาตตัวนี้ก็ไม่เคยมีปัญหาค่ะ แถมตอนที่จ่ายพวกค่าบริการหรือบิลก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเรทหรืออะไรแบบนี้ด้วย

2020.07.20 7:57

Anuchit <(  ̄^ ̄)

ตอนนี้คงหมดห่วงเรื่องความปลอดภัยแล้วนะครับ สำหรับเจ้าของโพสต์หรือคนที่ใช้บัตรเดบิตธนชาต Contactlessอยู่ เพราะบริการ Thanachart EDC Contactless อยู่มาได้จนถึงเวลานี้แสดงว่าระบบเค้าดีพอสมควรแหละ ผมเองก็ไม่เคยใช้หรอก เท่าที่เคยอ่านเจอมาหลายคอมเม้นท์ก็ไม่ได้มีบ่นอะไรกันมากมายนะครับ แต่ก็อย่าชะล่าใจ ระวังทุกครั้งที่ใช้งานด้วยครับ

2020.08.25 4:52

ตุ๊กตา

Contactless เป็นบริการใหม่ในการชำระค่าบริการหรือการทำธุรกรรมของธนาคารธนชาติต่างๆ ที่ปลอดภัยและไม่ยุ่งยากส่วนตัวก็ชอบใช้วิธีนี้ในการชำระค่าบริการนะคะเพราะว่ารู้สึกปลอดภัยแล้วก็รวดเร็วแล้วก็ทำได้ไม่ยากด้วยแต่อาจจะต้องเรียนรู้วิธีการใช้หน่อยในช่วงแรก และเราก็สามารถทำจากโทรศัพท์ของเราได้เลยซึ่งมันให้ความรู้สึกว่าสะดวกมากๆค่ะความจริงชอบบริการนี้ของธนชาติมาก

2020.08.31 16:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต วีซ่า

สัมผัสสิทธิพิเศษจากบัตร Thanachart Black Diamond Visa ต้องลอง!

บัตรนี้เหมาะกับคนที่มีรายได้ 6 หลักขึ้นไป จะได้ประสบการณ์ใหม่ ในการช้อปปิ้ง ท่องเที่ยว ส่วนคืนเงินสด การใช้จ่ายทุกๆ25บาท รับคะแนนสะสม 6 คะแนนเมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ , ทุกๆ25บาทรับ4คะแนนในหมวดท่องเที่ยว และ ทุกๆ25บาทรับ 2คะแนนที่ร้านอาหาร มีแผนประกันภัยอุบัติเหตุระหว่างเดินทางวงเงินสูงสุดถึง 10 ล้านบาท

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

แม้จะเที่ยวก็ยังได้รับคะแนน Thanachart Blue Diamond MasterCard บัตรที่ช่วยให้คุณได้รับคะแนนมากยิ่งขึ้น

บัตรนี้ยิ่งเที่ยวมากได้รับคะแนนสะสมมาก ทุกการใช้จ่ายทั่วไป 25บาทรับ1คะแนน รับคะแนนสะสมสูงสุด 4เท่าเมื่อจ่ายเป็นเงินต่างประเทศ คะแนนสะสม 1,000 คะแนนรับเครดิตเงินคืน 100บาท นำไปแลกหน่วยลงทุนในกองทุน T-Cash 100บาท คะแนน T-Rewards แลกเป็นผลิตภัณฑ์การท่องเที่ยวมากว่า 100 เส้นทาง ทั้งตั๋วเครื่องบิน โรงแรม

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

Thanachart Blue Diamond Visa บัตรเครดิตที่ใช้สิทธิพิเศษที่เยอะเกินคาด

Thanachart Blue Diamon Visa คะแนนสะสมจากการชำระค่าสินค้า บริการผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ แลกของกำนัลฟรี และแลกเงินคืนเข้าบัญชีบัตรเครดิต ทุก 25บาทรับ4คะแนน เมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ และ ทุก25บาท รับ 3คะแนน เมื่อใช้จ่ายในหมวดท่องเที่ยว แบ่งชำระรายเดือนดอกเบี้ยพิเศษ 0%นาน 6เดือน มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางในวงเงิน 10ล้านบาท.

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

อยากเข้าMiracle lounge ไม่ยาก แค่มีThanachart LIVE Master card

บัตรเครดิต ธนชาติ ลีฟ มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ผมเป็นลูกค้าใช้ผลิตภัณฑ์บัตรกับทางธนชาติอยู่แล้ว อยากได้ข้อมูลเรื่องเครื่องรูด ธนชาต เพย์แอนด์โก ว่าสมัครอย่างไรครับ

บัตรเดบิตธนชาต / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผลิตภัณฑ์เครื่องรูด ธนชาต เพย์แอนด์โก นวัตกรรมดีๆ เพื่อลูกค้าตัวนี้ ดีอย่างไรครับ

บัตรเดบิตธนชาต / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การชำระค่าสินค้า/บริการ ด้วยบัตรเดบิตธนชาต Contactless มีขั้นตอนยังไงครับ เราต้องเซ็นต์ชื่อไหม

บัตรเดบิต

บัตรเดบิตของธนชาตสามารถใช้ซื้อของออนไลน์ได้ไหมครับ?

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสดธนชาต FLASH Plus มีอายุการใช้งานบัตรนาน 5 ปี เมื่อได้รับบัตรใหม่ ต้องจ่ายค่าทำบัตรใหม่มั้ย เท่าไหร่?

บัตรกดเงินสดธนชาต FLASH Plus / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อรถ

หักจากบัญชีได้ไหม

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

สมัครบัตรเดบิต K DUCATI อยากทราบว่าทำได้ที่ไหนบ้างครับ และบัตรนี้มีสิทธิประโยชน์อะไรเพิ่มเติมอีกบ้าง

บัตรเดบิต K-DUCATI / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเดบิต

อยากจะเปลี่ยนวงเงินที่ตั้งไว้ในบัตรเดบิตธนชาติ ฟรีเวอร์ไลท์ เปลี่ยนได้ที่ไหนคะ?

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัตรเดบิต GSBxBNK48 มีสิทธิประโยชน์อะไรบ้าง

บัตรเดบิต

บัตรเดบิต Krungthai Verified by Visa อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ Mastercard ID Check ว่าคืออะไรค่ะ

บัตรเดบิตKrungthai Verified by Visa / บัตรกรุงไทย

บัตรเดบิต

บัตร K-Web Shopping ดีไหมในสถานการตอนนี้ที่เราเจอ

บัตร K-Web Shopping / ธนาคารกสิกรไทย

All (อี วอลเล็ต)

จะหาบัตร Wecard ได้จากที่ไหนครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ใช้เอกสาร ไม่มาก

หรืออาจจะเป็นที่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต เป็นบัตรที่เอาเงินในบัญชีเรามาใช้รึปล่าว ถึงได้ขอทำง่ายเหลือเกิน ใช้สำเนาบัตรประชาชน หรือสำเนาหนังสือเดินทาง ไม่ต้องใช้เอกสารอะไรเพิ่มเติมเลย นี่เราก็สมัครยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิตไว้ใช้นะ เดียวใช้อะไรได้บ้างจะเก็บข้อมูลแล้วเอามาเล่าให้ฟังอีกทีวันหลังนะ แต่บัตรสวยมากจริงๆครับ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต เปรียบประหนึ่งมีเงินสดติดตัว

บัตรเดบิตของยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ก็คล้ายๆกับการที่เราพกเงินสดติดตัวแหละ เพราะว่าบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตสามารถชำระค่าสินค้าหรือค่าบริการแทนเงินสดได้สูงสุดถึงวันละ 100,000 บาท ณ ร้านค้าที่รับบัตร VISA แต่ข้อเสียที่เห็นได้ชัดๆเลยคือบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตไม่สามารถใช้ชำระค่าสินค้า/ค่าบริการผ่านร้านค้า Online ไม่ได้

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ฟรีทุกการทำธุรกรรม

ตอนแรกก็คิดนะว่าจะดีเหรอที่จะสมัครทำบัตรเดบิต เพราะเราเองก็ใช้บัตรเคดิตอยู่แล้ว แต่สมัครก็ไม่ได้เสียอะไรมากแถมบัตรเดบิตก็หักจากเงินในบัญชีเราโดยตรงเลยตัดสินใจทำ ที่ประทับใจเมื่อทำและได้ใช้งาน คือเวลาเราใช้บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตในการทำธุรกรรมต่างฟรีการเบิกถอนเงินสด/สอบถามยอดเงินผ่านเครื่อง ATM ทั่วประเทศ

All (ธนาคาร),การปกป้องข้อมูล

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต มีรหัสปลอดภัย

บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ถ้าเราผูกกับแอปในมือถือทุกครั้งที่ใช้งาน เขาจะส่งรหัส OTP รหัส OTP ช่วยให้เรารู้สึกปลอดภัยมากขึ้น - เพิ่มควำมปลอดภัยในกำรทำธุรกรรมออนไลน์ด้วยกำรยืนยันกำรทำรายกรด้วยยตัวเราเอง ไม่ต้องมานั่งจำรหัสผ่านให้ปวดสมอง แถมไม่มีใครทราบรหัสเราด้วย เป็นการป้องกันหลายชั้นจริงๆเรื่องความปลอดภัย

บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด กดได้ไม่ต้องกลัว

ความพิเศษของบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด คือสามารถถอนเงินสดที่ตู้เอทีเอ็มของธนาคารซิตี้แบงก์ได้ทั่วโลกโดยไม่เสียค่าธรรมเนียม ซึ้งแตกต่างจากบัตรเคดิตที่กดแต่ละทีต้องเสียนค่าธรรมเนียมการถอนแล้วก็ดอกเบี้ยแพงมากบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ใช้เท่าไรก็เป็นเงินเก็บของเราเอง ไม่ต้องมานั่งกลุ้มใจว่าจะจ่ายหมดไหม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต มีส่วนลดตามร้านค้า

ทำี่แรกก่อนจะใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต คิดนะว่าอยากทำบัตรเครดิต แต่พอดูไปดูมาแล้ว ไม่นาจะเหมาะกับเรา เลยหันมาใช้บัตรเดบิตของยูโอบี วีซ่า เดบิตแทน เชื่อไหม ทำทุกอย่างได้เท่ากับบัตรเดคดิตเลย แถมบัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตยังมีส่วนลดพอกับบัตรเครดิตหลายๆใบด้วย ดีนะที่ไม่ตัดสินใจทำบัตรเครดิตในวันนั้น ไม่งั๊นลำบากแน่นอน

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี