Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การชำระค่าสินค้า/บริการ ด้วยบัตรเดบิตธนชาต Contactless มีขั้นตอนยังไงครับ เราต้องเซ็นต์ชื่อไหม

ผมเป็นลูกค้าเครือธนชาตมา 4-5 ปีแล้วครับ เพราะมีสาขาใกล้บ้าน สะดวกมาทำธุรกรรมหรือธุรกรรมอื่นๆ ก็ให้บริการดีไม่มีปัญหา แต่ตอนนี้ผมสนใจของใหม่อย่าง บริการด้านบัตรเดบิตด้วย Contactless เขาบอกว่า เพียงนำบัตรมาแตะก็สามารถชำระเงินได้ทันที เลยอยากถามเรื่องรายละเอียดขั้นตอนการใช้งานจริงหน่อยครับ และกรณีการชำระเกินยอดแค่ไหนเราถึงจะต้องเซ็นต์ชื่อ หรือไม่ต้องเซ็นต์เลยครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kaeo

มี 4 ขั้นตอนง่ายๆ ครับ ผมใช้ประจำ 1. จ่ายเมื่อมีสัญลักษณ์ ที่ร้านค้าหรือจุดให้บริการที่มีการชำระผ่าน บัตรเดบิตธนชาติ Contactless 2. ตรวจสอบยอดเงินที่เราต้องชำระก่อนแตะบัตร แก้ไขจำนวนได้หากไม่ถูกต้อง 3. หากยอดชำระไม่เกิน 1,500 บาท เราไม่ต้องเซ็นต์ชื่อบนสลิปเพียงกดรหัส PIN 6 หลัก แต่หากยอดชำระเกินจะต้องเซ็นต์ชื่อตามปกติ 4. แตะบัตรค้างไว้ เมื่อไฟสีเขียนกระพริบหรือมีเสียงก็ถือว่าชำระสำเร็จ ครับ

2019.09.12 18:11

Thongdi

ก็ขึ้นอยู่กับยอดการใช้จ่ายผ่านบัตรเครดิตนะครับ ถ้ามียอดใช้จ่ายผ่านบัตรเครดิตจำนวนเกิน 1,500 บาทขึ้นไปก็จำเป็นต้องเซ็นยืนยันกับสลิปนะครับ คือบริการนี้เป็นการอำนวยความสะดวกให้กับเราในกรณีที่มีการใช้จ่ายในจำนวนมากถึง 1,500 บาทขึ้นไปครับเป็นระบบความปลอดภัยที่มีไว้สำหรับการใช้บริการบัตรเครดิตด้วยเพื่อเป็นการยืนยันผู้ที่ใช้จ่ายว่าเป็นตัวเราจริงๆไม่ใช่คนอื่นครับ

2020.05.16 15:27

Pang

ใช้ง่ายมากเลยคะเเค่แตะ เหมือนกับแตะบัตรแรบบิทเวลาขึ้นรถไฟฟ้าอ่ะค่ะ แบบนั้นเลย โดยที่เราไม่ต้องเสียบบัตรรูดแล้วกดรหัสผ่าน แต่พนักงานส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ แล้วก็มักจะใช้วิธีเดิมๆคือบัตรเสียบกับเครื่องรูด แต่อย่างว่าบัตรนี้มีข้อดีแต่ก็มีข้อเสียด้วยคือพวกมิจฉาชีพสามารถสแกนข้อมูลของบัตรเราไปใช้ได้อย่างง่ายดาย ดังนั้นเพื่อนๆคนไหนที่กำลังใช้บัตรแบบนี้ต้องระวังกันไว้มากๆหน่อยนะคะ

2020.05.18 6:5

Bawornthath

สะดวกดีนะคะถ้าใช้บริการ Contactless เหมาะกับการใช้ชีวิตแนวใหม่ตอนนี้ด้วย ลดการสัมผัสกันได้มาก ไม่ต้องจับเงิน ไม่ต้องยื่นบัตรเพื่อให้พนักงานรูดกับเครื่อง แค่ใช้บัตรแตะที่เครื่องก็จ่ายเงินได้แล้ว แต่มีความคิดเห็นนึงบอกว่า เสี่ยงต่อการโดนมิจฉาชีพสแกนข้อมูลบัตรของเรา มันสแกนกันง่ายขนาดนั้นเลยเหรอคะ น่ากลัวจัง

2020.06.19 8:36

นิ

เราเองก็ใช้ค่ะ รู้สึกว่าใช้งานสะดวกดีแต่ปุ๊บก็จ่ายปั๊บ ไม่ต้องรอควักเงินสดไม่ต้องรอเอาเงินทอนไม่ต้องมาเซ็นเอกสารให้ยุ่งยากแต่อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าตอนที่เราซื้อของหรือใช้จ่ายนั้นค่าใช้จ่ายสูงถึงขนาดไหนถ้าเกิดค่าใช้จ่ายสูงมากก็ต้องมีการเซ็นเพื่อยืนยันนะคะ ยังไงซะเรื่องเงินๆทองๆทำตามขั้นตอนไว้ดีกว่าค่ะ กันไว้ดีกว่าแก้ ถ้ายังไงลองใช้บริการตัวนี้ดูนะคะ

2020.07.05 8:21

สมปอง

ใช่แล้วครับเป็นการเซ็นต้องมียอดขั้นต่ำในการใช้จ่ายเกิน 1,500 บาทขึ้นไปก็ต้องเซ็นนะครับ เพื่อเป็นการยืนยันตัวตนหรือเพื่อที่จะไม่ให้คนอื่นมาสวมรอยในการใช้บริการ แต่ถ้าเป็นรายจ่ายที่ต่ำกว่านี้ก็ไม่จำเป็นต้องเซ็นแค่แตะก็สามารถสะดวกรวดเร็วในการจ่ายเงินแล้วครับ ผมก็ยังอยากสมัครใช้บริการเลยเพราะว่าจ่ายเงินได้รวดเร็วแล้วก็สะดวกแบบนี้ใครๆก็อยากใช้ครับ

2020.07.05 10:9

-/ทิพย์ธารา/-

ทำอะไรก็สะดวกรวดเร็วไปหมดนะทุกวันนี้ การทำธุรกรรมการเงินก็ด้วย บัตรเครดิต บัตรเดบิต บางบัตรไม่ต้องรูดละ แค่แตะก็จ่ายเงินได้ สะดวกขนาดนี้ต้องระวังเรื่องการขโมยข้อมูลจากบัตรด้วยค่ะ ถึงแม้จะมีการใช้งานผ่านระบบพวกนี้มานานแล้ว แต่มิจฉาชีพก็ยังคงหาช่องทางที่จะทำกินในแบบของเค้าอยู่ เราซึ่งเป็นผู้ใช้บัตรฯจึงต้องระวังให้มาก

2020.08.19 2:29

Tenten

ไม่เคยใช้บริการของธนชาตินะครับ แต่พอได้เข้ามาอ่านกระทู้มีบัตรเดบิต ที่ให้บริการที่สะดวกในเรื่องการชำระเงินแบบนี้แล้วก็เริ่มจะสนใจขึ้นมาอยู่เหมือนกันนะครับ จะว่าไปแล้วธนาคารธนชาตก็เคยเข้าไปครั้งหนึ่งกับเพื่อนครับเพราะเพื่อนมีบัญชีของธนชาตผมก็เห็นว่าเขาให้บริการดีนะครับรวดเร็วดีไม่รอนาน น่าจะลองเปิดบัญชีกับธนชาตอยู่เหมือนกันนะ

2020.08.31 20:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต วีซ่า

สัมผัสสิทธิพิเศษจากบัตร Thanachart Black Diamond Visa ต้องลอง!

บัตรนี้เหมาะกับคนที่มีรายได้ 6 หลักขึ้นไป จะได้ประสบการณ์ใหม่ ในการช้อปปิ้ง ท่องเที่ยว ส่วนคืนเงินสด การใช้จ่ายทุกๆ25บาท รับคะแนนสะสม 6 คะแนนเมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ , ทุกๆ25บาทรับ4คะแนนในหมวดท่องเที่ยว และ ทุกๆ25บาทรับ 2คะแนนที่ร้านอาหาร มีแผนประกันภัยอุบัติเหตุระหว่างเดินทางวงเงินสูงสุดถึง 10 ล้านบาท

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

แม้จะเที่ยวก็ยังได้รับคะแนน Thanachart Blue Diamond MasterCard บัตรที่ช่วยให้คุณได้รับคะแนนมากยิ่งขึ้น

บัตรนี้ยิ่งเที่ยวมากได้รับคะแนนสะสมมาก ทุกการใช้จ่ายทั่วไป 25บาทรับ1คะแนน รับคะแนนสะสมสูงสุด 4เท่าเมื่อจ่ายเป็นเงินต่างประเทศ คะแนนสะสม 1,000 คะแนนรับเครดิตเงินคืน 100บาท นำไปแลกหน่วยลงทุนในกองทุน T-Cash 100บาท คะแนน T-Rewards แลกเป็นผลิตภัณฑ์การท่องเที่ยวมากว่า 100 เส้นทาง ทั้งตั๋วเครื่องบิน โรงแรม

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

Thanachart Blue Diamond Visa บัตรเครดิตที่ใช้สิทธิพิเศษที่เยอะเกินคาด

Thanachart Blue Diamon Visa คะแนนสะสมจากการชำระค่าสินค้า บริการผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ แลกของกำนัลฟรี และแลกเงินคืนเข้าบัญชีบัตรเครดิต ทุก 25บาทรับ4คะแนน เมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ และ ทุก25บาท รับ 3คะแนน เมื่อใช้จ่ายในหมวดท่องเที่ยว แบ่งชำระรายเดือนดอกเบี้ยพิเศษ 0%นาน 6เดือน มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางในวงเงิน 10ล้านบาท.

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

อยากเข้าMiracle lounge ไม่ยาก แค่มีThanachart LIVE Master card

บัตรเครดิต ธนชาติ ลีฟ มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ผมเป็นลูกค้าใช้ผลิตภัณฑ์บัตรกับทางธนชาติอยู่แล้ว อยากได้ข้อมูลเรื่องเครื่องรูด ธนชาต เพย์แอนด์โก ว่าสมัครอย่างไรครับ

บัตรเดบิตธนชาต / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผลิตภัณฑ์เครื่องรูด ธนชาต เพย์แอนด์โก นวัตกรรมดีๆ เพื่อลูกค้าตัวนี้ ดีอย่างไรครับ

บัตรเดบิตธนชาต / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเดบิต

การชำระค่าสินค้า/บริการ ด้วยบัตรเดบิตธนชาต Contactless ดียังไงครับ

บัตรเดบิต

บัตรเดบิตของธนชาตสามารถใช้ซื้อของออนไลน์ได้ไหมครับ?

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสดธนชาต FLASH Plus มีอายุการใช้งานบัตรนาน 5 ปี เมื่อได้รับบัตรใหม่ ต้องจ่ายค่าทำบัตรใหม่มั้ย เท่าไหร่?

บัตรกดเงินสดธนชาต FLASH Plus / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อรถ

หักจากบัญชีได้ไหม

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัตรเดบิต GSBxBNK48 มีสิทธิประโยชน์อะไรบ้าง

All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตร True digital card มีค่าธรรมเนียมรายปีใชไหมครับ?

Truemoney / ทรู มันนี่

All (ประกัน)

บูธขายประกันที่ตั้งตามตลาดเชื่อถือได้ไหมครับ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

บัตรกรุงศรี เดบิต ออมทรัพย์จัดให้ ดียังไง และมีอัตราค่าธรรมเนียมยังไงบ้างค่ะ

บัตรกรุงศรี เดบิต ออมทรัพย์จัดให้ / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเดบิต

บัตรกรุงศรี เดบิต No Annual Fee คุ้มแค่ไหน ให้อะไรกับเราบ้าง

บัตรกรุงศรี เดบิต No Annual Fee / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

บัตรกรุงศรี เดบิต OPD ใบนี้ ช่วยเราจ่ายค่ารักษาพยาบาลได้แบบคุ้มกว่ายังไงบ้างค่ะ?

บัตรกรุงศรี เดบิต OPD / บัตรกรุงศรีอยุธยา

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ฟรีทุกการทำธุรกรรม

ตอนแรกก็คิดนะว่าจะดีเหรอที่จะสมัครทำบัตรเดบิต เพราะเราเองก็ใช้บัตรเคดิตอยู่แล้ว แต่สมัครก็ไม่ได้เสียอะไรมากแถมบัตรเดบิตก็หักจากเงินในบัญชีเราโดยตรงเลยตัดสินใจทำ ที่ประทับใจเมื่อทำและได้ใช้งาน คือเวลาเราใช้บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตในการทำธุรกรรมต่างฟรีการเบิกถอนเงินสด/สอบถามยอดเงินผ่านเครื่อง ATM ทั่วประเทศ

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเดบิต,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด บัตรทำหน้าที่คล้ายเอทีเอ็ม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด นอกจากจะสามารถใช้เป็นบัตรเอทีเอ็มได้แล้ว บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ยังสามารถใช้ชำระเงินเพื่อซื้อสินค้าและ/หรือบริการได้ทั้งในประเทศและต่างประเทศ กับร้านค้ามากกว่า ที่รับบัตรมาสเตอร์การ์ด ก็ชื่อก็บอกแล้วครับว่ามันคือมาสเตอร์การ์ดที่แตกต่างจากบัตรเอทีเอ็มคืออภสิทธิการซื้อของนี่แหละครับ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ใช้งานยุ่งยาก

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ใช้งานลำบากยุ่งยากครับต้องใส่รหัส PIN เพื่ออนุญาตการทำธุรกรรม สำหรับเครื่องของมาสเตอร์การ์ด นี่ถ้าจำรหัสไม่ได้พนักงานคงคิดว่าเราเป็นคนโขมยบัตรมาใช้แน่นอน บอกตรงๆว่าบางทีก็ลืม แถมเรา ต้องเซ็นลายเซ็นบนใบเสร็จ เพื่อเป็นการยืนยันการทำธุรกรรมถูกต้อง ยุ่งไหมละหลายขั้นตอนกว่าจะซื้อของได้

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด มีแจ้งเตือนตอนใช้บัตร

เป็นเรื่องดีครับที่บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด มีระ Citi Alerts ที่ลูกค้าสมารถได้ รับการแจ้งเตือนทางข้อความ SMS หรืออีเมล์ทุกครั้งที่ใช้บัตรทำธุรกรรมผ่านบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ครับ เพราะบางที่ถ้าใช้บัตรเอทีเอ็มไม่ค่อยส่งบอกเท่าไรครับ ว่าใช้ตอนไหนกดไปเท่าไร อันนี้ทำให้รู้ควสฃามเคลื่อนไหวของเงินในบัญชีเราดีครับ

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ได้รับความคุ้มครองแถมด้วย

นอกจากการใช้งานที่มีส่วนลดพอๆกับับตรเครดิตแล้วบัตรเดบิตอย่างบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ยังมอบโอกาศดีๆเรื่องของการรักษาพยาบาล เพียวงแค่เราสมัครบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตวันนี้เขามาพร้อมกับความคุ้มครองเรื่องอุบัติเหตุให้กับเราด้วยซึ้งวงเงินคุ้มครองเรื่อการรักษาพยาบาลได้สูงสุดที่10,000บาทเลยทีเดียว แถมเข้าโรงพยาบาลไหนก็ได้ด้วย

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต ลองไปกดที่ต่างประเทศแล้ว

มีโอกาศได้ไปดูงานที่มาเลเซีย มาเมื่อต้นปีที่ผ่าน เราไม่ได้พกเงินสดเยอะเพราะคิดว่าเดียวใช้บัตรเครดิตที่ัน้นก็ได้ แต่ปรากฏว่าพอไปถึงมาเลเซีย เราเปิดกระเป๋าตังมา ตกใจเลย บัตรเครดดิต อยู่กระเป๋าตังค์อีกใบ ในใบนี้ ดันมีแค่บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เดบิตเท่านั้น ทำไงได้เลยลองไปกดเงินสดที่ตู้ แต่เชื่อไหม ว่าเราสามารถกดเงินสดออกมาได้ แถมฟรีด้วย

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี