Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เปิดดูในแอพฯ มันกลับหักเงินไป 250 โดยที่ไม่แจ้งว่าเป็นค่าอะไร โดยเราดูจากยอดคงเหลือเอง นี่คืออะไร??

เราเองทำงานที่หอสมุดแห่งชาติค่ะ ส่วนตัวถือบัตรเดบิตธนชาตอยู่ และได้สมัครใช้ Thanachart Connect ที่เป็น Mobile Banking Application ไว้ เพื่อทุกครั้งที่ถอนเงินผ่านตู้ ATM ก็จะได้มีการแจ้งเตือน ก็เป็นแบบนี้มาตลอดนะคะ แต่พอเมื่อเช้า เปิดดูในแอพฯ มันกลับหักเงินไป 250 โดยที่ไม่แจ้งว่าเป็นค่าอะไร โดยเราดูจากยอดคงเหลือเอง ก็เลยอยากทราบว่าปกติเขาจะถ้าหักเงินไปอย่างนี้ ไม่ต้องแจ้งลูกค้าเลยเหรอ ถึงมันจะไม่ได้เป็นจำนวนเงินที่เยอะอะไรแต่เราก็ต้องการอยากทราบรายละเอียดใช่ไหมค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Fernando

ข้อสงสัยของผมคิดว่าน่าจะ เป็นเงินที่หักออกเป็นค่าธรรมเนียมรายปีบัตรเดบิตก็ได้ อย่างบัตรเดบิตฟรีเว่อร์ไลต์ค่ารายปี ก็ประมาณ 250 บาทนี่ล่ะ ถ้าขึ้นโค้ดว่า ATS ล่ะก็ใช่เลย ซึ่งปกติเขาจะหักแบบไม่มีการแจ้งนี่ล่ะครับ เหมือนเป็นอันเข้าใจกัน อย่างของแฟนผมใช้ของ scb ถ้าหักค่าบัตรก็มีแจ้งว่าลบไปจากบัญชีเท่าไร่ พอกดเข้าไปดูก็จะรู้ว่าเป็นค่าธรรมเนียมบัตรนี่แหละ กรณีของคุณ คิดว่าคงจะเป็นค่าธรรมเนียมบัตรเหมือนกันครับ

2019.09.15 18:11

สุภาพ

คิดว่าน่าจะเป็นค่าบริการหลายปีนะคะ ปกติถ้าเราใช้บริการของบัตรเดบิตอยู่แล้วก็จะมีการผูกบัญชีกับหมายเลขโทรศัพท์ด้วย ถ้ามีการทำธุรกรรมทางการเงินผ่านทางบัญชีก็จะมีการแจ้งข้อความให้ SMS ทางโทรศัพท์ของเราค่ะ ส่วนใหญ่แล้วถ้าเป็นค่าบริการ SMS ค่าบริการรายปีก็จะถูกอัตโนมัติ โดยแค่บอกจำนวนเงินกับเราแต่ไม่ได้บอกว่าเป็นค่าอะไรค่ะ อย่างนั้นก็ทำการสังเกตเอาเอง แต่ถ้าถูกหัก 250 มากกว่า 1 ครั้งใน 1 ปีก็ต้องติดต่อกับทางธนาคารแล้วล่ะค่ะ

2020.05.13 8:27

Papao

ปกติแล้วเขาจะแจ้งมาทางจดหมายไม่ใช่เหรอครับ คุณให้เขาส่งพวกเอกสารที่ไหนเหรอครับ ผมว่าตอนนี้น่าจะมีเอกสารตัวนี้อยู่แล้วนะครับ โดยปกติพอเราสมัครออนไลน์บางทีเราก็ลืมตู้จดหมายอาจเป็นได้ครับ ผมก็เจอมาครับบางที่ไปโวยเลยครับแต่หน้าแตกครับเขาบอกว่าส่งจดหมายแจ้งแล้วพอไปเชคที่บ้านเอ๊ามีจริงๆด้วยลองเชคดูดีก่อนนะครับเดี่ยวก็เจอครับ

2020.05.25 3:36

ดังโงะ

เราก็คิดว่าเป็นค่าธรรมเนียมรายปีนะคะ เพราะว่าค่าธรรมเนียมรายปีของแต่ละธนาคารไม่เหมือนกันอย่างธนาคารที่เราเปิดใช้งานบัตร ATM ด้วยก็หักค่าธรรมเนียมจากเงินในบัญชีเราปีละ 350 บาท ธนาคารของเราแพงกว่าของธนาคารธนชาตอีกนะเนี่ย กำลังคิดอยู่เลยค่ะว่าถ้าไม่ค่อยได้ใช้บัตรก็จะไปยกเลิกอยู่

2020.07.15 13:22

ฟูจิ

ค่าอะไรน่ะตั้งปีละ 250 บาท เราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ สมัครบัตรเดบิต ไม่มีค่าธรรมเนียมอะไรเลยนะ ส่วนใหญ่จะเสียแต่ค่าออกบัตร แต่บัตร ATM ที่ธนาคารเราทำต้องเสียอยู่นะ ปีละ 350 บาท นี่ก็กำลังคิดอยู่ว่า ถ้าไม่ค่อยได้ใช้ก็ว่าจะไปยกเลิกอยู่ เพราะเดี๋ยวนี้มีพวกแอปแบงกิ้งของธนาคาร เราเลยว่าไม่จำเป็นต้องพกบัตรอีกแล้ว

2020.07.15 13:26

มะนาว

ถ้าใช้บริการมานานแล้วว่าจะคุ้นชินกับการหักเงินแบบนี้ล่ะครับ เป็นการหักเงินจากค่าบริการรายปีโดยดูจากโค้ช ส่วนใหญ่แล้วถ้าเกิดในกรณีที่มีการหักค่าชำระอย่างอื่นจะมีการแจ้งโดยทางข้อความ SMS หรือทาง LINE ที่เราสมัครใช้บริการไว้ครับ แต่ในกรณีที่มีการหักค่าบริการรายปีไม่ว่าจะเป็นบัตรเดบิตอะไรก็ตามกับไม่แจ้งเราแต่มีการหักไปเฉยๆทุกปี

2020.07.28 8:52

นกเป็ดน้ำ..ก้าบๆ

ไม่เห็นต้องตกใจเบอร์ใหญ่เลยค่ะ แค่ 250 บาท เอาไปซื้ออย่างอื่นมากกว่านี้มั้ง คุณอยากรู้คุณก็โทรศัพท์ไปถามที่ธนาคารสิคะ กริ๊งเดียวก็รู้เรื่องแล้ว คนเราเดี๋ยวนี้ก็แปลก พอมีเทคโนโลยีใหม่ๆก็ใช้แต่เทคโนโลยีนี่แหละทั้งๆที่มันโต้ตอบกับเราไม่ได้ พอให้ไปคุยกับเจ้าหน้าที่แบบคนเป็นๆก็ไม่เอาบอกว่าขี้เกียจคุย เดี๋ยวหาข้อมูลเองก่อน อือ..แล้วแต่

2020.08.24 7:59

สดใส

เคนเป็นเหมือนกันค่ะ ตอนที่ลูกค้าโอนเงินมาให้เรา แล้วอยู่พอเราไปเช็คยอดเงินก็หายไป เราก็ไปตามที่ลูกค้า ลูกค้าก็บอกเราว่าโอนครบแล้ว เราเองก็ไม่รู้ทำไง ก็เลยไปติดต่อที่ธนาคาร จริงๆแล้วก็เป็นค่าธรรมเนียมรายปีนี่เอง เราก็ตกใจ และลืมไปแล้วว่ามีค่าธรรมเนียมบัตรรายปี เพราะแต่ละปีทางธนาคารก็หักเงินเราไม่เป็นเวลา ไม่ใช่วันเดียวกันสักปี ก็เลยบางครั้งเราตกใจค่ะ

2020.08.30 17:0

กิตการ

ไม่ใช่แค่คุณหลอกที่โดนแบบนี้ เจอกันบ่อยไปคะ อย่างที่เพื่อนๆบอกว่า การหักค่าบริการแบบนี้เขาไม่แจ้งเพราะเป็นที่ทราบกันดี อย่างของเรา เมื่อกันก่อนก็ตกใจเหมือนกันว่าเงินในบัญชีห่ยไปไหน ประมาณ200บาท เชคดูการใช้งานเขาบอกว่าโดนหักบัญชีอัตโนมัติ ก็งงไปใหญ่เลยว่าหักค่าอะไร เลยโทรไปถาม สรุปค่าบัตร นี่เอง โล่งไปนึกว่าโดนแฮก

2021.09.30 5:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต วีซ่า

สัมผัสสิทธิพิเศษจากบัตร Thanachart Black Diamond Visa ต้องลอง!

บัตรนี้เหมาะกับคนที่มีรายได้ 6 หลักขึ้นไป จะได้ประสบการณ์ใหม่ ในการช้อปปิ้ง ท่องเที่ยว ส่วนคืนเงินสด การใช้จ่ายทุกๆ25บาท รับคะแนนสะสม 6 คะแนนเมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ , ทุกๆ25บาทรับ4คะแนนในหมวดท่องเที่ยว และ ทุกๆ25บาทรับ 2คะแนนที่ร้านอาหาร มีแผนประกันภัยอุบัติเหตุระหว่างเดินทางวงเงินสูงสุดถึง 10 ล้านบาท

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

แม้จะเที่ยวก็ยังได้รับคะแนน Thanachart Blue Diamond MasterCard บัตรที่ช่วยให้คุณได้รับคะแนนมากยิ่งขึ้น

บัตรนี้ยิ่งเที่ยวมากได้รับคะแนนสะสมมาก ทุกการใช้จ่ายทั่วไป 25บาทรับ1คะแนน รับคะแนนสะสมสูงสุด 4เท่าเมื่อจ่ายเป็นเงินต่างประเทศ คะแนนสะสม 1,000 คะแนนรับเครดิตเงินคืน 100บาท นำไปแลกหน่วยลงทุนในกองทุน T-Cash 100บาท คะแนน T-Rewards แลกเป็นผลิตภัณฑ์การท่องเที่ยวมากว่า 100 เส้นทาง ทั้งตั๋วเครื่องบิน โรงแรม

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

Thanachart Blue Diamond Visa บัตรเครดิตที่ใช้สิทธิพิเศษที่เยอะเกินคาด

Thanachart Blue Diamon Visa คะแนนสะสมจากการชำระค่าสินค้า บริการผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ แลกของกำนัลฟรี และแลกเงินคืนเข้าบัญชีบัตรเครดิต ทุก 25บาทรับ4คะแนน เมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ และ ทุก25บาท รับ 3คะแนน เมื่อใช้จ่ายในหมวดท่องเที่ยว แบ่งชำระรายเดือนดอกเบี้ยพิเศษ 0%นาน 6เดือน มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางในวงเงิน 10ล้านบาท.

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

อยากเข้าMiracle lounge ไม่ยาก แค่มีThanachart LIVE Master card

บัตรเครดิต ธนชาติ ลีฟ มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเดบิต

มีบัญชีธนชาตฟรีเวอร์อยู่ พร้อมบัตรเดบิตที่ไม่มีค่าธรรมเนียมรายปี ถ้าบัตรเดบิตผมหมดอายุแล้ว อยากทราบว่า ถ้าไปทำบัตรใหม่จะเสียเพิ่มอย่างไรบ้างครับ

บัตรเดบิตธนชาตฟรีเวอร์ไลท์ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสดธนชาต FLASH Plus มีอายุการใช้งานบัตรนาน 5 ปี เมื่อได้รับบัตรใหม่ ต้องจ่ายค่าทำบัตรใหม่มั้ย เท่าไหร่?

บัตรกดเงินสดธนชาต FLASH Plus / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อรถ

หักจากบัญชีได้ไหม

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อรถ

ผ่อนไปแล้วสักพักและถ้าอยากปิดบัญชีจะได้ส่วนลดไหมครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (อี วอลเล็ต)

บัญชีเงินฝากออนไลน์ปลอดภัยไหม?

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

ผมสงสัยเรื่องการเวฟค่าธรรมเนียมบัตรเครดิต สอบถามคนที่รู้หน่อยนะครับ?ช่วยตอบผมที

บัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

มีค่าบริการในการกดเงินสดในต่างประเทศไหมคะ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต / ธนาคารยูโอบี

บัตรเดบิต

แจ้งอายัดบัตรเดบิตในเครือธนาคารเกียรตินาคินทำอย่างไรค่ะ พอดีเราถือตัวบัตรเคเคเดบิตเวลูอยู่ค่ะ มันหาย..

เคเค เดบิต การ์ด Value / ธนาคารเกียรตินาคิน

All (อี วอลเล็ต)

จะหาบัตร Wecard ได้จากที่ไหนครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเดบิต

ถ้าเราอยู่จังหวัดอื่น แต่อยากสมัครบัตรเดบิตประจำจังหวัดกสิกรไทย นอกพื้นที่จะทำได้หรือป่าว

บัตรเดบิตประจำจังหวัดกสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเดบิต

คนต่างชาติใช้บัตรเดบิตถอนเงินออกมาจากตู้ atm จะต้องเสียค่าธรรมเนียมไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ สำหรับชาวต่างชาติ / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเดบิต

บัตรเดบิต Krungthai Verified by Visa อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ Mastercard ID Check ว่าคืออะไรค่ะ

บัตรเดบิตKrungthai Verified by Visa / บัตรกรุงไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต หาตู้ที่มีเครื่องหมาย PLUSS

ตอนแรกที่ใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต ก็กังวลใจอยู่เหมือนกันนะว่า เวลาใช้งานจะเป็นอย่างไรบ้าง แต่พอได้ลองใช้แล้ว บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตเป็นอีกบัตรที่สนสนใจไม่ใช่น้อยเลย มาเริ่มตรงที่ บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต สามารถทำการเบิกถอนเงินสดจากเครื่อง ATM ที่มีเครื่องหมาย PLUS ไม่ใช่แต่ในบ้านเราเท่านั้นนะ บอกเลยว่าสามารถกดได้ทั่วโลก

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต ได้รับบัตรกำนัล

ตอนนี้ ถ้า เรา กิน ช้อป เที่ยว ด้วยบัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต เราสามารถเลือกแลกรับบัตรกำนัลได้ตามใจคุณจะได้รับอีเมล์ยืนยันการรับสิทธิ พร้อม voucher code ภายใน 3 วันนับจากวันที่ทำรายการ ใครที่ใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า อญุ่ตอนนี้ถ้ายังไม่ได้รับบัตรกำนัลต้องรีบใช้แล้วนะ งดจ่ายเงินสดได้แล้ว หันมาใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า จ่ายแทนดีกว่าตอนนี้

All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต มีส่วนลดตามร้านค้า

ทำี่แรกก่อนจะใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต คิดนะว่าอยากทำบัตรเครดิต แต่พอดูไปดูมาแล้ว ไม่นาจะเหมาะกับเรา เลยหันมาใช้บัตรเดบิตของยูโอบี วีซ่า เดบิตแทน เชื่อไหม ทำทุกอย่างได้เท่ากับบัตรเดคดิตเลย แถมบัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตยังมีส่วนลดพอกับบัตรเครดิตหลายๆใบด้วย ดีนะที่ไม่ตัดสินใจทำบัตรเครดิตในวันนั้น ไม่งั๊นลำบากแน่นอน

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ขอทำบัตรใหม่

เดือนที่แล้วเราทำเอกสารทางราชการหายหมดเลยรวมถึงบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต เราโทรไปอายัดเรียบร้อยแล้วแล้วท่างเจ้าหน้าที่ถามว่าจะเข้ามาทำบัตรใหม่ไหมหรือจะให้ส่งทมาที่บ้านเลย ด้วยเรากลัวเสียเวลาเราเลยบอกเดียวไปทำเองที่ธนาคาร พอเราทำเรื่องเสร็จ ก็เสียค่าธรรมเนียมหนึ่งร้อยบาทเอง ก็ได้รับบัตรใบหใม่แล้วแถมสวยกว่าใบเดิมอีกต่างหาก

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด กดได้ไม่เสียค่าธรรมเนียม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ไม่มีค่าธรรมเนียมในการใช้บัตรที่ตู้เอทีเอ็ม หากคุณต้องการใช้บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ก็สามรถเดินเข้าไปกดได้อย่างสบายใจเลยครับ ที่ตู้ของซิตี้แบงค์ทุกที่ที่เราเห็นครับ แถมบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด สามารถเอาไปกดเงินสดที่ต้องประเทศได้ด้วยครับ สะดวกกว่าเอทีเอ็มจริงๆครีบ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

All (ธนาคาร),การปกป้องข้อมูล

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต มีรหัสปลอดภัย

บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ถ้าเราผูกกับแอปในมือถือทุกครั้งที่ใช้งาน เขาจะส่งรหัส OTP รหัส OTP ช่วยให้เรารู้สึกปลอดภัยมากขึ้น - เพิ่มควำมปลอดภัยในกำรทำธุรกรรมออนไลน์ด้วยกำรยืนยันกำรทำรายกรด้วยยตัวเราเอง ไม่ต้องมานั่งจำรหัสผ่านให้ปวดสมอง แถมไม่มีใครทราบรหัสเราด้วย เป็นการป้องกันหลายชั้นจริงๆเรื่องความปลอดภัย

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี