Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใบเดบิตใบไหน เราก็ต้องใช้ให้เป็นและปลอดภัย วันนี้มาแชร์กันหน่อยครับ วิธีใช้บัตรเดบิตแบบที่ปลอดภัยกว่าสำหรับเพื่อนๆเป็นยังไงกันบ้าง

ออกตัวก่อนว่าผมเป็นแฟนพันธ์แท้ของธนาคารเกียรตินาคินเค้าเลยล่ะ ผมมีบัตรที่หลากหลายกับทางธนาคารแห่งนี้มานาน แต่เมื่อวันก่อน ผมพึ่งไปถอยบัตรเดบิตมาอีกใบนึงหลังไปเปิดบัญชีใหม่กับสาขานี้น่ะครับ ก็เลยฉุกใจคิดเรื่องข้อพึงระวังในการใช้บัตรเดบิต เพื่อให้เราปลอดภัยมากที่สุดในยุคสมัยที่วางใจใครยากแบบไหน เลยอยากถามเพื่อนๆหน่อยครับว่า วิธีการใช้บัตรเดบิตที่ปลอดภัยของพวกคุณๆ เป็นอย่างไรกันบ้าง ค่ายไหนสำนักไหนก็ลองมาคุยกันครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Prapaan

ของเราจะเน้นเรื่อง การเปลี่ยนรหัสบัตรใหม่ทุกๆ 3 เดือนค่ะ แล้วเวลาใส่รหัสบัตรก็ระวังๆหน่อย เอามือบังๆ ตอนใส่ตัวเลขทั้งตอนทำรายการที่ตู้ ATM หรือเครื่องรูดบัตร (EDC) จริงๆก็ไม่ใช่แค่บัตรเดบิตหรอก ควรเป็นธุรกรรมการเงินของเราทุกอย่างนั่นล่ะ ที่ไม่ควรเปิดเผยรหัสบัตรให้ผู้อื่นทราบ หรือเก็บรหัสบัตรไว้ที่เดียวกับบัตร ถ้าจะให้ละเอียดไปเลยก็ควรตรวจสอบยอดเงินในบัญชีอย่างสม่ำเสมอ และเก็บใบบันทึกรายการเพื่อเป็นหลักฐานค่ะ

2019.09.21 18:11

กุญชนิตา

สำหรับฉัน ฉันมีบัตรเดบิตแค่ใบเดียวก็เพียงพอค่ะ คือถ้าเรามีบัตรเครดิตหลายใบก็มีโอกาสสูงที่จะถูกขโมยข้อมูลจากบัตรเดบิตใช่ไหมคะ ดังนั้นฉันก็คิดว่าใช้บัตรเดบิตแค่ใบเดียวในการทำธุรกรรมการเงินในการถอนเงินจากตู้ atm ดีกว่าค่ะ คือใช้ของธนาคารอันไหนก็ได้ที่กดเงินจากทุกตู้ฟรีอ่ะค่ะ มีแค่ใบเดียวประหยัดค่าธรรมเนียมรายปีด้วยค่ะ แล้วสำหรับบัญชีอื่นก็ผูกใช้บริการผ่านทางแอพพลิเคชั่นในโทรศัพท์ค่ะและโอนเข้าที่มีบัตรเดบิต ใช้ใบเดียวคุ้มค่ะ

2020.05.13 1:40

Phichai

เวลาใช้งานสิ่งที่ต้องระวังเลยนะครับ อย่าปล่อยให้บัตรคลาดสายตา ครับ น่ากลัวครับถ้าไม่ตามว่าบัตรเราไปตรงไหนแล้วครับ เชื่อไหมครับคลาดสายตาแค่แป๊บเดียว ก็อาจโดนฉกข้อมูลบนบัตร หรือถูกนำบัตรไปรูดซื้อสินค้าอื่น ๆ ได้ง่าย ๆ แล้วครับ สังเกตุบัตรของตัวเองอยู่เสมอเวลายื่นให้พนักงานคนไหนตอนจ่ายเงิน ถ้าพบสิ่งผิดปกติอะไรขึ้นมา จะได้รู้ตัว

2020.05.23 6:10

รัตน์

เมื่อได้เจอคำถามนี้ เรารู้สึกว่าตัวเองแปลกประหลาดไปเลยที่ไม่เคยมีบัตรเดบิตกับเขาสักใบ คุณมีบัตรต่างๆเยอะขนาดนั้นเลยเหรอคะ เวลาจะหยิบมาใช้มีสับสนหรือคิดว่า เอ..เราจะใช้ใบไหนดีน้า? แบบนี้บ้างมั้ย ของพวกนี้มันทำให้เราสะดวกในการใช้จ่ายและอาจจะมีโปรโมชั่นบางอย่างที่ดึงดูดใจเราก็จริง แต่ก็ต้องระวังทุกครั้งที่ใช้งานนะคะ

2020.06.17 5:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต)

บัตรเดบิตทุกใบไม่ใช่มีชิปหมดหรอครับ แล้วบัตร KK Debit Card แบบมีชิปที่เค้าโฆษณากันใบนี้ ยกระดับความปลอดภัยให้เราสักแค่ไหนกันเชียว

เคเค เดบิต การ์ด Value / ธนาคารเกียรตินาคิน

บัตรเดบิต

บัตร KK Debit Card Value ของเกียรตินาคินใบนี้ เหมาะกับการรูดผ่าน Union Pay ยังไงค่ะ

เคเค เดบิต การ์ด Value / ธนาคารเกียรตินาคิน

บัตรเดบิต

บัตร KK Debit Card Value แตกต่าง จากบัตร KK ATM อย่างไร และสามารถใช้งานบัตรได้กับตู้ ATM ทุกตู้หรือเปล่าครับ

บัตรเดบิต

เปลี่ยนจากบัตร KK ATM ธรรมดา ให้เป็นบัตร KK Debit Card ทำได้ไหม และต้องดำเนินการเพิ่มเติมอย่างไรบ้างค่ะ

บัตรกดเงินสด

การทำธุรกรรมของบัตรกดเงินสด KKP Cash Card ใช้งานผ่าน Application ได้มั้ย แล้วมีอะไรที่น่าสนใจอีกบ้าง?

บัตรกดเงินสด KK Cash Card / ธนาคารเกียรตินาคิน

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด KKP Cash Card บอกว่า "ฟรีค่าธรรมเนียมเบิกถอนเงินสดตลอดชีพ" ได้เฉพาะที่ที่กำหนด หรือทุกที่?

บัตรกดเงินสด KK Cash Card / ธนาคารเกียรตินาคิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

มีค่าบริการในการกดเงินสดในต่างประเทศไหมคะ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต / ธนาคารยูโอบี

All (อี วอลเล็ต)

บัตร Wecard และ บัตร True digital card สองใบนี้ต่างกันยังไงคะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

บัตรกรุงศรี เดบิต ออมทรัพย์จัดให้ ดียังไง และมีอัตราค่าธรรมเนียมยังไงบ้างค่ะ

บัตรกรุงศรี เดบิต ออมทรัพย์จัดให้ / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

บัตรกรุงศรี เดบิต OPD ใบนี้ ช่วยเราจ่ายค่ารักษาพยาบาลได้แบบคุ้มกว่ายังไงบ้างค่ะ?

บัตรกรุงศรี เดบิต OPD / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ถ้าต้องการใช้บัตรเดบิตกรุงไทยตัวนี้ Krungthai Verified by Visa / Mastercard ID Check ต้องทำยังไงบ้างค่ะ

บัตรเดบิตKrungthai Verified by Visa / บัตรกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร),ประกันการเดินทาง

อยากถามข้อมูลบัตรเดบิตกรุงไทย พาลาเดียม ว่าจะกดเงินที่ญี่ปุ่นได้ไหม และเราต้องดำเนินการอะไรเพิ่มเติมบ้างค่ะ

บัตรเดบิตกรุงไทย พาลาเดียม / บัตรกรุงไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต หาตู้ที่มีเครื่องหมาย PLUSS

ตอนแรกที่ใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต ก็กังวลใจอยู่เหมือนกันนะว่า เวลาใช้งานจะเป็นอย่างไรบ้าง แต่พอได้ลองใช้แล้ว บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตเป็นอีกบัตรที่สนสนใจไม่ใช่น้อยเลย มาเริ่มตรงที่ บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต สามารถทำการเบิกถอนเงินสดจากเครื่อง ATM ที่มีเครื่องหมาย PLUS ไม่ใช่แต่ในบ้านเราเท่านั้นนะ บอกเลยว่าสามารถกดได้ทั่วโลก

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต อันลิมิต พลัส หมดกังวลไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม

ปกติแล้วเวลาเราจะกดเงินจากบัตรเดบิตก้จะเสียค่าธรรมเนียมเหมือนกับบัตดเอทีเอ็ม แต่ตั้งแต่เราเปิดบัญชีกับยูโอบีแล้วสมัครใช้ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต อันลิมิต พลัส ตอนนี้เราสบายมากขึ้นไม่ต้องเสียเรื่องที่ไม่ควรเลยอีกต่อไปเพราะใช้ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต อันลิมิต พลัส สะดวกทุกที่ ประหยัดทุกเวลา ด้วยบัตรเดบิตยูโอบี อันลิมิตพลัส ที่คุณจะหมดกังวลเรื่องค่าธรรมเนียม ต่างๆ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต อันลิมิต พลัส

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด มีแจ้งเตือนตอนใช้บัตร

เป็นเรื่องดีครับที่บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด มีระ Citi Alerts ที่ลูกค้าสมารถได้ รับการแจ้งเตือนทางข้อความ SMS หรืออีเมล์ทุกครั้งที่ใช้บัตรทำธุรกรรมผ่านบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ครับ เพราะบางที่ถ้าใช้บัตรเอทีเอ็มไม่ค่อยส่งบอกเท่าไรครับ ว่าใช้ตอนไหนกดไปเท่าไร อันนี้ทำให้รู้ควสฃามเคลื่อนไหวของเงินในบัญชีเราดีครับ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต ลองไปกดที่ต่างประเทศแล้ว

มีโอกาศได้ไปดูงานที่มาเลเซีย มาเมื่อต้นปีที่ผ่าน เราไม่ได้พกเงินสดเยอะเพราะคิดว่าเดียวใช้บัตรเครดิตที่ัน้นก็ได้ แต่ปรากฏว่าพอไปถึงมาเลเซีย เราเปิดกระเป๋าตังมา ตกใจเลย บัตรเครดดิต อยู่กระเป๋าตังค์อีกใบ ในใบนี้ ดันมีแค่บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เดบิตเท่านั้น ทำไงได้เลยลองไปกดเงินสดที่ตู้ แต่เชื่อไหม ว่าเราสามารถกดเงินสดออกมาได้ แถมฟรีด้วย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต วิตเจต ดีๆ

บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เป็นวิตเจตดีๆอย่างหนึ่งที่เราคิดว่าต้องมีติดตัว เพราะเปิดบัญชีที่ยูโอบี แล้ว สมัครใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า ด้วยเหตุผลว่าเรา ทำงานธุกิจที่โอนเงอนเข้าออกบ่อยๆการมีบัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า ทำให้การทำงานของเราคล่องตัวมากขึ้น เพราะ เรื่องของการทำง่ายบัตรเดบิตยูโอบี วีซ่าเทียบเท่ากับเรามีเลขาส่วนตัวเลย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (การลงทุน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด รับสิทธิเท่าบัตรเครดิต

ผมไม่น้อยใจครับที่ไม่สามารถทำบัตรเครดิตได้ เพราว่าผมทำบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ครับ ซึ้งผมดูแล้วไม่ต่างกันครับ แต่ของผมดีกว่า คือเอาเงินเราเองมาใช้ แถมเมื่อใช้บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด รับสิทธิ์ร่วมกิจกรรมสุดพิเศษ ส่วนลดโรงแรม รวมทั้งสิทธิประโยชน์มากมายด้านไลฟ์สไตล์และการช้อปปิ้ง

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี