Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราจะใช้บัตร ATM ให้ฉลาดยังไงครับ

ทุกวันนี้เราใช้บัตรเอทีเอ็มบัตรเดบิตบัตรเครดิตในการจับจ่ายใช้สอยในการกดเงินในการผ่อนชำระหรือซื้อสินค้าต่างๆที่เราอยากได้ แต่เราเคยดูข่าวแล้วได้ยินมิจฉาชีพก็ทำร้ายคนที่ใช้บัตรเหล่านี้ด้วยเพราะเขาอยากได้เงินในบัตรนั้น ผมอยากรู้เกี่ยวกับวิธีที่ใช้บัตรอย่างฉลาดและทำให้เราไม่ต้องได้รับความเดือดร้อนจากมิจฉาชีพที่ออกความพยายามเพื่อที่จะเอาเงินในบัตรเครดิตของเรา

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประพันธ์

แล้วเพื่อนเราสมัครบัตรเครดิตไม่ให้เราเปลี่ยนรหัสผ่านใหม่ทันที ในเมื่อเราเลือกใช้เครื่อง ATM ที่ใช้อยู่เป็นประจำเพื่อให้เกิดความคุ้นเคยเราสามารถสังเกตสิ่งที่ผิดปกติที่เกิดขึ้นได้ง่ายโดยเฉพาะที่บริเวณช่องสอดบัตรก่อนใช้ก็สังเกตสักหน่อยครับได้อีกอย่างถ้าไม่ฝากบาทหรือมอบรหัสบัตรให้คนอื่นไปทำรายการแทนเราจะไม่ใช้เครื่อง ATM หากพบว่ามีบุคคลที่ไม่น่าไว้ใจอยู่บริเวณนั้นและไม่หลงเชื่อบุคคลอื่นที่ให้เราทำรายการที่เครื่อง ATM เพราะเขาจะหลอกเอาเงินเราได้อย่าไว้ใจคนแปลกหน้าที่มาให้ความช่วยเหลือในกรณีที่บัตรถูกยึดหากไม่มั่นใจให้แจ้งอายัดบัตรที่ call center ของธนาคารเจ้าของบัตรได้ทันที

2019.10.15 19:16

Chula

ที่เราทำบ่อยเลยคือเราเปลี่ยนรหัสผ่านบ่อยๆครับ แบบเดือนละครั้งอะไรแบบนี้ก็ได้ครับ แต่ต้องระวังนะครับถ้าเราเปลี่ยนบ่อยๆเราจะงงครับว่ารหัสเราคืออะไรครับ อันนี้ต้องระวังครับ ส่วนบัตรเดบิต เรามีครับแต่ถ้าเราใช้เราจะให้ที่ร้านที่เราไว้ใจครับ แล้วไม่ยอมให้บัตรเราห่างสายตาครับ เพราะแป๊ปเดียวเองครับถ้าเราเผลอเงินเราหายโดยไม่รู้ตัวแน่ๆครับ

2020.06.22 6:24

โหน่ง

ปกติแล้วเราจะใช้บัตร ATM ในการกดเงินสดเท่านั้น ส่วนบัตรเดบิตเราไม่ได้ทำไว้ค่ะเพราะว่ามีบัตร ATM เราก็รู้สึกว่าน่าจะพอแล้ว แต่ว่าสำหรับตัวบัตรเครดิตเราจะใช้เพื่อชำระสินค้าบางอย่างเท่านั้นที่เราสมัครบัตรเครดิตออกมาก็เพื่อจะใช้ในการผ่อนชำระเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ใหญ่ที่เราไม่สามารถซื้อด้วยเงินสดได้และการใช้บัตรเครดิตบางใบ ก็ผ่อน 0% ได้นาน 3 เดือนหรือว่า 6 เดือน และเราก็ไม่เคยให้บัตรเครดิตพวกนี้ห่างตัวเลยค่ะ

2020.07.09 4:49

โย

เดี๋ยวนี้บัตร atm ไม่ค่อยได้เห็นคนใช้กันแล้วนะครับ วิธีที่จะช่วยให้เราใช้บัตร ATM อย่างฉลาดก็คือใบยกเลิกบัตร ATM ครับ แล้วเปิดใช้บริการอินเทอร์เน็ตแบงค์กิ้งของสถาบันการเงินนั้นผูกเข้ากับบัญชีออมทรัพย์ของเรา เราก็สามารถที่จะใช้งานอินเตอร์เน็ตแบงค์กิ้งเหมือนกับบัตร ATM กดเงินสดก็ได้ แถมยังสามารถทำธุรกรรมการเงินได้ตลอด 24 ชั่วโมงด้วยครับไม่เสียค่าบริการรายปีเหมือนบัตร ATM ด้วย

2020.07.20 7:2

น้องโรบอท🤖

ถึงจะมีบริการ Internet Banking หรือแอพพลิเคชั่น ที่สามารทำธุรกรรมการเงินบนคอมพิวเตอร์หรือโทรศัพท์มือถือได้ แต่สำหรับบางคนอาจยังไม่ถนัดกับการถอนเงินจากตู้เอทีเอ็มโดยที่ไม่ต้องใช้บัตรเอทีเอ็มนะครับ หากยังต้องใช้บัตรเอทีเอ็มถอนเงินจากตู้อยู่ละก็ ผู้ใช้งานต้องระมัดระวังตัวเองขณะทำธุรกรรมที่หน้าตู้เอทีเอ็มครับ

2020.08.20 8:16

อ้น

ไม่ใช่เลยน่าจะเป็นทางเลือกที่ฉลาดมากกว่านะครับ แบบไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมรายปี ไม่ต้องคอยกังวลกลัวลืม กลัวหาย อย่างผมผมใช้แต่ App ธนาคารไปแล้วครับกดเงินก้กดจาก App จะจ่ายเงินก็ใช้พร้อมเพย์แบบสแกนเอา สะดวกปลอดภัยกว่าตั้งเยอะนะครับ บัตร ATM ไม่ได้เป็นไอเท็มติดตัวผมมานานสองสามปีได้แล้วมั้ง แนะนำเลยนะใครที่มีปัญหาการใช้บัตร ATM ทำอย่างผมได้เลยครับ

2020.08.31 11:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต วีซ่า

เป็นผู้หญิงก็ต้องช้อปปิ้ง จะช้อปปิ้งทั้งทีก็ต้องมีบัตรเครดิตคู่ใจอย่าง UOB Preferred Card

บัตรนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการช้อปปิ้ง คะแนนสะสม ชอบส่วนคืนเงินสด ท่องเที่ยว เดินทาง เพราะมีวงเงินให้ 5เท่าของรายได้ มีระยะปลอดดอกเบี้ยนาน 55วัน ทุกยอดใช้จ่ายผ่านบัตร 15บาทได้คะแนนสะสม 1คะแนน รับเงินคืน 15% เมื่อใช้จ่ายที่ Cafee Amezon , True Coffee ผ่านบัตร UOB preferred มีประกันการเดินทางด้วย.

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

UOB Lady Solitaire บัตรนี้ทำมาเพื่อผู้หญิงจริงๆหรอ

สำหรับสาวๆที่ชอบช้อปปิ้ง บัตรนี้เหมาะกับคุณ เพราะบัตรนี้เข้าใจผู้หญิงอย่างแท้จริง ทั้งในเรื่องสะสมคะแนนเมื่อช้อปผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ ทั้งในห้างสรรพสินค้า และร้านค้าออนไลน์ รับคะแนนสะสมทุก10บาท อุ่นใจเมื่อท่องเที่ยวเพราะ ให้ความคุ้มครองกระเป๋าเงินในกรณีถูกขโมย สูญหายจากอุบัติเหตุในวงเงิน3,000 บาท.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตร UOB Lady Platinum บัตรที่รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง

ดิฉันขอแนะนำบัตร UOB Lady Platinum กับเพื่อนๆทุกคนเลยค่ะ เพราะบัตรนี้รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง สะสมคะแนนก็แสนง่าย ทุกๆ10 บาท สำหรับหารใช้จ่ายทั้งในและต่างประเทศ ณ ร้านค้าหรือร้านค้าออนไลน์ ในหมวดแฟชั่น, หมวดห้างสรรพสินค้าและหมวดซุปเปอร์/ไฮเปอร์มาร์เก็ต ก็ได้รับ 1 คะแนนแล้ว สะสมคะแนนได้เยอะก็เอาไปแลกเป็นบริการด้านความงามตามใจเราได้อีก รู้ใจผู้หญิงจริงๆค่ะ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

UOB lady's platinum บัตรที่ทำให้ฉันชอบช๊อปปิ้งมากขึ้น

บัตรนี้สำหรับคุณผู้หญิงเท่านั้นนะคะ ซึ่งตอบโจทย์ได้ดีมากในการช๊อปโดยเฉพาะใน ร้านค้าออนไลน์ ห้างสรรพสินค้าจ่ายทุก 10บาทจะได้ 1คะแนน ช้อปกับ UOB LUXEPAY แบ่งชำระ 0% นาน 6เดือน ไม่ว่าจะเป็น กระเป๋า เสื้อผ้า รองเท้าทั้งในและต่างประเทศ ตั้งแต่ 10,000 -200,000 บาทต่อเซลล์สลิป ใครที่ชอบช๊อปปิ้งสมัครเลยค่ะ.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

คุณสมบัติในการสมัครบัญชี มีอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

All (ธนาคาร)

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี