Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าคุณจะวางแผนธุรกิจ คุณคิดว่าควรปรึกษาใครเป็นอับดับแรกๆ

ผมกำลังจะเป็นเจ้าของธุรกิจขนาดเล็ก วางแผนคิดมาหลายตลบล่ะครับ จะคลอดแผนธุรกิจเร็วนี้ แต่อยากถามความเห็นชาวโซเชี่ยลหน่อยสิ ถ้าคุณเป็นผม เป็นคนที่กำลังอยากให้ธุรกิจที่คิดมา เจริญเติบโต ก้าวหน้าไปด้วยดี คุณจะฟังคนกลุ่มไหน หรือ ปรึกษาใครเป็นอันดับแรกๆครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

nattawut

สำหรับผม เมื่อคิดจะทำธุรกิจ คนที่เราควรปรึกษาด้วยก็คือคนที่สำคัญที่สุดอย่าง “คนในครอบครัว” นี่แหละครับ เพราะเมื่อเริ่มต้นทำธุรกิจเราอาจจะพูดในเชิงบอกกล่าวถึง พูดถึงข้อดี-ข้อเสียของโปรเจ็คที่เราคิดมา ยิ่งการได้ฟังความเห็นจากคนในครอบครัว ก็จะยิ่งช่วยเพิ่มมุมมองที่เราเองก็อาจคิดไม่ถึงก็เป็นไปได้นะ อย่าดูเบาพลังของคนที่รักเราครับ

2019.08.01 19:54

Meen

แน่นอนว่า ถ้ามีหุ้นส่วน เราก็ควรถามหุ้นส่วนเป็นอันดับแรกๆนี่ล่ะ เรื่องรายละเอียดถึงแนวคิดการลงทุน ทัศนคติ ว่าตรงกัน หรือแตกต่างกันอย่างไร ทัศนคติบางอย่างแตกต่างกันอาจเป็นเรื่องดี แต่โดยภาพรวมแล้วต้องไม่ขัดขากันเอง หุ้นส่วนที่ดีจะช่วยประคองให้ ต้นกล้าธุรกิจนี้เติบโตไปได้อย่างราบรื่น จึง ควรเลือกหุ้นส่วนที่ซื่อสัตย์ไว้ใจกันได้ เห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าประโยชน์ส่วนตน และมีวิสัยทัศน์ที่ยาวไกลในแบบเดียวกัน มองโลกในแง่บวกเพื่อทำให้ธุรกิจเติบโตไปได้อย่างสดใสล่ะครับ

2019.08.01 19:55

Pran

การหาที่ปรึกษาเป็นเรื่องสำคัญค่ะเพราะยังไงที่ 2 คนก็ย่อมดีกว่าคิดคนเดียวอยู่แล้ว ถ้าเป็นการวางแผนธุรกิจ คนที่จะถามก่อนใครเพื่อนเลยก็คือคนที่เราทำธุรกิจด้วยค่ะ เพราะยังไงก็ต้องถามความเห็นของเขาแล้วก็ช่วยกันตัดสินใจใช่ไหมคะอันนี้สำคัญ ถ้ามีแผนธุรกิจแล้วก็คงจะปรึกษากับครอบครัวนะคะถ้ามี เขาจะได้รู้ว่าเรากำลังเริ่มทำธุรกิจนี้นะ แล้วก็ถามคนที่มีประสบการณ์ค่ะ

2020.04.20 6:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินไม่ถึง 4,000 บาท ลงทุนขายอะไรได้บ้าง

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

All (หารายได้)

สนใจอยากเปิดร้านขายสินค้าทุกอย่างราคา 20 บาทจะต้องติดต่อซื้อสินค้าจากที่ไหนได้บ้างคะ?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

All (การทำธุรกิจ)

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี