Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะซื้อกรมธรรม์ประกันภัยทั้งที เราควรเช็คลิสอะไรบ้าง

ผมทราบว่า ประกันภัยมีหลายรูปแบบจริงๆ ไม่ว่าจะออมทรัพย์ ประกันอุบัติเหตุ หรือแม้กระทั่งเรื่องค่ารักษาพยาบาล นอกจากมีผลตอบแทนที่เป็นตัวเลขสูงล่อใจแล้ว ก็มีของแถมจากตัวแทนต่างนำเสนอ แต่ก่อนทีเ่ราจะงงและหลงไปกับคำเชิญชวน ผมอยากกลับมาถามว่า อะไรคือสิ่งที่เราต้องเช็คลิสจริงๆ ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อกรมธรรม์ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประสิทธิ์

ถ้าเป็นผม อย่างแรกเลยก็คือ เช็คจากทรัพย์สินของเราครับ ว่ามีของมูลค่าสูงมากขนาดไหน ซึ่งถ้าชัวร์ว่าเป็นของมีมูลค่ามาก ไม่ว่าจะเป็นรถยนต์ บ้าน หรือเครื่องเพชร หรืออะไรก็ตามเมื่อสูญหาย หรือเกิดการพังทลายไปแล้ว จะกระทบต่อสภาพทางการเงินของเราแน่ ๆ ก็ควรจะมีประกันทรัพย์สิน การโจรกรรมเอาไว้นะครับ ที่สำคัญคือ ตอนทำต้องมั่นใจว่าความคุ้มครองนั้นมีค่าไม่น้อยกว่ามูลค่าทรัพย์สินของเรานะครับ เพื่อป้องกันการเจ็บตัวเอาไว้ด้วย

2019.08.01 19:58

sai

ต้องมาดูรายจ่ายของเราด้วยนะครับว่ามีภาระแค่ไหน ถ้าซื้อประกันไปแล้วจะอยู่ได้หรือเปล่า หากไหวก็เชิญตามสบายเลยครับ แต่ขอแนะนำให้ไม่เกิน 50% ของรายได้นะครับ เพราะเราต้องมีเงินสำรองเอาไว้ในกรณีฉุกเฉินเสมอ โดยเฉพาะยิ่งมีภาระในการผ่อนบ้าน ผ่อนรถ หรืออื่น ๆ แล้วล่ะก็ เราขอแนะนำให้ไม่เกิน 15% ของรายได้ด้วยนะครับ ถ้าโอเคก็จัดเลย

2019.08.01 19:59

Madee

คือมีหลายรายการมากค่ะที่เราต้องเช็ค เพราะว่าอย่างการซื้อกรมธรรม์ประกันภัย อย่ามองแต่ว่าจ่ายค่าเบี้ยต่ำหรือว่าได้ผลตอบแทนสูง เราต้องมาดูก่อนว่ารายละเอียดของกรมธรรม์ประกันภัยที่ว่าเนี่ยมันตรงกับความต้องการของเราจริงๆหรือเปล่า เพราะว่าอย่างประกันภัยบางอัน บอกว่าฟรีค่ารักษาพยาบาล เราก็ต้องไปอ่านว่าฟรีค่ารักษาพยาบาล จากอุบัติเหตุ จากการเจ็บป่วยไหม เพราะบางอันจะฟรีค่ารักษาพยาบาลก็ต่อเมื่อเราได้รับอุบัติเหตุจากรถชนเท่านั้น ถ้าอุบัติเหตุจากคนอื่นทำไม่ได้ต้องเช็คและอ่านรายละเอียดพวกนี้ให้ดีๆนะคะ

2020.04.20 6:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี