Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

อยากจะเปิดบัญชีธนาคารของกสิกรเพราะว่ากสิกรอยู่ใกล้บ้านแต่อยากจะจดทะเบียนเป็นชื่อของร้านค้าอยากจะทราบว่าเอกสารที่ต้องนำไปจดทะเบียนมีอะไรบ้างเพราะถ้ามีเอกสารครบก็เป็นเรื่องง่ายที่เราจะเดินทางไปที่ธนาคารได้เลยแต่การจดทะเบียนแบบร้านค้าก็แตกต่างกันกับการจดทะเบียนแบบบุคคลธรรมดาเพราะว่าต้องมีเอกสารรับรองอื่นๆเพิ่มเติมนอกจากบัตรประจำตัวประชาชนใครที่รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ขอชี้แจงด้วยนะครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Regan

สำหรับการจดทะเบียนร้านค้าเปิดบัญชีกับกสิกรนะครับจำเป็นต้องมีสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนและต้องแนบสำเนาทะเบียนบ้านกรณีบัตรให้แสดงที่อยู่ถ้าเป็นบัตรสมาร์ทการ์ดก็จะบอกเกี่ยวกับที่อยู่ได้เลยหรือต้องมีสำเนาหนังสือเดินทางในกรณีที่เป็นคนต่างชาตินะครับและต้องเป็นของเจ้าของร้านเท่านั้น อีกใบนึงที่ขาดไม่ได้เลยก็คือใบทะเบียนพาณิชย์ที่ระบุชื่อของผู้ขอจดทะเบียนครับอันนี้จะเป็นหลักฐานว่าเราเป็นเจ้าของธุรกิจตัวจริงอันนี้จำเป็นต้องใช้ครับเพียงแค่นี้เราก็สามารถเปิดใช้บัญชีของกสิกรไทยได้แล้ว

2019.10.30 12:57

กุสุมา

ฉันมีเพื่อนที่เปิดบัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรเหมือนกันในตอนนั้นเธอเปิดเป็นชื่อบัญชีร้านค้าที่เธอทำอยู่ฉันเองก็งงไม่เข้าใจว่าทำอย่างนั้นได้เหรอเธอบอกว่าได้ไม่เห็นยากอะไรเพียงแค่ให้มีเอกสารให้ครบตามที่ธนาคารกำหนดก็สามารถเปิดบัญชีได้แล้วเธอบอกว่าเอกสารสำคัญที่ต้องมีคือใบทะเบียนพาณิชย์ที่ระบุชื่อผู้ขอจดทะเบียนค่ะ

2020.07.06 3:30

Matcha latte

ไม่ยากเลยครับ ใช้แค่ ใบทะเบียนพาณิชย์ที่ระบุชื่อผู้ขอจดทะเบียน กับ บัตรประจำตัวประชาชนที่มี Chip Card (ซึ่งบัตรประชาชนเดี๋ยวนี้ก็มี chip กันหมดอยู่แล้ว) สำหรับเงินที่ใช้เปิดบัญชีออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรขั้นต่ำก็แค่ 500 บาทเท่านั้น แนะนำว่าถ้าคุณเป็นร้านค้าควรไปโหลดแอป K-Shop มาใช้ด้วยก็ดีนะครับ เพราะว่าจะทำให้คุณรู้ยอดขายในแต่ละวันครับ

2020.07.07 7:7

V6

ก็ ต้องดูครับว่าร้านค้าของคุณนั้นเป็นร้านเป็นร้านที่จดทะเบียนไหม? ถ้าจดทะเบียนก็ต้องใช้เอกสารนั้นครับ เอกสารทุกอย่างที่ยืนยันว่าเรามีรา้นค้า และที่สำคํยคือที่อยู่ที่ตั้งของร้านค้าครับสำคัญมากๆ ผมเคยเปิดบัญชีร้านค้ากับธนาคารกรุงเทพนะ แต่ของกสิกรไม่เคยเปิด แต่คิดว่าก็น่าจะคล้ายๆกันครับ แต่ถ้าคุณไม่ได้มีการจดทะเบียน หรือที่ตั้งแน่นอนก็จะยากหน่อย

2020.08.08 8:6

มานัส

พอดีเลยครับผมเองก็กำลังวางแผนที่จะเปิดร้านค้าและต้องการที่จะจดทะเบียนการค้าด้วย เพื่อในอนาคตที่ผมจะสามารถของสินเชื่อได้ง่าย แล้วก็เปิดบัญชีออมทรัพย์ด้วยซึ่งตอนนี้ผมก็กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่เพื่อที่ช่วยให้ผมได้ดำเนินการได้อย่างถูกต้อง พอดีผมได้มาอ่านคอมคอมเม้นต์นี้ก็ช่วยผมได้มากทีเดียวครับ

2020.08.28 14:3

--Natapat--

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ธนาคารกสิกรเรียบร้อยแล้วนะครับ ไม่ยากอย่างที่คิดใช่มั้ย ธนาคารเขาอยากมีลูกค้าเพิ่มอยู่แล้วเปิดบัญชีไม่ยากหรอกครับ คุณทำร้านค้ามีเงินเข้า-ออกบัญชีเป็นประจำยิ่งไม่มีปัญหา บัญชีมีการเคลื่อนไหวตลอด ใช้บัญชีนี้ไปได้ยาวๆ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนบัญชีเมื่อไหร่ ควรไปปิดบัญชีนี้ให้เรียบร้อย อย่าปล่อยทิ้งไว้เฉยๆนะครับ

2021.09.30 15:1

Charas741

@--Natapat-- เห็นด้วยกับคุณครับที่บอกว่า "ถ้าอยากเปลี่ยนบัญชีเมื่อไหร่ ควรไปปิดบัญชีนี้ให้เรียบร้อย อย่าปล่อยทิ้งไว้เฉยๆ" จัการให้เรียบร้อยไปเลยดีกว่า ผมเองเคยทำแบบนั้น ปรากฎว่าพออยากจะเปิดบัญชีที่นั่นอีกกลายเป็นว่ามีชื่อผมค้างไว้ว่าไม่ได้แจ้งปิดบัญชี ต้องทำอะไรสักอย่างผมเองก็จำไม่ได้ละ เลยต้องไปเปิดบัญชีที่ธนาคารอื่นแทนครับ

2022.01.12 6:48

สทศักดิ์

ถ้าตอนนี้เราสามารถเปิดบัญชีแบบออนไลน์ได้ ตอนนี้ง่ายกว่าเมื่อก่อนมากเลย เราไม่ต้องเอาเอกสารอะไรแล้วละ แค่มีหมายเลขบัตรประชาชนของเราพร้อมกับการยืนยันตัวตนของเราเท่านั้นก็จบแล้ว แถมที่เราชอบคือเปิดแบบนี้เราไม่ต้องมีเงินนำฝากตอนแรกด้วย เปิดได้แล้วเราค่อยมาโอนเงินจากบัญชีอื่นเข้าไปได้แถมไม่ค่าเสียค่าธรรมเนียมด้วย

2022.03.21 15:45

จาริน..นะ

เดี๋ยวนะคะ ขอถามเจ้าของกระทู้อีกครั้งว่า คุณอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพท์ของธนาคารของกสิกร หรือว่าอยากจะจดทะเบียนชื่อของร้านค้าของคุณก่อน เห็นถามถึงเรื่องเอกสารที่ต้องใช้ในการจดทะเบียนด้วย อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะคะ เราว่าคุณไปจดทะเบียนร้านค้าของคุณดีกว่าค่ะ เรื่องอื่นเอาไว้ทีหลังเพราะมันง่ายกว่าการจดทะเบียนแน่ๆ

2022.04.24 3:41

/บรีฟ//

การเปิดบัญชีร้านค้า โดยปกติแลเวนิยมเปิดเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กันเหรอคะ เราคิดว่าจะไปเปิดประเภทบัญชีกระแสรายวันซะอีก ที่เจ้าของกระทู้เลือกเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรเพราะอะไรเหรอ หรือเพราะว่าการใช้งานมันสะดวกและง่ายดี คงไม่ใช่เรื่องของดอกเบี้ยเงินฝากเพราะอัตราดอกเบี้ยของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์มันก็ไม่สูงอยู่แล้ว

2022.05.26 12:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

ให้ธุรกรรมต่างๆง่านขึ้นด้วยบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นถอน ฝาก โอน เติม จ่าย นอกจากนี้ยังสามารถถอนเงินต่างสาขาได้สูงสุดถึงวันละ 2,000,000 บาท โดยต้องนำสมุดบัญชีกับบัตรประจำตัวประชาชนไปด้วย จ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายน และเดือนธันวาคม โดยทางธนาคารไม่ได้กำหนดจำนวนเงินขั้นต่ำในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิตที่ให้ส่วนลด3% เมื่อซื้อของที่บิ้กซี

เมื่อช้อปที่Big C โดยใช้บัตรนี้ รับส่วนลดทันที่ 3%ถึง 1,500 บาท/เดือน เมื่อชำระสินค้าที่ร่วมรายการด้วยบัตรนี้ และเมื่อซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าในราคา 5,000 บาทขึ้นไปแบ่งชำระ 0%นาน 6เดือน จ่าย20บาทรับ1คะแนนสะสม มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางที่ครอบคลุมคู่สมรส และลูกที่อายุไม่เกิน 21ปีด้วยวงเงิน31ล้านบาท

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),การมีลูก,All (การมีบุตร)

เด็กเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกสิกรไทยได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าเราไม่ได้อัพยอดสมุดเงินฝากกสิกรไทยจะมีผลอะไรไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี