Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมกับภรรยาตอนนี้เรากำลังวางแผนจะมีลูกครับ อยากทราบว่าต้องเก็บเงินล่วงหน้าสักเท่าไหร่ดี กับการวางแผนมีลูกสักคน

ผมกับภรรยาพวกเราแต่งงานมา 7 ปี แล้ว แต่ตอนนี้คิดว่าถึงเวลาที่อยากมีลูกสักคนแล้วครับ ปกติพวกเราก็ทำงานเต็มเวลาทั้งสองคน เป็นพนักงานออฟฟิศกันทั้งคู่ ช่วงลาคลอดนี้ภรรยาผมก็ยังดูแลลูกได้เองช่วงนึงล่ะครับ แต่ต่อจากนั้น คงให้คุณปู่คุณย่าช่วยดูแล แต่ท่านก็แก่ลงเรื่อยมีปัญหาสุขภาพ ก็คงต้องจ้างพี่เลี้ยงเด็กเพิ่มอีกสักคนด้วย ในเวลาที่พวกเราทั้งสองทำงานอยู่ ยังไงก็เลยอยากวางแผนเรื่องค่าใช้จ่ายกันล่วงหน้าก่อนน่ะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ฐิติภรณ์

มีเรื่องค่าใช้จ่ายประจำเรื่องอาหารการกินของลูกน้อยครับ ควรสำรองเงินตรงนี้ไว้ชัดเจน รวมถึงค่ารักษา ค่าวัคซีนตั้งแต่แรกเกิดจนถึง 12 ปี หรือค่าใช้จ่ายเสริมต่างๆ เช่น ค่าเดินทางท่องเที่ยว ค่าของเล่นของลูก ในส่วนนี้จะค่อนข้างกว้าง แล้วแต่ไลสไตล์ของแต่ละครอบครัว ภายในระยะ 10 ปี ผมกะคร่าวๆ ไว้ให้คิดสัก 500000 - 1000000 บาทครับ นี่ยังไม่รวมค่าเล่าเรียนนะครับ รวมเฉลี่ยต่อปีประมากณ 200000-500000 บาทเผื่อๆด้วย

2019.08.01 20:4

สมศรี

บางครอบครัวต้องจำเป็นที่จะจ้างพี่เลี้ยงเด็กเหมือนบ้านคุณ ค่าใช้จ่ายพี่เลี้ยงเด็กสมัยนี้มีตั้งแต่หลักพัน ไปจนถึงหลักหมื่นครับ แต่ทางที่ดีเราควรกันเงินส่วนนี้ไว้ต่อเดือนสักราวๆ 5000-10000 บาทต่อเดือน เพื่อให้ครอบคลุมทุกค่าใช้จ่ายที่มันต้องมีไปเลยดีกว่าครับ

2019.08.01 20:5

Phassakorn

ถ้าจะมีลูกสักคนต้องเตรียมเงินไว้ล่วงหน้าขนาดนี้เลยเหรอครับ นับถือคนเป็นพ่อเป็นแม่จริงๆ ผมนี่แค่เก็บเงินแต่งงานยังไม่รู้จะได้เมื่อไหร่เลยครับ ดีนะครับเดี่ยวนี้เราสามารถหาข้อมุลต่างๆได้ง่ายขึ้น มาถามมาคุยกันกับคนที่มีประสบการณ์ก็ได้วิธีต่างๆที่เป็นประโยชน์ด้วย ผมคงต้องกลับไปคิดวางแผนดีๆอีกที แค่เก็บเงินแต่งงานคงไม่ได้ละต้องคิดเผื่อตอนที่มีลูกไปด้วยเลย

2020.03.27 6:2

Tuptim

ถ้าต้องจ้างพี่เลี้ยงด้วยคิดว่าเดือนนึงเกินหมื่นแน่คะ แต่ว่าแต่ละครอบครัวก็วางแผนการเงินไม่เหมือนกัน แต่ละพื้นที่ค่าครองชีพก็ไม่เท่ากันด้วย จะมีลูกการวางแผนการเงินก็สำคัญอันนี้ดีมากๆนะคะ แต่ว่าอยากจะแนะนำอีกเรื่องก็คือการจ้างพี่เลี้ยง เพราะว่าการหาพี่เลี้ยงที่รักเด็กจริงๆแล้วก็สอนลูกเราดีๆหายาก จ้างพี่เลี้ยงอาจจะทำให้เรามีเวลาทำงาน มีคนดูแลลูกให้ก็จริง แต่แลกกับการที่เราไม่ได้ใช้เวลากับลูก ลูกก็จะไม่ค่อยสนิทกับเรา ตอนเด็กๆอาจจะโอเคค่ะ แต่พอเขาเข้าสู่ช่วงวัยรุ่น เมื่อเขามีปัญหาการที่เราไม่ได้ใช้เวลากับเขามากพอ จะทำให้เขาไม่กล้ามาปรึกษาปัญหากับเราค่ะ

2020.04.20 6:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,All (ประกัน)

อุ่นใจทุกครั้งเมื่อเปิดบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี