Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ระหว่าง LTF กับ RMF ต่างกันอย่างไร จะใช้ลดหย่อนภาษีควรเลือกตัวไหนดีคะ

ดิฉันทำงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งค่ะ อยากตัดสินใจจะซื้อระหว่าง LTF กับ RMF เพื่อจะใช้ในการลดหย่อนภาษีค่ะ แต่อยากทราบว่า 2 ตัวนี้มีข้อแตกต่างกันอย่างไรคะ และแต่ละตัวใช้ลดหย่อนภาษีได้เท่าไหร่ เวลายื่นลดหย่อนนั้นนับรวมกันหรือแยกกันอย่างไรคะ ท่านใดพอทราบรายละเอียดช่วยแนะนำให้ดิฉันด้วยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Elizabeth

LTF คือกองทุนรวมหุ้นระยะยาวครับ เป็นกองทุนที่เน้นการลงทุนในหุ้น รัฐบาลสนับสนุนให้มีเพื่อช่วยเพิ่มสัดส่วนการลงทุนในตลาดหุ้นให้มีสภาพคล่อง เพื่อเป็นภาพลักษ์ที่ดีของเศรษฐกิจในประเทศครับ โดยการสร้างแรงจูงใจให้แก่นักลงทุนให้ใช้นำไปลดหย่อนภาษีได้ครับ แต่มีเงื่อนไขการลดหย่อนว่าได้ไม่เกิน 15%ของเงินได้ที่ต้องเสียภาษี หรือไม่เกิน 500,000 บาทครับ และต้องถือครองไว้อย่างน้อย 7 ปี จึงนำมาใช้สิทธิลดหย่อนภาษีได้ ตัวนี้ไม่จำเป็นต้องซื้อทุกปีนะครับ ในส่วน RMF คือกองทุนรวมเพื่อการเลี้ยงชีพครับ เป็นกองทุนที่เน้นให้เราออมเงินในระยะยาวไว้ใช้ในการเกษียณ ซึ่งรัฐบาลเองก็สนับสนุนอีกเช่นกันโดยการสร้างแรงจูงใจให้นักลงทุนสามารถนำสิทธิไปใช้ลดหย่อนภาษีได้ครับ ซึ่งเงื่อนไขกับเหมือนกับตัว LTF คือ ไม่เกิน 15% ของเงินได้ หรือไม่เกิน 500,000 บาท แต่ตัว RMF นี้การซื้อเราต้องนับรวมกับกองทุนเลี้ยงชีพลงไปด้วย (ถ้ามี) และไม่ต้องซื้อทุกปีก็ได้นะครับ สามารถซื้อปีเว้นปีได้ แต่ที่สำคัญคือจะขายคืนได้เมื่ออายุครบ 55 ปีขึ้นไปและต้องลงทุนมาไม่น้อยกว่า 5 ปีนับจากวันที่ซื้อเท่านั้นครับ

2019.08.01 20:6

Lucas

การใช้สิทธิลดหย่อนภาษีของ LTF กับ RMF แยกกันนะคะ รายละเอียดของแต่ละตัวนั้นก็เหมือนกับท่านที่ให้คำตอบไว้ก่อนล่ะค่ะ ค่อนข้างละเอียดเลยทีเดียว ส่วนตัวดิฉันชอบ LTF มากกว่าค่ะ เพราะระยะถือครองสั้นกว่า และได้ผลตอบแทนเยอะกว่าตัว RMF แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่จะชอบนะคะ เพราะทั้ง 2 ตัวก็มีดีต่างกันไปค่ะ ซึ่งนอกจากเราได้ประโยชน์จากการลดหย่อนภาษีได้แล้ว ยังเป็นตัวช่วยให้เรามีเงินออมในระยะยาวได้อีกด้วยนะคะ ส่วนในมุมมองของความเสี่ยงนั้น แน่นอนค่ะว่าการลงทุนมีความเสี่ยง เราเองก็ควรศึกษาหาข้อมูลก่อนการลงุทนทุกครั้งค่ะ ลองสอบถามจากเจ้าหน้าที่ของธนาคารก็ได้นะคะ

2019.08.01 20:7

Khunsoek

อย่างที่มีคนบอกไป แล้วแต่ความชอบหรือคงามสะดวกค่ะ จะเลือก LTF หรือ RMF ก็ได้ แต่ต้องศึกษาให้แน่ใจก่อนนะคะ ส่วนตัวดิฉันก็ว่าดีตรงที่เราได้มีเงินออมไว้ในระยะยาว จะให้ไปลงทุนอย่างอื่นก็ไม่ค่อยกล้าค่ะ ไม่ถนัดพวกเรื่องการลงทุน การประเมินว่าตัวไหนดี ตัวไหนไม่น่าเสี่ยง ดิฉันไม่กล้าเสี่ยงสักตัว แต่ถ้าคุณชอบก็ลองไปลงทุนอย่างอื่นได้อีกนะคะ

2020.03.27 6:7

Kantima

การซื้อกองทุน ltf กับ rmf มันก็ ลดหย่อนภาษีได้ทั้งคู่ค่ะแต่คนละส่วนกัน ขึ้นอยู่กับว่าเราชอบแบบไหนเราวางแผนชีวิตของเรายังไง อย่างส่วนตัวเลือกที่จะซื้อกองทุน rmf เพราะว่ามันเป็นกองทุน ที่เหมาะสำหรับคนที่ต้องการฝากเงินระยะยาวเพื่อไปใช้หลังเกษียณ ทั้งข้าราชการที่มีบำนาญหรือว่าคนที่ไม่ได้เป็นข้าราชการ เราก็เลยเลือกกองทุน rmf พออายุ 55 เมื่อไหร่เราก็ขายคืนได้ด้วยไง

2020.04.20 6:26

Chia

สำหรับเราเรารู้สึกว่ากองทุนLTF มีความเสี่ยงค่อนข้างสูงกว่าRMF ค่ะ เพราะว่า LTF ลงทุนในหุ้น ส่วน RMF มีหลากหลายระดับความเสี่ยงตั้งแต่ ต่ำ ปานกลาง จนถึงเสี่ยงสูง อันนี้ขึ้นอยู่กับเราว่าเราอยากจะเสี่ยงกองทุนไหน LTF ลงทุนต้องไม่ต่ำกว่า 7 ปี ส่วน RMF ไม่ต่ำกว่า 5 ปี หลังจากนั้นจะขายหรือจะเล่นต่อไปก็แล้วแต่คุณเลยจ้า ลองตัดสินใจดูน้า

2020.07.17 7:2

ขวาน

ผมใช้กองทุนรวมของ ltf ครับ เพราะว่าเป็นกองทุนรวมที่ผมสมัครใช้บริการมานานแล้ว แล้วผมรู้สึกว่าผลตอบแทนที่จะได้รับจาก ltf ก็ค่อนข้างที่จะมากกว่า รถสำหรับการตัดสินใจของมนุษย์เงินเดือนที่เลือกใช้กองทุนรวมจะยังผลให้ มีการได้รับการลดหย่อนภาษี ไม่สามารถที่จะมีการเก็บไว้สำหรับวัยเกษียณ ไม่ว่าจะตัดสินใจยังไงก็สู้ๆนะครับ

2020.07.24 1:21

-พีท Pitsanu-

คนวัยทำงานดูเรื่องการลดหย่อนภาษีไว้ก็ดีนะครับ ลงทุนได้ผลตอบแทนแล้วยังเอาไปลดหย่อนภาษีได้อีก สำหรับกองทุน LTF กับ RMF น่าสนใจทั้งสองกองทุนเลย แต่แค่เรื่องลดหย่อนภาษีอย่างเดียวคงตัดสินไม่ได้หรอกว่ากองทุนไหนดีกว่ากัน ผมมองถึงวัตถุประสงค์อื่นในการลงทุนรวมถึงผลตอบแทนด้วย มันก็เป็นแค่ความคิดเห็นของผมเท่านั้น คนอื่นคิดยังไงตามสะดวกเลยครับ

2020.08.12 6:57

โลมา

งั้นก็แสดงว่าลดหย่อนภาษีได้ทั้งคู่สินะ ขึ้นอยู่กับความเสี่ยงและระยะเวลาที่เราจะเลือกว่าจะลงทุนกับอะไร ครางวนี้ลองถามตัวเองดูดีกว่าจะเลือกอะไรถ้าเป็นเรา เาคืดว่าเราคงเลือก RMF เพราะเสี่ยงน้อยกว่าและมั่นคงกว่าในระยะยาว จะได้มีเงินตอบแทนไว้ใช้ตอนแก่ได้ด้วย เพราะเราไม่รีบร้อนอยากได้เงินอะไรตอนนี้งั้น LTF คงไม่เหมาะกับเรา

2020.08.30 22:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี