Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไร

ทุกวันนี้มีบัญชีเงินฝากหลายธนาคารหลายโปรโมชั่นให้เราได้เลือกใช้และสะดวกกับเราเมื่อเราจะจับจ่ายใช้สอยเดี๋ยวนี้สามารถดูความเคลื่อนไหวหรือว่าทำธุรกรรมผ่านทางโทรศัพท์มือถือได้แต่ไม่มีสมุดคู่ฝากอีกด้วยและไม่มีค่าบริการเกี่ยวกับการดูแลรักษาบัญชีอีกต่างหากแต่ผมได้ยินเกี่ยวกับบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินเกี่ยวกับเงื่อนไขที่ได้รับสิทธิพิเศษเกี่ยวกับการฝากของออมทรัพย์นี้คืออะไรครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sopa

ครับสำหรับบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินนี้เป็นการเก็บเงินไว้ใช้จ่ายทั่วไปเพื่อความสะดวกคล่องตัวในการใช้เงินมีเงินเก็บอุ่นใจและพร้อมใช้ในยามที่เราต้องการทุกเมื่อเราบริการฝากเงินเพื่อบุคคลธรรมดาไม่หักภาษีแสดงว่าเราสามารถถอนเงินกี่ครั้งก็ได้แล้วเงินที่เราฝากจำนวนคงเหลือก็ได้รับอัตราดอกเบี้ย 0.50 ต่อปีอีกถือว่าเป็นอะไรที่คุ้มมากมีการคิดดอกเบี้ยให้เราเป็นรายวันไม่เสียภาษีดอกเบี้ยสามารถนำสมุดเงินฝากค้ำประกันเงินกู้และเบิกเงินเกินบัญชีได้

2019.10.02 23:9

Courtney

อย่าฝากเงินโดยดูดอกเบี้ยเพียงอย่างเดียวแต่ควรพิจารณาเงื่อนไขนะคะ เพราะว่าเดียวนี้ดอกเบี้ยของธนาคารไม่ได้มากอย่างที่คิดเลยนะคะ เราว่าถ้าอยากฝาเงินเพื่อเอาดอกเบี้ย เราว่าต้องกลับไปคิดใหม่แล้วคะ เราว่าเอาเงินที่จะฝากไปลงทุนอะไรดีกว่านะค ผลกำไรที่ได้น่าจะมากกว่าดอกเบี้ยที่ได้แค่ 0.50% เท่านั้นเองคะ แต่ถ้าอยากเก็บเงินเอาไว้ก็ได้คะ

2020.06.22 13:37

จ้อ

เราเองก็เป็นลูกค้าของธนาคารออมสินมานานค่ะบัญชีเงินฝากตัวนี้ ไม่ได้ให้ดอกเบี้ยเยอะเท่าไหร่หรอกนะคะเราเปิดบัญชีเงินฝากตัวนี้เพราะว่าเอาไว้เป็นทางผ่านเงินแล้วอีกเรื่องคือชื่อเสียงของธนาคารออมสินที่มีมายาวนานทำให้เรารู้สึกปลอดภัย แล้วก็การเก็บเงินฝากไว้ในบัญชีตัวนี้ก็ช่วยเราเรื่องลดหย่อนภาษี แต่ละปีได้ด้วยนะคะ

2020.07.12 21:13

บอย

ถ้าเราเป็นคนนึงที่เก็บเงินไว้กับตัวเพื่อใช้จ่ายในค่าสาธารณูปโภค แต่ก่อนที่เงินนั้นจะถูกใช้จ่ายไปเพื่อที่จะได้รับผลกำไรก็ ให้ทำการฝากไว้ในบัญชี เงินฝากเผื่อเรียกธนาคารออมสิน เพื่อที่จะได้รับอัตราดอกเบี้ยในการฝากเงินแล้วก็สามารถที่จะถอนเงินออกมาใช้เมื่อไหร่ก็ได้ตามที่เราต้องการใช้เงินครับ ถือว่าเงินที่อยู่ในกระเป๋าของเราจะไม่ได้อยู่เฉยๆแต่มีดอกเบี้ยด้วย

2020.07.25 8:20

เจนจิ

เป็นบัญชีแบบว่าใครๆก็สามารถทำได้ เริ่มอายุ7 ปีก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินนี้ ฝากง่าย ถอนง่าย ไม่ยุ่งยาก ไม่มีการจำกัดจำนวนเงินฝากและถอนในแต่ละครั้ง แต่แน่นอนว่าต้องมากกว่า 1 บาทแน่นอน จ่ายดอกเบี้ยทุกๆหกเดือน แต่คิดดอกเบี้ยเป็นวันนะค่ะ ไม่ว่าจะอาชีพอะไร ฝากเท่าไหร่ ทุกจำนวนเงินจะได้รับดอกเบี้ยอยู่ที่ 0.250% เท่านั้นค่ะ

2020.08.15 11:42

ชนัศชัย😉

เท่าที่ผมเข้าใจ บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารอื่นๆหรือบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินอัตราดอกเบี้ยเงินฝากที่ได้รับไม่สูงเท่าไหร่นะครับ เหมือนกับเอาไว้เป็นบัญชีสำหรับใช้จ่ายน่ะ แต่ถ้าเป็นบัญชีเงินฝากประจำจะได้ดอกเบี้ยเยอะกว่าหน่อยเพราะเป็นเหมือนการออมเงิน เน้นฝากไม่เน้นถอน ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะเปิดบัญชีไว้ทำอะไรอะครับ

2020.08.21 9:53

OOOOH!

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เหมือนกันมั้ยคะ คือ เราเข้าใจว่าบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกเป็นบัญชีที่เจ้าของบัญชีสามารถฝาก ถอน หรือโอนเงินเมื่อไหร่ก็ได้ ไม่มีการกำหนดว่าจะต้องฝากเงินเป็นประจำเท่านี้เท่านั้นในทุกๆเดือนหรือสามารถถอนเงินออกมาจากบัญชีได้ก็ต่อเมื่อฝากเงินไปแล้วกี่เดือน..ทำนองนี้น่ะค่ะ

2021.09.29 13:26

Jamras807

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะมีความพิเศษหรือจุดเด่นอะไรมากมายเหรอครับ ผมว่าบัญชีนี้ก็เหมือนกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารอื่นนะ คือ เป็นบัญชีสำหรับการใช้จ่ายของเจ้าของบัญชี รับเงินเข้ามาแล้วก็ใช้จายออกไปเหมือนกระเป๋าสตางค์ของเรานี่แหละที่มีการเข้าและออกของเงินอยู่ตลอดเวลาน่ะครับ ผมว่างั้นนะ

2022.01.12 7:22

กัญญา

ธนาคารออมสินเข้าใช้ ชื่อบัญชีเงินฝากที่ไม่เหมือนกับของธนาคารอื่นๆคะ แต่บัญ๙ีที่พี่ถามก็จะเหมือนกับบัญชีออมทรัพย์นั้นแหละคะ เรื่องจุดเด่นก็น่าจะมีคะ แต่ถ้าเป็นตัวธรรมดาๆเลย เรื่องจุดเด่นไม่ค่อยเท่าไรหรอกคะ ส่วนใหญ่ก็แค่เอาไว้เพื่อการใช้งานเท่านั้นคะ ถ้าพี่อยากได้จุดเด่นน่าจะเลือกบัญชีประ๓ทอื่นมากกว่าคะ

2022.03.21 16:2

-Napapat-

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินเหรอคะ เราว่าน่าจะเหมือนกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารอื่นๆนะ ปกติอะบัญชีเงินฝากประเภทนี้เอาไว้รับเงินเข้าแล้วก็ใช้จ่ายออกไปแบบเรื่อยๆ แบบว่าเป็นบัญชีเงินฝากเพื่อการใช้จ่ายซะมากกว่า ไม่ได้เป็นบัญชีเงินฝากเพื่อการออม เรื่องดอกเบี้ยก็ไม่ได้สูงมากเท่าไหร่ ซึ่งก็ปกติแหละ

2022.04.09 15:44

**เอนนี่

สิทธิพิเศษเมื่อใช้บริการบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสิน..คืออะไรคะ บัญชีออมทรัพย์แบบทั่วไป มีสิทธิพิเศษด้วยเหรอ มีใครใช้บริการอยู่มั้ยคะสำหรับบัญชีนี้ ตอนนี้มีโปรโมชั่นหรืออะไรที่น่าสนใจบ้างหากว่าจะเปิดบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินเนี่ยอะค่ะ หรือบัญชีประเภทอื่นมีสิทธิพิเศษที่ดีก็บอกได้ค่ะ

2022.05.27 13:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ความป่วยไข้

บัญชีออมทรัพย์ UOB secure จ่ายค่ารักษาพยาบาลไหม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี