Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะใช้ Bluepay card ได้ยังไงในเมื่อไม่มีบัตรคะ?

ปกติเวลาใช้พวกแอป e-wallet เนี่ย เราก็จะได้บัตรมาสเตอร์การ์ดที่เป็นเหมือนบัตรเสมือน บัตรเครดิต บัตรเดบิตการ์ด เอาไว้ใช้ตอนซื้อของใช่ไหมคะ เเต่บัตร Bluepay card เนี่ยมันไม่ใช่บัตรเสมือน แต่มันเหมือนไม่มีบัตรเลย เพราะเราจะไม่ได้บัตรไว้ถือ แต่ได้ข้อมูลของบัตรมาแทน ก็เลยอยากรู้ว่า เราจะใช้งาน Bluepay card ได้ยังไง?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อัญชลี

ใช่ค่ะ เพราะจะไม่มีการ์ดพลาสติกมาให้เราเลย ก็ดีนะคะถือว่าช่วยกันลดโลกร้อนด้วย แต่ถึงเราจะไม่ได้ถือบัตรจริงๆ เราก็ใช้งานบัตรได้ค่ะ ถ้าร้านค้าออนไลน์ที่เราซื้อของรับบัตรมาสเตอร์การ์ด ที่เราต้องทำก็แค่กรอกข้อมูลรายละเอียดของบัตร Bluepay card ลงในหน้าชำระสินค้า พวกรหัส 16 หลัก โค้ดพิเศษสำหรับธุรกรรมออนไลน์ ถ้าเงินในบัตรเราพอ ระบบก็จะอนุมัติค่ะ ส่วนรายละเอียดของบัตร Bluepay card ก็จะดูได้ในแอป Bluepay wallet ของเราตรงเมนู Bluepay card ค่ะ

2019.10.16 23:9

Anurat

ดีเลยนะ เราไม่ต้องไม่ขอสมัครบัตรเครดิตก็ได้ เพราะว่า BluePay Card คือ VirtualPrepaid Card หรือ บัตรเสมือนที่ไม่มีการออกบัตรในรูปแบบการ์ดพลาสติก เพื่อใช้ในการซื้อของออนไลน์ ถ้าเราจะใช้งาน เราจะได้รับ เลขที่บัตร 16 หลัก รหัสความปลอดภัย 3 หลักเหมือนกับบัตรเครดิตเลยครับ เพียงแค่นี้เราก็สามารถซื้อสินค้าออนไลน์ได้เลยครับ

2020.06.25 7:0

แหวนแหวน

ใช่ค่ะ เดี๋ยวนี้เราทำธุรกรรมฝากถอนในแอปกันหมดแล้ว เลยไม่ต้องพกบัตรATM กัน BluePay Card ก็เหมือนกัน จะไม่มีบัตรให้เรา แต่จะมีเลขมาให้เราค่ะ เพื่อที่เราจะเอาไว้ใช้จองที่พัก โรงแรม หรือตั๋วต่างๆ เพราะในเรื่องการจอง ยังต้องมีการขอการยืนยันข้อมูลจากบัตรอยู่ ดังนั้นBluePay Card ถือว่าสะดวกเลยค่ะ สามารถใช้งานตามเลขที่ะนาคารให้มาได้เลย ไม่ต้องกังวลบัตรหายด้วย

2020.07.28 16:15

ลูกไก่ในกำมือ

มีโทรศัพท์แค่เครื่องเดียวก็พอแล้วมั้งครับสมัยนี้ จ่ายเงินกันสะดวกเกิ๊น ทุกวันนี้พวกแอพพลิเคชั่นหรือ..เขาเรียกว่าอะไระ..ระบบการชำระค่าสินค้าและบริการต่างๆอะไรพวกนี้อะครับ มันมีออกมาเยอะแยะมากมายเหมือนจะแข่งกันเลยนะครับ อย่างนี้คนที่ใช้งานจะตามกันทันมั้ยล่ะเนี่ย เอาเป็นว่าเลือกใช้ในแบบทีเราสะดวกและถูกใจก็พอครับ

2020.07.31 4:25

บวร

ใช้แอพพลิเคชั่นสิครับ เดี๋ยวนี้มี application blue play ออกมาให้เลือกใช้บริการได้แล้ว โดยทำการเติมเงินเข้าไปและใช้เหมือนกับบัตรเดบิตหรือบัตรเครดิตเลย การจ่ายเงินและการซื้อของจากตู้ก็สามารถทำได้ง่าย โดยที่เราไม่ต้องมาใช้บัตรที่จะชำรุดได้ง่ายๆแล้ว เพราะเดี๋ยวนี้ใครๆก็มีโทรศัพท์มือถือและอินเทอร์เน็ตติดตัวกันตลอดเวลา

2020.08.14 14:33

Hello! Cello.

ก็ดีอะสิชื่อบัตร Bluepay card แต่ไม่มีบัตรจริงๆให้ใช้ จะซื้อของออนไลน์แค่ใช้เลขที่บัตร 16 หลัก กับรหัสความปลอดภัย 3 หลักก็ซื้อของได้ละ เราเข้าใจถูกใช่ปะ ที่เราว่าดีไม่มีบัตรให้ใช้เพราะจะได้ไม่ต้องทำบัตรหายไง ไม่มีมาตั้งแต่แรกเราก็ไม่ต้องทำหาย รู้ใช่มะว่าพูดอย่างนี้เคยหายมาแล้วไม่น้อย555🤣 อย่างไรก็ตาม ใช้งานทุกครั้งด้วยความระมัดระวังนะคะ

2020.08.28 10:2

พงษ์ศักดิ์

ไม่ทราบว่าตัวนี้มันสามารถผูกกับแอพฯหรือว่าอะไรได้ด้วยใช่ไหม เพราะถ้าให้แค่เลข 16หลักมาให้ มันจะดูแปลกๆไหม มันน่าจะมีอะไรที่ใช้งานง่ายกว่านี้นะ ไม่ต้องมานั้งกลัวว่าจะจำรหัสได้ไหม เพื่อน ถ้าคิดว่ากการใช้งานตัวนี้ยาก ก็ไม่ต้องกังวลไปนะครับ เพราะว่าแอพฯวอลเล็ทเดี่ยวนี้มีออกมาให้เราเลือกใช้เยอะ ไม่ต้องไปใช้ที่มันยากๆหลอก

2021.08.27 15:27

Weerat

ใช้ e-wallet แล้วยังอยากได้บัตรอีกเหรอครับ ไม่ต้องก็ได้มั้ง พกแค่โทรศัพท์มือถือเครื่องเดียว ไปไหนมาไหนก็ได้ ซื้ออะไรก็ได้เพราะว่ามี e-wallet ที่เป็น application สำหรับชำระเงินค่าสินค้าและบริการได้อยู่แล้ว พอแล้วครับ บัตรไม่ต้องแล้วล่ะ ถ้าอยากพกบัตรสักใบ ผมว่าเป็นบัตรเครดิตเลยดีกว่า เวลาใช้ก็ระวังค่าใช้จ่ายด้วยครับ

2021.09.24 14:0

นวพร

แอพหรือว่าบริการของ Bluepay ตอนนี้เค้าปิดตัวลงแล้วคะพี่ ไม่สามารถใช้งานอะไรได้แล้ว น่าจะปิดช่วงปลายปีที่ผ่านมายังไงนี่แหละคะ เพื่อนของเราเคยใช้งานอยู่ก่อนที่เขาจะปิด เงินยังค้างอยู่ในนั้นเลย ไม่รู้ว่าตอนนี้ได้เงินส่วนนั้นคืนมาบ้างหรือยัง เห็นหลายคนบอกว่าเงินที่จะได้คืนค่อนข้างที่จะได้ช้ามาก น่าเสียดายนะแอพแบบนี้

2022.01.29 9:43

อานนท์

อ้าว แอพฯ ตัวนี้ ยกเลิกการใช้งานไปแล้วเหรอ ไม่ทราบว่าปิดไปนานหรือยัง น่าเสียดายนะ เมื่อก่อนผมเคยใช้งานวอลเล็ทตัวนี้ตอนที่ไปเรียนที่กรุงเทพครับ เมื่อก่อนก็จ่ายบัตร BTS กับซื้อตั๋วหนัง ดูกับสาวๆ แล้วก็เพื่อนๆ ใช้งานง่ายดีนะ น่าเสียดายจังเป็นวอลเล็ทที่ดีหนึ่งตัวเลยละครับ แล้วแบบนี้คนที่มีเงินค้างอยู่เอาไงละครับ

2022.02.26 14:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

true wallet แตกต่างจาก BluePay ยังงัย และมีข้อดี ข้อเสียต่างกันอย่างไร

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

All (อี วอลเล็ต)

ทำการถอนเงินได้ไหมครับ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

นอกจากหน้าตู้แล้วจะเติมเงินเข้าแอป Bluepay wallet ได้ยังไง?

วิธีซี้อตั๋วหนังในแอป bluepay

Bluepay รับเงินคืนได้ไหม

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

LazadaกับShopeeอะไรดีกว่ากันคะ

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย

หนัง Pu Pd pvc ต่างกันยังไง

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

mPay ถอนเงินไม่พลาด

เมื่อก่อนเรามีความสงสัยนะครับว่า การมีแอฟเงินสดมันปลอดภัยจริงๆไหมดดยเฉพาะเรื่องการถอนเงิน เพราะขนาคนที่จ้่ายเงินสดด้วยกันเองยังถอนผิดในบางครั้งเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นแอฟถ้าถอนผิดจะไปเอาคืนจากไหน เลยลองๆใช้mPay ดูว่า มันดีไหม ก็ต้องแปลกใจมากๆใช้ มาสองปีแแล้ว ไม่พลาดสีกครั้ง เพราะมีระบบทำรายการตรวจสอบไม่มีความผิดพลาดจากการทอนเงิน จริงๆ

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

mPay จ่ายได้ทุกอย่าง

การชำระบิล กันบ้าง โดยจะเห็นว่า แอปพลิเคชัน mPAY ครอบคลุมการชำระบิลแทบจะทุกบริการเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น ค่าสาธารณูปโภค อย่างเช่น ค่าน้ำ, ค่าไฟ, ค่าโทรศัพท์บ้าน หรือจะเป็นบัตรเครดิต, ลิสซิ่ง, ประกันภัย, ประกันชีวิต, ค่าอินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ ยังสามารถเติมเงินสำหรับเกมออนไลน์ได้อีกด้วย เรียกได้ว่า สะดวกมากเลยครับ

mPay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี