Forum
แก้ไขล่าสุด: 

TMB saving care ต่างจากบัญชีออมทรัพย์อื่นยังไง

เดี๋ยวนี้บัญชีออมทรัพย์เป็นประโยชน์ให้เราสามารถได้รับดอกเบี้ยจากการฝากเงินออมของเรา ยิ่งเราเอาเงินมากเราก็จะได้รับดอกเบี้ยเพิ่มมากขึ้นยิ่งเราไม่ค่อยถอนเงินออกมาก็ยิ่งได้รับดอกเบี้ยเพิ่มขึ้น แต่นอกจากการฝากเงินแล้วเดี๋ยวนี้ได้ยินข่าวว่ามีบริการของ TMB saving care แตกต่างจากบัญชีธนาคารอื่นๆอย่างไรเราไม่ได้มีไว้แค่การออมเงินและได้รับดอกเบี้ยเท่านั้นเหรอแต่มีบริการอื่นๆอีกที่มีสิทธิประโยชน์แตกต่างจากบัญชีอื่น

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ญาณิน

ครับสำหรับบัญชีเงินฝาก TMB saving care มีสิ่งที่บัญชีเงินฝากธนาคารอื่นๆไม่มีก็คือมีการประกันอุบัติเหตุมีการคุ้มครองเมื่อเกิดอุบัติเหตุกับเราจากการสมัครบัญชีเงินฝากนี้และไม่ต้องจ่ายเบี้ยประกันด้วยและยังได้รับดอกเบี้ยตามที่ธนาคารให้จัดเตรียมไว้ให้อีกต่างหากก็โปรโมชั่นดีๆแบบนี้หาได้จากที่ไหนครับบัญชีเงินฝากอื่นๆก็แทบมีน้อยมากที่จะได้รับการประกันอุบัติเหตุแบบนี้และอย่าลืมนะครับการคุ้มครอง 20 เท่าของเงินฝากสูงสุด 3 ล้านบาท

2019.11.18 23:9

ชนิภรณ์

บัญชีออมทรัพย์ทั่วไปให้ดอกเบี้ย 0.125% ต่อปี แต่ไม่มีประกันอุบัติเหตุให้ ถ้าคุณทำประกันอุบัติเหตุก็ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันทุกปี ซึ่งความคุ้มครองก็ขึ้นอยู่กับค่าเบี้ยประกันที่จ่ายไป แต่ถ้าคุณเปิดบัญชี TMB saving care คุณจะได้ทั้งบัญชีออมทรัพย์ที่ให้ดอกเบี้ย 0.125% ต่อปี และได้ประกันอุบัติเหตุที่ให้ความคุ้มครอง 20 เท่าของเงินฝากในบัญชี ไม่ต้องจ่ายอะไรเพิ่มค่ะ

2020.06.18 13:49

สายใจ

ฉันกำลังคิดจะไปฝากเงินกับบัญชีออมทรัพย์TMB Saving Care ให้กับตัวเองสักเล่มนอกจากจะได้รับดอกเบี้ยแล้วฉันยังได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุ 20เท่าของเงินที่มาอยู่ในบัญชีและได้รับสูงสุดถึง3ล้านบาท โดยที่เราไม่ต้องเสียเงินค่าประกันภัยแต่อย่างใดและได้รับความคุ้มครองทันนี้ที่เราเปิดบัญชี ฉันคิดว่าคุ้มค่ามากเมื่อนึกถึงประโยชน์ที่ได้รับ

2020.07.04 7:50

ช้อนเงิน-ช้อนทอง

TMB Savings Care เป็นบัญชีสำหรับออมเงินด้วยและประกันภัยอุบัติเหตุด้วยค่ะ โดยที่คุณไม่ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกัน ถามว่าดีกว่าบัญชีออมทรัพย์ทั่วๆไปยังงัย? ตามปกติบัญชีออมทรัพย์ก็ใช้เเค่ฝากเงินเท่านั้นใช่ไหมค่ะ ไม่มีประกันหรือความคุ้มครองใดๆให้กับเรา แต่จะดีกว่าไหมคะถ้าคุณทั้งได้ออมเงินและได้รับความคุ้มครองโดยที่คุณไม่ต้องเสียเบี้ยประกัน ในขณะเดียวกันคุณก็ยังได้รับดอกเบี้ยด้วย

2020.07.07 11:16

จุ้นจ้าน

เราไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะว่าบัญชีออมทรัพย์ของธนาคารจะมีหลายๆแบบ และแตกต่างกันตรงไหนอย่างไรบ้าง เราเองเคยเปิดบัญชีออมทรัพย์กับ TMB จำได้ว่าไม่เห็นได้เลือกเลยว่าจะเปิดบัญชีออมทรัพย์แบบนั้นแบบนี้ แล้วตอนนี้บัญชีนั้นก้ไม่ค่อยได้ใช้ตอนนี้มาใช้ของงกรุงไทย เออว่าแต่บัญชีออมทรัพย์ของกรุงไทยหล่ะมีแบบไหนบ้าง? มีหลายแบบไหมคะ?

2020.08.08 13:54

สมปอง

ต่างตรงที่ชื่อนั่นแหละครับเขาก็บอกอยู่ว่า saving careตรงที่เราจำเป็นต้องมีวงเงินอยู่ในบัญชีธนาคารเพื่อเอาไว้ในกรณีที่ เราจะประกันชีวิตของเราเพื่อได้รับผลตอบแทนถึง 20 เท่ายิ่งมีวงเงินอยู่ในธนาคารเยอะเราก็จะได้รับผลตอบแทนสูงไปด้วยครับ ถ้าเรามีเงินอยู่ในบัญชีน้อยวงเงินที่จะได้รับในการคุ้มครองก็จะน้อยไปด้วย

2020.08.29 3:4

Holiday

ถ้าจะให้เปรียบเทียบแบบเห็นภาพชัด ก็เปรียบได้ว่าบัญชีออมทรัพย์ TMB Saving care คล้ายกับการทำประกันชีวิตนะครับ คือมีระยะเวลากำหนด ฝากเงินเรื่อยๆแต่ได้รับการคุ้มครองอุบัติเหตุ ไม่สามารถถอนเงิน ออกมาได้ก่อน กำหนด สำหรับคนที่ไม่มีแผนใช้เงินอะไรฉุกเฉิน ก็ถือว่าคุ้มมากครับถ้าจะออมเงินต่อเนื่อง ไปจนถึงครบกำหนด แต่ระหว่างนั้นยังได้รับการคุ้มครองด้วย แต่มันไม่เหมาะกับผมนะครับ เพียงแต่ผมเคยศึกษามาเหมือนกัน

2020.09.19 16:54

ราเมง สุโก้ย

บัญชีเงินฝากแบบนี้เขาบอกว่า จะ ฝาก หรือ ถอน เมื่อไหร่ก็ได้ไม่ใช่หรอครับคุณ holiday แล้วก็ยังได้ดอกเบี้ยตามปกติอีกด้วย และที่สำคัญมันไม่ได้คุ้มครองอุบัติเหตุที่เกิดจากการ ขับขี่ หรือโดยสาร รถจักรยานยนต์ ไม่รวมค่ารักษาพยาบาลในทุกรณี แม้กระทั้ง โดนฆาตกรรมถูกทำร้ายร่างกายก็ไม่ได้รับการคุ้มครองนะ คุณเจ้าของกระทู้ลองไปเช็คให้ดีก่อนตัดสินใจได้นะครับบางทีคุณอาจไม่ต้องการในสิ่งที่ผมพูดก็ได้

2020.09.23 0:50

Moana

คุณคงได้รู้แล้วนะคะเจ้าของกระทู้ว่าบัญชี TMB Saving care ต่างจากบัญชีออมทรัพย์ธรรมดายังไงหวังว่า คุณจะไม่สับสนนะคะเพราะบัญชีออมทรัพย์ธรรมดากับบัญชีนี้มันต่างกันมากจริงๆ แล้วถ้าคุณมีความต้องการอยากจะเปิดแค่บัญชีออมทรัพย์ธรรมดาแต่กลับไปเปิดบัญชี TMB Saving care แทนคุณจะผิดหวัง อย่างมากเลยทีเดียว เพราะมันไม่เป็นไปตามความต้องการของคุณเลยค่ะ

2020.09.30 17:52

MAC

@ญาณิน ถึงแม้จะมีความคุ้มครองอุบัติเหตุให้แต่ก็มีเงื่อนไขนะครับสำหรับบัญชีนี้ ก็คือจะต้องมียอดเงินคงเหลือตามเงื่อนไขถึงจะได้รับความคุ้มครอง ซึ่งผมว่าเปิดบัญชีทั่วไปแล้ว สมัครบัตรเดบิตหรือบัตร ATM ที่พ่วงประกันอุบัติเหตุดีกว่าครับ ผมว่ามันเป็นประกันอุบัติเหตุที่อิสระดีถึงแม้วงเงินคุ้มครองจะไม่สูงมาก แต่ก็ไม่ยุ่งยากครับ

2021.05.18 14:47

mini 85

มีให้เลือกเยอะครับสำหรับบัญชีเงินฝากของธนาคารต่างๆ ถ้าใครสนใจอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากเพิ่มเติม ดูรายละเอียดของหลายๆบัญชี หลายๆธนาคารเพื่อเปรียบเทียบว่าบัญชีเงินฝากใดที่ตรงกับความต้องการของคุณ อย่างที่เจ้าของกระทู้ถามมาก็น่าสนใจนะครับ ใครที่กำลังมองหาบัญชีเงินฝากประเภทเดียวกับที่เจ้าของกระทู้ถามมา ลองดูเลยครับ

2021.05.22 16:34

นินจา

@k.MAC เห็นคุณบอกว่าต้องมีเงินในบัญชีจำนวนที่เขากำหนดถึงจะได้รับความคุ้มครอง อยากทราบหน่อยนะคะว่าจะต้องมีประมาณเท่าไหร่หรอคะ ?? เคยได้ยินว่าธนาคารนี้เขาให้ดอกเบี้ยดีพอสมควรเลย เลยสนใจอยากจะสมัครไว้ค่ะ แล้วก็สนใจเกี่ยวกับเรื่องความคุ้มครองด้วย คือถ้าแค่มีเงินในบัญชีเท่านั้นก็โอเค ถ้าไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมรายปี

2021.07.31 1:47

Bamboo

@สายใจ ถ้าไปเปิดบัญชีนี้แล้วก็มาเล่าให้ฟังหน่อยนะคะว่าเป็นยังไงบ้างเกี่ยวกับเงื่อนไข คนที่ไปเปิดบัญชีล่าสุดน่าจะอธิบายได้ชัดเจนกว่า อยากรู้เหมือนกันค่ะอยากรู้เกี่ยวกับบัญชีเงินฝากรูปแบบอื่นๆเพราะส่วนตัวแล้วก็เคยฝากเงินแค่กับบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปเท่านั้น ก็ไม่รู้ว่าบัญชี TMB Saving care จะดีมากแค่ไหนนะเรื่องดอกเบี้ย

2021.09.04 15:41

Miya

ถ้าใครชอบบัญชีเงินฝากแบบที่เป็นมากกว่าการฝากเงิน ลองดูบัญชีเงินฝาก TMB saving care สิคะ ได้ทั้งการออมเงินและได้ความคุ้มครองเมื่อเกิดอุบัติเหตุด้วย นี่เป็นสิ่งที่บัญชีเงินฝากธนาคารอื่นๆไม่มี จึงทำให้ บัญชีเงินฝาก TMB saving care ต่างจากบัญชีอื่นค่ะ วงเงินคุ้มครองขึ้นอยู่กับเงินในบัญชีที่เรามี ต้องออมไว้เยอะๆค่ะ

2021.09.29 16:10

กรชนก

"TMB Savings Care บัญชีเงินออมที่มาพร้อมประกันภัยอุบัติเหตุ โดยไม่ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกัน" อันนี้เป็นสิ่งที่ธนาคารเขาบอกเอาไว้คะ สำหรับบัญชีตัวนี้คะ ดอกเบี้ยก็ไม่ค่อยได้มากเท่าไร แต่ จะได้การคุ้มครอง กรณีที่เราเสียชีวิตจากอุบัติเหตุ แต่เรา ไม่ได้เป็นคนที่รับผลประโยชน์นะคะ คนข้างหลังเราจะได้รับผลประโยชน์ โดยดูจากเงินในบัญชีของเรา ต้องไม่ต่ำกว่า1หมื่นบาท นะคะ

2021.10.03 15:21

Chanya ya

ต้องขอบคุณคนที่เข้ามาคอมเม้นท์ ที่ทำให้เราได้รู้ว่าการเปิดบัญชี TMB saving care ทำให้เราได้ดอกเบี้ย 0.125% ต่อปีและความคุ้มครองอุบัติเหตุในวงเงิน 20 เท่าของเงินฝากในบัญชีด้วย ถึงว่าทำไมหลายคนสนใจบัญชีออมทรัพย์ฉบับนี้ มันได้มากกว่าแค่ดอกเบี้ยเงินฝากนี่เอง ใครอยากออมเงินแบบไม่ต้องถอนออกจากบัญชีต้องบัญชีนี้เลยค่ะ

2021.10.06 14:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อุ่นใจเมื่อใช้ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ เมื่อสมัครจะได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 3,000,000 บาท หรือ 20 เท่าของเงินฝากในบัญชี และที่สำคัญไม่ต้องจ่ายเบี้ยประกันด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำ 5,000 บาท เปิดบัญชีได้แค่ 1 คนต่อ 1 บัญชีเท่านั้น และที่สำคัญเลยคือเราต้องคงเงินในบัญชีไว้ 5,000 บาท เพื่อให้เราได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุ

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

ไม่น่าเชื่อว่ามีบัตรแบบนี้อยู่บนโลก บัตรที่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี

TMB so Fast ฟรีค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี เงินเดือน 15,000 บาทก็สมัตรได้ ให้คุณสะสมPoint ได้เร็วขึ้นเพราะใช้จ่ายผ่านบัตรทุก 10 บาทรับ 1คะแนน ได้รับความคุ้มครองประกันอุบัติเหตุจากการเดินทางผู้ถือบัตร และคู่สมรส สูงถึง 6ล้านบาท มีบริการแบ่งจ่ายรายเดือน อัตรา 0% นาน 3เดือน ได้ทุกอย่าง ทุกร้าน ทุกวัน

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ฟาสต์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

บัตรขวัญสุดพิเศษรอคุณอยู่เมื่อสมัครบัตรนี้...!

ใครที่สมัคร TMB so Chill ตั้งแต่วันนี้ถึง 31 ธ.ค.62 มีโปรโมชั่น พิเศษ 3ต่อ 1) รับกระเป๋า BSC Travel Big เมื่อจ่ายผ่านบัตร 5,000 บาท 2) รับบัตรกำนัลห้องพัก1คืนพร้อมอาหารเช้า2คน ที่โรงแรมที่ร่วมรายการ มูลค่า 5,500 บาท เมื่อจ่ายผ่านบัตร50,000 บาท3) รับเครดิตเงินคืน 100 บาทเมื่อสมัครแจ้งยอดทาง E-Mail .

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ชิลล์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ธนาคารดิจิทัล

TMB saving care ถ้าเกิดความผิดพลาดในการโอนเงินผ่านอินเทอร์เน็ตทำยังไง

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,All (อุบัติเหตุ)

TMB saving care กรณีไหนที่จะทำให้บัญชีถูกปิดบ้าง

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

TMB saving care ทำธุรกรรมผ่าน TMB electronic banking ยังไง

TMB saving care กรณีสมุดคู่ฝากหายทำยังไง

TMB saving care บัญชีไม่มีการเคลื่อนไหวจะเป็นไรไหม

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน)

สามารถสมัครใช้บริการกับ tmb touch mobile app ได้ไหมคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

มีการเปรียบเทียบนิสัยทางการกับความขี้เกียจคิออะไรครับ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเราสมัครประกันนี้อุ่นใจได้เลยเพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงเรื่องปัญหาต่างๆในการเดินทาง แต่มีข้อยกเว้นอยู่อย่างหนึ่งคือจะไม่ได้รับความคุ้มครองในเรื่องของกระเป๋าเดินทางล่าช้า และทั้งนี้หากเกิดอุบัติเหตุทางบริษัทจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้สูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี และจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลสูงสุด 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่มีอายุตั้งแต่ 9 วัน - 75 ปี

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA อุ่นใจทุกการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี