Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปลี่ยนอาชีพจากพนักงานบริษัทมาเปิดร้านบุฟเฟต์

สวัสดีครับ ผมเป็นพนักงานประจำในบริษัทแห่งหนึ่งทำงานมาได้สองปีแล้วครับ แล้วรู้สึกอยากเปลี่ยนงานเพราะดูเหมือนงานอื่นได้เงินมากกว่าและหยุดงานง่ายกว่า ยิ่งถ้าเป็นธุรกิจของตัวเองด้วย ผมเลยคิดว่าช่วงนี้คนชอบเข้าร้านบุฟเฟต์กัน และยังขายดีมากมีลูกค้าเข้ามไม่ขาดสายเลย มีใครแนะนำไหมครับว่าร้านบุฟเฟต์ประเภทไหนดีกว่า?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phatra

ฉันคิดว่าร้านหมูกะทะทะเลปิ้งย่างน่าจะดีนะคะ เพราะคนชอบมาก แต่คุณก็อาจจะต้องหาพื้นที่ทำเลดีๆก่อนจะเปิดธุรกิจ วางแผนล่วงหน้าติดป้ายก่อนเริ่มเป็นเดือนๆ ให้คนรู้ว่าร้านคุณจะเปิดเมื่อไร ทำให้ร้านของคุณน่าสนใจมากขึ้น และความสะอาดนี้สำคัญมากนะคะ อร่อยแค่ไหนความสะอาดไม่มีก็ไม่ได้นะคะ น้ำจิ้มด้วยนะต้องเด็ดค่ะ ที่สำคัญคุณต้องเตรียมเงินที่จะใช้ในการลงทุนก้อนโตเลยล่ะ คิดก่อนก็ดีนะ แต่รับรองถ้าทำทุกอย่างที่เมื่อกี้บอกไปนะ รุ่งแน่นอนค่ะ

2019.08.01 18:0

Kraisingha

ผมคิดว่าน่าจะเป็นพวกชาบูก็ดูเข้าท่าครับ เพราะชาบูไม่มีควันมาก เปิดร้านในห้องแอร์ ใครๆก็ชอบครับ ไม่ร้อนด้วยครับ แต่ค่าใช้จ่ายอาจสูงหน่อยมันก็เสี่ยงอยู่ครับเพราะยิ่งถ้ามีหลายร้านในแถวนั้น คุณอาจต้องเพิ่มความสนใจในร้านของคุณและความเป็นเอกลักษณ์ของร้านคุณให้ดูน่าสนใจ และดึงดูดลูกค้า พร้อมโปรโมชั่นดีๆที่ทำให้หลายคนอยากเข้ามามากขึ้น และควรรักษาความสมดุลอยู่เสมอด้วยครับ ในเรื่องของราคาอย่าคิดว่าเห็นขายดีแล้วจะเพิ่มราคาล่ะ นั้นจะทำให้ลูกค้าถึงกับหนี้เลยทีเดียว

2019.08.01 18:0

gypsiaa

เดี๋ยวนี้คนชอบกินบุฟเฟต์มากจริงๆครับอาจเพราะความคุ้มด้วย ถ้าคุณสนใจธุรกิจนี้อยากจะเปิดร้านจริงๆละก็ดูทำเลดีๆนะครับ คนแถวนั้นชอบอาหารประเภทนี้มั้ย กลุ่มลูกค้าของคุณเป็นใคร จะได้เลือกอาหารได้ถูก การบริการก็สำคัญมากนะครับ ผมเคยเจอร้านนึงเป็บุฟเฟต์ทะเล มีกุ้งในบ่อแต่ไม่ให้ช้อนขึ้นมานะครับ ลูกค้าก็งงมากินบุฟเฟต์ทะเลแต่ทางร้านไม่ให้กินกุ้ง รอเวลาอะไรไม่รู้แต่สุดท้ายต้องให้ลูกค้ากินครับไม่งั้นโดยโวยเละแน่ แต่ที่แน่นอนกว่า ผมไปแค่ครั้งนั้นครั้งเดียวครับ

2020.03.27 6:48

Athiti

ต้องไปดูก่อนนะคะว่าที่ที่เราจะเปิดขาย แถวนั้นชอบกินแนวไหน แต่ถ้าเปิดตามๆกันมันก็แย่งลูกค้ากันด้วยใช่ไหมคะ ถ้าเนื้อย่างมีเปิดเยอะเราก็อาจจะเปิดร้านชาบู จิ้มจุ่ม ก็ได้ ปิ้งย่างทะเล แบบนี้แทน ลองหาไอเดียเรื่องการจัดร้านโปรโมชั่นดึงดูดลูกค้าเมนูใหม่ใหม่เอกลักษณ์เป็นของตัวเองแบบนี้คิดว่าน่าจะดึงดูดลูกค้าได้นะคะ แต่ไม่ว่าจะเปิดร้านอะไรก็ขอให้สู้สู้นะคะ

2020.04.20 6:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดร้านค้าที่ตึกแถวต้องไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ

All (การทำธุรกิจ)

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี