Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เงินเฟ้อคือภาวะทางการเงินแบบไหนครับ?

ผมเป็นทหารไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการเงินเท่าไหร่ เพื่อนๆก็เป็นช่วงวัยรุ่นที่กำลังจะเป็นผู้ใหญ่พวกเขาก็ชอบคุยกันเรื่องเงินครับ ผมจึงอยากมีเรื่องไปคุยกับพวกเขาได้บ้างใครพอมีความรู้ด้านนี้ไหมครับขอช่วยแชร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wonnapa

ตามที่ผมอ่านมานะครับ เงินเฟ้อหมายถึง การที่ระดับราคาสินค้าหรือบริการในระยะเวลาหนึ่งสูงขึ้นเรื่อย ๆ อย่างต่อเนื่อง ภาวะเงินเฟ้อช่วยสร้างแรงจูงใจให้ทุกคนใช้จ่ายและลงทุนเนื่องจากภาวะเงินเฟ้อทำให้เงินที่เก็บไว้มีมูลค่าน้อยลงเรื่อย ๆ การเพิ่มการใช้จ่ายและลงทุนถือเป็นประโยชน์ต่อระบบเศรษฐกิจ

2019.08.01 18:0

Sa

อืม ภาวะเงินเฟ้อมีผลต่อเศรษฐกิจทั้งบวกและลบคะ ผลเสียที่เกี่ยวข้องกับภาวะเงินเฟ้อรวมถึงการเพิ่มของต้นทุนค่าเสียโอกาสในการไม่ใช้เงินและการทำให้ผู้บริโภคกักตุนสินค้าเนื่องจากประเมินว่าราคาจะเพิ่มขึ้นในอนาคต และยังมีคำศัพท์อื่นๆที่เกี่ยวข้องกับอัตราเงินเฟ้อรวมถึง ภาวะเงินฝืด (การลดลงของราคาสินค้า)

2019.08.01 18:0

Boon-mee

เราก็เคยสงสัยว่าเงินเฟ้อคืออะไร เงินเฟ้อ คือ ภาวะที่ระดับราคาของสินค้าหรือบริการทั่วไปในประเทศสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง แต่ในเชิงมูลค่านั้นต่ำลง ตัวอย่างเช่น เมื่อสิบปีก่อนหากเรามีเงินเพียง 20 บาทก็สามารถซื้อก๋วยเตี๋ยวได้ 1 ชาม แต่ปัจจุบันเราต้องใช้เงิน 40 บาท ถึงจะได้ก๋วยเตี๋ยว 1 ชาม นั่นแสดงว่ามูลค่าของเงิน 20 บาทมันลดลงค่ะ

2020.03.27 7:2

Teerapat

ภาวะเงินเฟ้อก็คือ การที่เรามีเงินจำนวนเท่าเดิมแต่ค่าของเงินที่เรามีมันลดลงสรุป ของมันแพงขึ้นนั่นเองค่ะ แล้วก็มีแนวโน้มทุกๆปีว่าภาวะเงินเฟ้อก็จะมากขึ้นเรื่อยๆ แต่ที่จริงแล้วถ้าพูดถึงสภาพเศรษฐกิจนะถ้ามีภาวะเงินเฟ้อนิดๆหน่อยมันก็จะเป็นการกระตุ้นการลงทุนที่ดี แต่ว่าถ้าเกิดภาวะเงินเฟ้อน่ะก็อยู่ลำบากอย่างที่ว่านั่นแหละ ถ้าเกิดภาวะเงินเฟ้อนั่นหมายความว่าเราจำเป็นต้องหาเงินมากขึ้น แต่ใช้จ่ายเท่าเดิมค่ะ

2020.04.20 6:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต)

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี