Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีออมทรัพย์บัญชีเงินฝากพื้นฐานของ UOB เหมาะกับผู้สูงอายุไหม

ผมมีปู่ที่บ้านและผมต้องช่วยปู่ในการไปกดเงินที่ธนาคารเป็นเงินของผู้สูงอายุและเงินรับรับบำนาญ ถ้าไม่ไปรับตามเวลาก็จะไม่ได้อีกไม่สะดวกกับผมมากๆเลยเพราะผมต้องทำงานไม่มีกิจกรรมเยอะผมอยากจะรู้ว่ามีการผูกบริการดังกล่าวกับบัญชีรับเงินของผู้สูงอายุได้ไหมและได้ข่าวว่ามีบัญชีเงินฝากพื้นฐานของ UOB สามารถตอบโจทย์เกี่ยวกับเรื่องนี้ได้นั้นผมอยากจะถามว่าสามารถใช้บริการร่วมกับของภาครัฐได้ไหมครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Vanida

ใช้บริการได้ครับเพราะว่าเมื่อเปิดบัญชีเงินฝากพื้นฐานกับ UOB ฟรีค่ารักษาบัญชีและคุณสามารถผูกบัญชีการจ่ายเงินสูงอายุแล้วก็เงินบำนาญเข้ากับบัญชีดังกล่าวได้โดยที่คุณไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับเงินที่เข้ามาเลี้ยงในบัญชีและสามารถกดเงินในบัตรใช้ได้เมื่อไหร่ก็ได้ตามที่คุณสะดวกโดยที่คุณไม่ต้องเสียค่าบริการค่ารักษาบัญชีแล้วคุณก็ไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับการไปรับเงินให้ผู้สูงอายุว่าจะไม่สะดวกกับคุณคุณจะไปกดเงินเมื่อไหร่ก็ได้

2019.10.13 21:46

Ruang Sak

สามารถผูกบัญชีการจ่ายเงินสูงอายุแล้วก็เงินบำนาญเข้ากับบัญชี UOB ได้เลยครับ สามารถทำงานได้คล้ายกับบัญชีอื่นๆเลยครับ แต่การผูกบัญชี ของUOB เข้ากับการจ่ายเงินของรัฐไม่ค่อยได้รับความนิยมมากครับ เพราะว่าเวลาเบิกจ่ายไม่ค่อยมีตู้ให้กดเท่าไรครับ หลายคนถ้าผูกกับบัญชีนี้ก็ต้องไปหน้า UOB อย่างเดียวเลยครับ หลายคนเลยไม่นิยมครับ

2020.06.23 13:46

มานะ

แล้วคิดว่าถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปไม่ว่าจะของธนาคารไหนก็ใช้ร่วมกับบริการของภาครัฐได้หมดนะคะ แล้วก็บัญชีออมทรัพย์ ของ UOB เราว่าเหมาะกับทุกคนไม่ใช่แค่ผู้สูงอายุเท่านั้นด้วยค่ะ เพราะว่าบ้านเราเกือบทุกคนเลยมีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของ UOB เพราะว่าธนาคารนี้น่าเชื่อถือถึงแม้ว่าสาขาที่ต่างจังหวัดจะหายากหน่อยค่ะ แต่ธนาคารนี้ดีนะคะ

2020.07.13 21:53

บอย

สามารถทำได้นะครับแล้วก็สะดวกด้วยหมดปัญหาเรื่องตู้ ATM ของ TMB มีน้อยด้วย เดี๋ยวนี้มีบริการของอินเตอร์เน็ตแบงค์กิ้งของ TMB สามารถที่จะสมัครใช้บริการ และทำการโอนเงินที่ได้รับมาเข้ากับบัญชีออมทรัพย์ที่เรามีบัตรเดบิตหรือตู้ ATM ใกล้บ้านก็ได้ครับ เพราะการที่เราเปิดบัญชีออมทรัพย์อื่นขึ้นมาก็ฟรีแล้วเดี๋ยวนี้ ทำให้การกดเงินออกมาใช้จ่ายเป็นอะไรที่สะดวกมากครับ

2020.07.26 9:36

ยศพัฒน์..ก็มา

ไม่น่าจะจำกัดเรื่องของธนาคารนะครับ เพราะส่วนใหญ่ก็มีบัญชีธนาคารกันอยู่แล้วให้โอนเข้าบัญชีนั้นไปเลย แต่อย่างที่บางคนแนะนำแหละว่าดูเรื่องของตู้เอทีเอ็มด้วย เพราะบางธนาคารก็หาตู้เอทีเอ็มยากเหลือเกิน ไม่รู้ว่าคุณอยู่จังหวัดไหนด้วย บางจังหวัดตู้เอทีเอ็มก็มีไม่กี่ธนาคาร เลือกให้ดีนะครับ จะได้ไม่มายุ่งยากทีหลังอีก

2020.08.23 15:43

Rain

สามารถร่วมกับภาครัฐได้แน่นอนค่ะ เพราะว่า บัญชีออมทรัพย์บัญชีเงินฝากพื้นฐานของ UOB อันนี้ เค้าทำขึ้นมาเพื่อคนไทยและร่วมมือกับภาครัฐ แต่ไม่ใช่ทุกคนจะสามารถทำบัญชีนี้ได้ บัญชีนี้มีเพื่อเฉพาะบุคคลที่ถือบัตรสวัสดีการแห่งรัฐและบุคคลที่ได้สิทธิประโยชน์จากรัฐค่ะ และบุคคลที่เป็นคนไทยที่มีอายุ65ปีขึ้นไป บัญชีนี้จะช่วยให้ง่ายต่อการเชื่อมต่อเพื่อรับสิทธิประโยชน์หรือเงินที่เราจะได้รับจากภาครัฐ แน่นอนว่าใช้ได้กับผู้สูงอายุค่ะ

2020.08.29 4:7

ศักดิ์ดา

ดีจังเลยที่มีบัญชีแบบนี้ออกมาทำให้คนที่มีรายได้น้อย(บัตรสวัสดิการแห่งรัฐ)กับผู้สูงอายุก็สามารถเข้าถึงฝากเงินกับธนาคารได้ แม่ผมก็ไปเปิดบัญชีแบบที่ว่ามานี้เหมือนกันครับ แต่เป็นธนาคารกรุงไทยเพราะตู้มันหาง่ายกว่าตู้ uob 555 ที่จริงผมก็อยากไปเปิดบัญชีแบบนี้เหมือนกันนะเพราะมีบัตรสวัสดิการแห่งรัฐ แต่ผมสมัครได้ใช่มั้ยครับ เพราะมีบัตรสวัสดิการแห่งรัฐแต่อายุไม่ถึง65ปี

2020.09.25 7:47

ฺBee Bee#83

ผมคิดเหมือนบางคนที่บอกว่า ใช้ได้ทุกบัญชีนะสำหรับเงินของผู้สูงอายุ ส่วนเรื่องเงินบำนาญนี่ ไม่รู้จริงๆครับ เจ้าของกระทู้คงจัดการเรื่องการผูกบัญชีให้คุณปู่เรียบร้อยแล้ว ดีครับ สะดวกทั้งปู่ทั้งหลาน เอาจริงๆ ผมเองก็ไม่ค่อยรู้จักธนาคารยูโอบีเท่าไหร่ เคยเห็นครับแต่ไม่เคยไปติดต่อหรือเปิดบัญชีด้วย ธนาคารนี้มีอะไรน่าสนใจบ้างครับ?

2020.09.28 6:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต วีซ่า

เป็นผู้หญิงก็ต้องช้อปปิ้ง จะช้อปปิ้งทั้งทีก็ต้องมีบัตรเครดิตคู่ใจอย่าง UOB Preferred Card

บัตรนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการช้อปปิ้ง คะแนนสะสม ชอบส่วนคืนเงินสด ท่องเที่ยว เดินทาง เพราะมีวงเงินให้ 5เท่าของรายได้ มีระยะปลอดดอกเบี้ยนาน 55วัน ทุกยอดใช้จ่ายผ่านบัตร 15บาทได้คะแนนสะสม 1คะแนน รับเงินคืน 15% เมื่อใช้จ่ายที่ Cafee Amezon , True Coffee ผ่านบัตร UOB preferred มีประกันการเดินทางด้วย.

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

UOB Lady Solitaire บัตรนี้ทำมาเพื่อผู้หญิงจริงๆหรอ

สำหรับสาวๆที่ชอบช้อปปิ้ง บัตรนี้เหมาะกับคุณ เพราะบัตรนี้เข้าใจผู้หญิงอย่างแท้จริง ทั้งในเรื่องสะสมคะแนนเมื่อช้อปผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ ทั้งในห้างสรรพสินค้า และร้านค้าออนไลน์ รับคะแนนสะสมทุก10บาท อุ่นใจเมื่อท่องเที่ยวเพราะ ให้ความคุ้มครองกระเป๋าเงินในกรณีถูกขโมย สูญหายจากอุบัติเหตุในวงเงิน3,000 บาท.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตร UOB Lady Platinum บัตรที่รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง

ดิฉันขอแนะนำบัตร UOB Lady Platinum กับเพื่อนๆทุกคนเลยค่ะ เพราะบัตรนี้รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง สะสมคะแนนก็แสนง่าย ทุกๆ10 บาท สำหรับหารใช้จ่ายทั้งในและต่างประเทศ ณ ร้านค้าหรือร้านค้าออนไลน์ ในหมวดแฟชั่น, หมวดห้างสรรพสินค้าและหมวดซุปเปอร์/ไฮเปอร์มาร์เก็ต ก็ได้รับ 1 คะแนนแล้ว สะสมคะแนนได้เยอะก็เอาไปแลกเป็นบริการด้านความงามตามใจเราได้อีก รู้ใจผู้หญิงจริงๆค่ะ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

UOB lady's platinum บัตรที่ทำให้ฉันชอบช๊อปปิ้งมากขึ้น

บัตรนี้สำหรับคุณผู้หญิงเท่านั้นนะคะ ซึ่งตอบโจทย์ได้ดีมากในการช๊อปโดยเฉพาะใน ร้านค้าออนไลน์ ห้างสรรพสินค้าจ่ายทุก 10บาทจะได้ 1คะแนน ช้อปกับ UOB LUXEPAY แบ่งชำระ 0% นาน 6เดือน ไม่ว่าจะเป็น กระเป๋า เสื้อผ้า รองเท้าทั้งในและต่างประเทศ ตั้งแต่ 10,000 -200,000 บาทต่อเซลล์สลิป ใครที่ชอบช๊อปปิ้งสมัครเลยค่ะ.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

คุณสมบัติในการสมัครบัญชี มีอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี