Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้บริการการฝากเงินกับธนาคารกสิกรไทยทุกครั้งที่มีการฝากโอนที่สำนักงานสาขาก็จำเป็นต้องมีลายเซ็นของเราทุกครั้งแต่บางครั้งการเซ็นของผมก็ไม่เหมือนกันอาจจะมีลายมือที่ต่างไปบ้างบางครั้งก็เซ็นไม่ผ่านเลยอยากรู้ว่าการลงลายมือชื่อหรือว่าการเซ็นเอกสารเหล่านี้ทำไมจำเป็นต้องเหมือนเป๊ะเป็นเพราะเหตุอะไร

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Elizabeth

ครับการลงลายมือชื่อหรือการเซ็นสัญญาในเอกสารเกี่ยวกับการฝากเงินการถอนเงินหรือบริการอื่นๆจำเป็นต้องเหมือนจริงตามธรรมชาติครับเพราะจะต้องครบถ้วนเงื่อนไขที่ให้ไว้กับบริการอย่างเช่นรายมือชื่อหรือตรายางหรือดวงตาถ้ามีจะผิดเพี้ยนไม่ได้ตามธรรมชาติจากลายมือชื่อที่ให้ไว้จากตัวอย่างที่เคยเซ็นไว้ในสมุดทำให้จะไม่มีเหตุชวนสงสัยโดยที่ผู้ฝากยอมรับว่าธนาคารไม่มีข้อผูกพันในการที่จะตรวจสอบลายเซ็นหรือลายมือชื่อของเรา

2019.11.02 21:46

อติยาภา

ถ้าเป็นแบบนี้ เซ็น แล้วไม่เหมือนกันทุกครั้งเราว่า เปลี่ยนมาเป็นแบบเขียนชื่อ สกุลเลยดีกว่า เพราะว่าถ้าเราเซ็นเป็นไปได้ที่น้ำหนักหรือการขีดอาจไม่เหมือนกันทุกครั้งแต่ถ้าเราเขียนแบบที่เราเขียนหนังสือ ถึงแม้จะต่างกันบ้างแต่ทางเจ้าหน้าทีเขาจะดูโดยรวมมากกว่า เชื่อเราสิบางครั้งเจ้าหน้าที่ธนาคารยังเซ็นชื่อไม่เหมมือนกันทุกครั้งหลอก

2020.06.30 2:43

นิยดา

สำหรับเราเราคิดว่าถ้าเป็นเอกสารการฝากเงินทั่วๆไปไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะว่าทางธนาคารเค้าก็ให้สลิปเราเก็บไว้อยู่แล้ว แต่ถ้าเป็นเอกสารที่สำคัญอย่างเช่น เซ็นสำเนาบัตรประชาชน หรือเอกสารการขอกู้เงิน อะไรแบบนี้เราว่าค่อนข้างสำคัญนิดหน่อยนะคะ เพราะเรื่องนี้มันเกี่ยวกับเรื่องความปลอดภัยของตัวเราด้วย ยังไงถ้าคุณคิดว่าเซ็นไม่เหมือนกันควรเขียนชื่อเป็นตัวหนังสือดีกว่าค่ะ

2020.07.14 7:49

สวย

ส่วนมากเมื่อฉันใช้บริการที่ธนาคารในการฝากเงิน ฉันจะเซ็นชื่อไม่เหมือนกันบ่อยครั้ง แต่ไม่เห็นพนักงานพูดอะไร แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่ฉันถอนเงิน ถ้าลายเซ็นชื่อไม่เหมือนกันกับที่เซ็นในสมุดธนาคาร พนักงานจะให้ฉันเซ็นชื่อใหม่อีกครั้ง ฉันคิดว่าถ้าเราเซ็นชื่อไม่เหมือนกันกับที่เซ็นต์ชื่อในสมุดบัญชี เพราะทางธนาคารต้องกันความผิดพลาดที่จะเกิดขึ้นถ้าบังเอิญมีการปลอมลายเซ็นเกิดขึ้น

2020.07.20 7:29

น้ำส้มคั้น

เรื่องง่ายๆ ป่ะ ก็จริงๆ เเล้วเราไปเซ็นอะไรที่ไหนส่วนใหญ่มันก็สำคัญหมดป่ะ เดี๋ยวนี้มิจฉาชีพมีมาทุกช่องทางธนาคารก็ช่วยทั้งเราเเละตัวธนาคารเอง มันึงจำเป็นต้องเป๊ะมากๆ ไง อีกอย่ามันปลอดภัยกับเรามาก เพราะการเซ็นเอกสารต่างๆ นั้นมีผลกับชีวิตเรามากมายถึงเเม้จะเป็นถอนเงินธนาคารก็ตาม ในข่าวเยอะเเยะที่คนปลอมลายเซ็นไปใช้ในทางที่ผิด ๆ

2020.08.26 8:9

ลุงเล็ก

ถ้าถามว่าสำคัญมั้ยก็ต้องตอบว่าสำคัญนะครับ การเซ็นชื่อเกี่ยวกับธุรกรรมทางการเงินทุกอย่าง ส่วนตัวของผมนั้นไม่เคยเซ็นเป็นรายเซ็นนะครับ เพราะว่ากลัวจะเซ็นไม่เหมือนเดิม ก็เลยเลือกที่จะเขียนชื่อ นามสกุลแบบตัวบรรจงมากกว่า แบบทุกครั้งที่ต้องลงชื่อก็จะตั้งใจเขียนหน่อยไม่รีบร้อยครับ ก็จะเห็นว่าลายมือของผมจะเหมือนกันทุกครั้งยากแก่การลอกเลียนแบบครับ

2020.08.29 20:21

นานิ๊1156

มันก็ต้องสำคัญสิคะคุณพี่ ลายเซ็นเอกสารเชียวนะคะ หากในแต่ละครั้งไม่เหมือนกันก็นั่นแหละค่ะ เปลี่ยนจากการเซ็นเป็นลายมือปกติเลยดีกว่าค่าา และยิ่งการคิดลายเซ็นนี่ก็อย่าคิดให้ง่ายจนเกินไปด้วยค่ะ เพราะเดี๋ยวนี้การโจรกรรมเรื่องต่างๆมันก็มีให้เห็นๆอยู่ หากปลอมแปลงได้นี่จบเลยค่ะ เอาเป็นลายมือของเราเลยดีกว่าค่ะ

2020.09.13 10:53

พบ..รัก😍

เรื่องลายเซ็นกับการทำธุรกรรมการเงินกับธนาคารนี่สำคัญมากจริงๆครับ เคยให้ลายเซ็นกับธนาคารไว้อย่างไร เมื่อมาทำธุรกรรมต้องเซ็นให้เหมือนเดิม แบบเป๊ะเว่อร์! เลยอะครับ มีคนรู้จักเล่าให้ฟังว่าเจ้านายเขาเซ็นชื่อแต่ไม่เหมือนเป๊ะกับที่เคยเซ็นไว้ไง เจ้าหน้าที่ธนาคารไม่ยอม ต้องเซ็นใหม่ แล้วก็ทำอะไรอีกก็ไม่รู้ ยุ่งพอสมควรล่ะ

2020.09.28 9:6

Sonson

ถ้าลายเซ็นไม่เหมือนเดิม เจ้าหน้าที่ธนาคารก็ไม่แน่ใจว่าคุณเป็นเจ้าของบัญชีจริงๆหรือเปล่า เซ็นไปเซ็นมาไม่เหมือนเดิมสักครั้ง เขาสงสัยแน่ๆ เคยได้ยินนะว่ามีคนไปถอนเงินจากบัญชีของคนในครอบครัว แม้เจ้าของบัญชีไม่ได้ไปเอง แต่มีลายเซ็นไปอย่างเหมือนเลย ถอนเงินออกมาได้ด้วย ถ้าผมจำไม่ผิดจะประมาณนี้อะครับ น่าห่วงเหมือนกันนะ

2021.09.26 12:42

Peeraya PP

ลายเซ็นเอกสารต้องเหมือนเดิมทุกครั้งจริงๆค่ะ ไม่อย่างนั้นไม่ผ่าน ยิ่งเป็นเรื่องเงินๆทองๆที่เราไปทำธุรกรรมที่สาขาธนาคารนะ ถ้าเซ็นชื่อไม่เหมือนเดิมเจ้าหน้าที่ไม่ยอมจริงๆ แต่ถ้าเป็นเงินจำนวนเล็กน้อยก็ไม่แน่อาจจะพอคุยกับเจ้าหน้าที่ได้ อยู่่ที่หน้าตาท่าทางของเจ้าของบัญชีด้วยแหละเราคิดว่าอะนะ หากไม่มีพิรุธก็คงโอเค

2022.01.25 13:23

ปธาธิดา

ถามแปลกๆจังนะคะ ถ้าลายมือชื่อเซ้นไม่เหมือนกับที่เคยเซ็นเอาไง้ มันจะเป็นอย่างที่คุณเจอมานั้นแหละ รายมือชื่อที่เราเซ็นแล้วมีความสำคัญมากเลย ก็อย่างเช็น ราบมือชื่อที่เราเซ็นไว้ที่เอกสารของทางราชการ แล้วก็พวกประกันชีวิต แล้วก็ยังมี พวกที่เซ้นหลังบัตรเครดิตคะ ที่บอกมานี้เวลาที่เราจะเซ็นเราก็ต้องเชคของเดิมก่อนนะคะ

2022.03.31 8:40

somchai

เรื่องลายเซ็นที่ต้องเหมือนเดิมทุกครั้งเมื่อไปทำธุรกรรมการเงินที่ธนาคาร เป็นเหมือนกันทุกธนาคารล่ะครับไม่ใช่ว่าธนาคารกสิกรไทยที่คุณมีบัญชีธนาคารอยู่ด้วยจะเข้มงวดในเรื่องนี้อยู่ธนาคารเดียว หลายคนคงเคยเจอเหตุการณ์แบบเดียวกับที่คุณเจอนะ เซ็นชื่อไปแล้วต้องเซ็นใหม่อีกครั้ง เพราะว่าเซ็นชื่อไม่เหมือนกับครั้งแรกที่มาเปิดบัญชีครับ

2022.04.17 14:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

ให้ธุรกรรมต่างๆง่านขึ้นด้วยบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นถอน ฝาก โอน เติม จ่าย นอกจากนี้ยังสามารถถอนเงินต่างสาขาได้สูงสุดถึงวันละ 2,000,000 บาท โดยต้องนำสมุดบัญชีกับบัตรประจำตัวประชาชนไปด้วย จ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายน และเดือนธันวาคม โดยทางธนาคารไม่ได้กำหนดจำนวนเงินขั้นต่ำในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิตที่ให้ส่วนลด3% เมื่อซื้อของที่บิ้กซี

เมื่อช้อปที่Big C โดยใช้บัตรนี้ รับส่วนลดทันที่ 3%ถึง 1,500 บาท/เดือน เมื่อชำระสินค้าที่ร่วมรายการด้วยบัตรนี้ และเมื่อซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าในราคา 5,000 บาทขึ้นไปแบ่งชำระ 0%นาน 6เดือน จ่าย20บาทรับ1คะแนนสะสม มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางที่ครอบคลุมคู่สมรส และลูกที่อายุไม่เกิน 21ปีด้วยวงเงิน31ล้านบาท

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),การมีลูก,All (การมีบุตร)

เด็กเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกสิกรไทยได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าเราไม่ได้อัพยอดสมุดเงินฝากกสิกรไทยจะมีผลอะไรไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไร

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Common Sense By อลิอันซ์

Common Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติเหตุจากเกิดเดินทางหากผู้ที่เอาประกันนั้นมีอายุมากกว่า 16 ขึ้นไปและไม่เกิด 65 ปี จะได้รับความคุ้มครอง 3,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันนั้นอายุต่ำกว่า 16 ปีหรือมากกว่า 65 ปีขึ้นไปจะได้รับความคุ้มครอง 1,500,000 บาท และได้รับค่ารักษาในต่างประเทศสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

Common Sense By อลิอันซ์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันชีวิต

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อใช้ประกันนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงทรัพย์สินต่างๆที่เสียหายจากการเดินทาง โดยเมื่อเจอกับอุบัติเหตุทางบริษัทให้ค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี และได้รับค่ารักษาพยาบาลวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท เมื่อผู้เอาประกันมีอายุ 75 ปีขึ้นไป

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี