Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

ผมอยากเปิดใช้บัญชีออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทยเพื่อที่จะฝากเงินไว้สำหรับการรับดอกเบี้ยและผมอยากรู้ว่าผมถอนเงินออกมามีกรณีไหนไหมที่จะทำให้บัญชีเงินฝากของเราถูกระงับการใช้งานหรือว่ามีเงื่อนไขอะไรไหมที่จะช่วยให้เราไม่สามารถที่จะใช้บริการบัญชีต่อไปได้เพื่อที่เราจะสามารถหลีกเลี่ยงการถูก ระงับการใช้งานของบัญชีเพื่อไม่ต้องเปิดบัญชีใหม่อีก

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lucas

ครับในกรณีที่ผู้ฝากมียอดเงินคงเหลือในบัญชีต่ำกว่าจำนวนเงินขั้นต่ำที่ธนาคารกำหนดไว้บัญชีผู้ใช้ถูกระงับนะครับในขณะที่มีเงินต่ำกว่าในบัญชี 1 ปีและไม่มีการฝากถอนเงินเกิน 1 ปีผู้ฝากก็ยินยอมชำระค่าบริการรักษาบัญชีให้แก่ธนาคารด้วยตามจำนวนที่ธนาคารกำหนดโดยให้หักจากบัญชีเงินฝากของผู้ฝากให้ทันทีและหากไม่มีเงินฝากเหลืออยู่คู่ฝากยินยอมให้ธนาคารพิจารณาปิดบัญชีเงินฝากได้โดยไม่จำเป็นต้องให้ทราบล่วงหน้าด้วยครับ

2019.11.03 21:46

Ngoen

ใช้แล้วคะ ถ้าทิ้งบัญชีไว้เกินหนึ่งปีบัญชีจะถูกระงับการใช้โดยอัตโนมัติคะ แต่เราก็ยังสามารถไปของใช้หมายเลขบัญชีเดิมได้นะคะ เพราะเขายังมีข้อมูลของเราอยู่คะ ถ้าไม่อยากให้บัญชีโดนระงับ วิธีคือให้เราเหลือเงินติดบัญชีไว้ประมาณ500บาทคะเพียงเท่านี้บัญขีของเราก็ไม่โดนระงับการใช้งานแล้วคะ เพราะเขามีเงินให้หักค่าธรรมเนียมนะคะ

2020.06.22 11:37

นัชชา

เป็นไปตามที่เงื่อนไขของธนาคารได้กำหนดเอาไว้ค่ะ ในกรณีที่ไม่มีการเคลื่อนไหวของบัญชีมากกว่า 1 ปี เพราะแสดงว่าไม่มีการใช้บริการหรือคนที่ใช้บริการ ไม่อยากที่จะใช้บัญชีออมทรัพย์ดังกล่าวแล้ว ทางธนาคารก็เลยจะขอสงวนสิทธิ์ในการที่จะโทรมาปรึกษาหรือพูดคุย ทางบัญชีออมทรัพย์จะทำการปิดตัวเองโดยที่ไม่ได้แจ้งให้เราทราบด้วยค่ะ

2020.07.04 13:50

แพร

ส่วนใหญ่แล้วก็เป็นเพราะว่าเราทิ้งบัญชีไว้เกิน 1 ปีโดยที่ไม่ได้ไปยุ่งกับเงินในบัญชีเลยค่ะคือถ้าระบบของธนาคารเห็นว่าเงินในบัญชีของเราไม่ได้เคลื่อนไหวเลยจะครั้งสุดท้ายไป 12 เดือน หลายธนาคารก็จะเริ่มทำการหักเงินในบัญชีอัตโนมัติ แล้วถ้าเงินของเรามีน้อยกว่ายอดขั้นต่ำที่กำหนดไว้ ธนาคารก็จะหักเงินในบัญชีไปเรื่อยๆจนหมดเพราะเงินในบัญชีหมดแล้ว บัญชีเงินฝากของเราก็จะถูกปิดโดยอัตโนมัติค่ะ

2020.07.04 22:27

หนุ่มภูธร(¬‿¬)

มีอยู่เงื่อนไขเดียวล่ะครับที่จะทำให้บัญชีธนาคารของเราถูกปิด อย่างที่มีคนบอกไปแล้ว ส่วนใหญ่ไม่อยากใช้บัญชีนี้แล้วก็เลยปล่อยไว้เฉยๆเดี๋ยวก็ถูกปิดไปเอง อ้อ! เอาเงินออกมาก่อนแล้วค่อยปล่อยไว้น่ะครับ ถ้าวันหน้าอยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารนี้อีก ไม่รู้ว่าเขาจะให้ทำมั้ยหรือจะมีค่าธรรมเนียมอะไรหรือเปล่า อันนี้ผมไม่รู้นะครับ

2020.08.18 4:55

BOWLING

เราเองก้เคยทิ้งบัญชีไว้ไม่เคลื่อนไหวอะไรเลยนะ นานอยู่เหมือนกันแต่ก้ยังไม่ถูกปิดบัญชีเลยค่ะ คือเราเองมีบัญชีออมทรัพย์ของ SCB ไม่ทราบว่าของคุณเจ้าของกะทู้ที่อยากใช้บัญชีของกสิกรอันนี้ไม่รู้ว่สมีเงือนไขอะไร แต่ถ้ากลัวว่าบัญชีจะถูกปิดเมื่อถอนเงินออกมาหมดแล้วก็ลองเหลือนเงินไว้ในบัญชีสักร้อยสองร้อยก็ได้นะคะ

2020.08.31 17:34

คิดแต่ไม่ถึง

โหหหห ผมเป็นคนนึงที่ปล่อยบัญชีมานานแสนนาน นานของผมคือ 6 เดือนนะครับ5555 เพราะแถบไม่ได้ยุ่งเกี่ยวอะไรกับบัญชีนั้นเลย ดีที่เข้ามาอ่านเรื่องนี้ซะก่อนที่มันจะสายเกินแก้ เพราะผมก็ขก.ไปเปิดบัญชีใหม่เหมือนกัน ได้อ่านแต่ละเม้นแล้วรู้สึกว่าตัวเองมีสาระเรื่องแบบนี้ขึ้นมาทันทีเลยครับ ขอบคุณตัวเองที่เข้ามาอ่าน55555

2020.09.13 11:25

banana0264

เราก็เคยปล่อยให้บัญชีปิดไปเองเหมือนกัน😅 ไม่น่าทำอย่างนั้นเลยเนอะ ไปที่ธนาคารแล้วขอปิดบัญชีดีๆก็ได้ มีหลายคนทำแบบเรามั้ยอะ น่าจะเป็นบัญชีที่เราไม่ค่อยได้ใช้เพราะบางทีเปลี่ยนที่ทำงานก็เปลี่ยนบัญชีเพื่อรับเงินเดือนเข้าด้วยอะนะ แต่ถ้าเป็นบัญชีที่ใช้อยู่ประจำแล้วยังรู้สึกพอใจกับการใช้บัญชีนั้นอยู่ ก็ไม่ขาดการใช้งานหรอก

2020.09.28 9:20

million OH!

ถ้าทำธุรกรรมการเงินเป็นประจำ อย่างน้อยเดือนละครั้งก็ไม่มีปัญหาละค่ะ จะเป็นรายการฝาก ถอน หรือโอนเงินก็ได้ เพียงแค่ให้บัญชีมีการเคลื่อนไหว ก็ไม่มีใครมาปิดบัญชีธนาคารของเราได้แล้วล่ะ เมื่อไหร่ที่คิดว่าจะไม่ค่อยได้ใช้บัญชีนั้นแล้ว ไปปิดบัญชีที่ธนาคารเลยค่ะเสียเวลานิดเดียวเอง อย่าปล่อยให้บัญชีธนาคารถูกปิดไปเฉยๆเลย

2021.09.29 9:40

ชนันธชัย

ถ้าคิดว่าไม่ได้ใช้บัญชีตัวนี้แล้วก็ไปปิดบัญชีดีกว่าครับ เพราะทางธนาคารจะได้ไม่ต้องมาคิดค่ารักษาบัญชีกับเรา แต่ถ้าเป็นผมนะ บัญชีของธนาคารกสิกรก็น่าใช้ ยิ่งเป็นบัญชีแบบออนไลน์ด้วยแล้วยิ่งน่าใช้เลยครับ เพราะว่าดอกเบี้ยเงินฝากที่ได้จะได้มากกว่ามีแบบสมุดบัญชีด้วยนะครับ น่าเสียดายนะถ้าคุณจะไม่ใช้บัญชีของธนาคารนี้

2022.01.09 15:0

866Ritti7

มีแค่อย่างเดียวเท่านั้นละมั้งครับที่จะทำให้บัญชีธนาคารของเราถูกระงับการใช้งาน คือ เงินในบัญชีมีน้อยจนเบิกออกมาไม่ได้ หรือไม่ก็เบิกเงินออกไปหมดแล้วก็จบกัน ใช้บัญชีนั้นไม่ได้อีกหากไม่มีการฝากเงินเข้าไป มันก็นำไปสู่การไม่มีความเคลื่อนไหวในบัญชี หลายๆเดือนเข้าจนเป็นปีธนาคารก็ทำการระงับบัญชีของเราไป ผมเข้าใจถูกมั้ย

2022.03.17 4:55

Pitayut59.

ปกติ ไม่ค่อยถูกระงับการใช้งานบัญชีเงินฝากกันเท่าไหร่นะครับ ถ้าเป็นการใช้งานบัตรเครดิตก็ว่าไปอย่าง อาจมีเงื่อนไขมากกว่า อย่างที่มีคนมาบอกเจ้าของกระทู้น่ะแหละครับ หนึ่งในสาเหตุที่จะถูกระงับการใช้งานบัญชีเงินฝาก ก็คงจะเป็นการที่บัญชีเงินฝากนั้นไม่มีการเคลื่อนไหวเป็นระยะเวลานานหลายเดือนติดต่อกัน อย่าปล่อยให้นานเกินไปครับ

2022.04.18 13:5

Apirat pit

ขออนุญาตถามหน่อยนะครับ ถ้าเราไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากมานานจนถูกปิดบัญชี แล้วเราอยากกลับไปใช้บัญชีธนาคารนั้นอีกจะสามารถทำได้มั้ยอะครับ ทางธนาคารเขาจะคิดว่าเราเป็นลูกค้าที่ไม่ค่อยสนใจในการใช้บริการกับเขาหรือเปล่า แล้วเขาอาจจะไม่ให้เราใช้บัญชีธนาคารนั้นแล้วมั้ยอะครับ ใครมีประสบการณ์เรื่องนี้บ้าง มาบอกด้วยครับ

2022.05.19 12:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

ให้ธุรกรรมต่างๆง่านขึ้นด้วยบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นถอน ฝาก โอน เติม จ่าย นอกจากนี้ยังสามารถถอนเงินต่างสาขาได้สูงสุดถึงวันละ 2,000,000 บาท โดยต้องนำสมุดบัญชีกับบัตรประจำตัวประชาชนไปด้วย จ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายน และเดือนธันวาคม โดยทางธนาคารไม่ได้กำหนดจำนวนเงินขั้นต่ำในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิตที่ให้ส่วนลด3% เมื่อซื้อของที่บิ้กซี

เมื่อช้อปที่Big C โดยใช้บัตรนี้ รับส่วนลดทันที่ 3%ถึง 1,500 บาท/เดือน เมื่อชำระสินค้าที่ร่วมรายการด้วยบัตรนี้ และเมื่อซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าในราคา 5,000 บาทขึ้นไปแบ่งชำระ 0%นาน 6เดือน จ่าย20บาทรับ1คะแนนสะสม มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางที่ครอบคลุมคู่สมรส และลูกที่อายุไม่เกิน 21ปีด้วยวงเงิน31ล้านบาท

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),การมีลูก,All (การมีบุตร)

เด็กเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกสิกรไทยได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าเราไม่ได้อัพยอดสมุดเงินฝากกสิกรไทยจะมีผลอะไรไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี