Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำบัญชีทำไมหรือคะมีประโยชน์อะไรบ้าง?

ฉันทำงานไม่เต็มเวลาที่ร้านสะดวกซื้อใกล้ๆบ้าน ได้เงินไม่มากไม่รู้จำทำบัญชีรายรับรายจ่ายดีไหม เพราะใช้จ่ายเงินไม่มากแต่รู้มาว่า พวกพ่อค้านักธุรกิจพวกเขาควรทำบัญชี นั้นทำให้ฉันสงสัยว่าถ้าทำบัญชีจะมีประโยชน์อะไรบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sanoh

ประโยชน์ของการทำข้อมูลทางการบัญชีมีแน่นอนคะเราจะทราบถึงความก้าวหน้าของกิจการและประสบการณ์ในการดำเนินงานจะทราบถึงผลการดำเนินงานและฐานะการเงินของกิจการทำให้ผู้บริหารและผู้เกี่ยวข้องอื่นๆใช้ข้อมูลเพื่อประกอบการวางแผนการควบคุมและตัดสินใจและทำให้ทราบถึงข้อบกพร่องในการดำเนินงานที่ผ่านมา

2019.08.01 18:0

Pran

คุณควรทำบัญชีครับแม้มีเงินน้อย เพราะการทำบัญชี เป็นศิลปะของการรวบรวม บันทึก จำแนก และทำสรุปข้อมูลอันเกี่ยวกับเหตุการณ์ทางเศรษฐกิจในรูปตัวเงินและผลสุดท้ายของการบัญชีคือ การให้ข้อมูลทางการเงิน ซึ่งเป็นประโยชน์แก่บุคคลหลายฝ่าย เช่นคุณบอกพ่อ แม่ได้ว่าใช้เงินไปกับอะไรบ้าง

2019.08.01 18:0

manow

จะได้มีรายได้มากหรือรายได้น้อยการทำบัญชีรายรับ-รายจ่ายก็เป็นประโยชน์มากค่ะ ช่วยให้รู้ว่าเราใช้จ่ายกับอะไรไปบ้าง ใช่สิ่งที่จำเป็นมั้ย ช่วยวางแผนการเงินได้ด้วย ถ้าน้องอยากจะซื้ออะไร การที่ทำบัญชีไว้จะช่วยให้รู้ว่าถ้าเอาเงินไปซื้อของชิ้นนั้นน้องจะมีเงินใช้พอจนถึงเงินเดือนออกรอบใหม่มั้ย อย่าลืมแบ่งเงินเก็บออมไว้เผื่อใช้ยามฉุกเฉินค่ะ

2020.03.27 7:12

Su

คือถ้าสมมุติว่าเดือนไหนเราชักหน้าไม่ถึงหลังและเราก็ไม่ต้องคิดว่า เอ๋ เดือนนี้เราใช้จ่ายอะไรไปทำไมเงินถึงไม่พอ นั่งคิดทั้งวันให้ตายยังไงก็นึกไม่ออกหรอกค่ะเพราะแต่ละเดือนเราใช้จ่ายเยอะ ที่นี้ถ้าเราทำบัญชีรายรับรายจ่ายเราก็จะเห็นตัวเลขเห็นจริงๆว่าเราใช้เงินไปกับอะไรบ้าง เราได้ใช้ไปกับสิ่งที่จำเป็นจริงๆหรือเปล่า หรือใช้ตามใจตัวเองมากไปหน่อยจนทำให้เงินไม่พอ ถ้าทำบัญชีรายรับรายจ่ายจะมีประโยชน์มากค่ะ

2020.04.21 10:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

บัญชีออมทรัพย์

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี