Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมต้องทำบัญชีกันด้วยครับสงสัย?

ผมเป็นทหารอยู่ใกล้ๆบ้าน ได้เงินเดือนไม่มากไม่รู้จำทำบัญชีรายรับรายจ่ายดีไหม เพราะใช้จ่ายเงินไม่มากแต่รู้มาว่า พวกพ่อค้านักธุรกิจพวกเขาควรทำบัญชี นั้นทำให้ผมสงสัยว่าถ้าทำบัญชีจะมีประโยชน์อะไรบ้างครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tidarat

ประโยชน์ของการทำข้อมูลทางการบัญชีมีแน่นอนคะเราจะทราบถึงความก้าวหน้าของกิจการและประสบการณ์ในการดำเนินงานจะทราบถึงผลการดำเนินงานและฐานะการเงินของกิจการทำให้ผู้บริหารและผู้เกี่ยวข้องอื่นๆใช้ข้อมูลเพื่อประกอบการวางแผนการควบคุมและตัดสินใจและทำให้ทราบถึงข้อบกพร่องในการดำเนินงานที่ผ่านมา

2019.08.01 18:0

Madee

คุณควรทำบัญชีครับแม้มีเงินน้อย เพราะการทำบัญชี เป็นศิลปะของการรวบรวม บันทึก จำแนก และทำสรุปข้อมูลอันเกี่ยวกับเหตุการณ์ทางเศรษฐกิจในรูปตัวเงินและผลสุดท้ายของการบัญชีคือ การให้ข้อมูลทางการเงิน ซึ่งเป็นประโยชน์แก่บุคคลหลายฝ่าย เช่นคุณบอกพ่อ แม่ได้ว่าใช้เงินไปกับอะไรบ้าง

2019.08.01 18:0

Uriel

ที่จริงแล้วนะครับ การมีรายได้มากหรือรายได้น้อยควรทำบัญชีรายรับ-รายจ่ายเอาไว้จะเป็นประโยชน์มากครับ เพราะช่วยให้รู้ว่าเราใช้จ่ายกับอะไรไปบ้าง ใช่สิ่งที่จำเป็นมั้ย ช่วยวางแผนการเงินได้ด้วย ถ้าคุณอยากจะซื้ออะไร การที่ทำบัญชีไว้จะช่วยให้รู้ว่าถ้าเอาเงินไปซื้อของชิ้นนั้นแล้วจะมีเงินใช้พอจนถึงเงินเดือนรอบใหม่ออกมั้ย อย่าลืมแบ่งเงินเก็บออมไว้เผื่อใช้ยามฉุกเฉินด้วยนะครับ

2020.03.27 7:19

Nutcha

เงินมากเงินน้อย ทำบัญชีไว้ดีกว่าค่ะ เพราะการทําบัญชีรายรับรายจ่ายที่เราใช้ทุกเดือนหรือถ้าจะให้ดีก็ทำทุกวัน จะทำให้เรารู้ว่าตัวเราใช้จ่ายไปกับอะไรบ้าง ถ้าเราเห็นว่าเราใช้จ่ายกับบางอย่างที่ไม่จำเป็นมากเกินไปเราก็จะมีวินัยในการใช้เงินมากขึ้น และการทําบัญชีรายรับรายจ่ายจะช่วยให้เรารู้จักบริหารเงิน ควบคุมเงินเป็น ถ้าในอนาคตอยากจะทำธุรกิจ หรือไม่ขอสินเชื่อกับธนาคาร การฝึกทำบัญชีไว้ก็จะช่วยให้เราดูเรื่องพวกนี้เป็นด้วยค่ะ

2020.04.21 10:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี