ในกรณีที่มีหนี้สินอยู่กับธนาคารจะถูกหักเงินในบัญชีไหม

ถ้าเรากู้เงินเรียนหรือว่าเรามีหนี้สินกับธนาคารกสิกรไทยเราต้องทำการชำระผ่อน 29 นี้แต่เรายังรอเวลาที่จะชำระว่าเรายังไม่ต้องการที่จะชำระหรือว่าตั้งใจที่จะยกเว้นการชำระเรามีเงินเหลืออยู่ในบัญชีออมทรัพย์ของเราธนาคารสามารถที่จะหักเงินจากบัญชีเงินฝากของเราได้ไหมหรือเขาต้องขออนุญาตเราก่อนผมอยากรู้เกี่ยวกับข้อมูลเหล่านี้

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

• user image

ปานเทพ

ถ้าในกรณีที่ผู้ฝากมีหนี้ สิ่งที่ต้องชำระอยู่กับธนาคารไม่ว่าจะเป็นหลักประกันหรือไม่ก็ตามผู้ฟังย่อมให้ธนาคารมีสิทธิ์หักเงินจากบัญชีเงินฝากประเภทใดๆที่ผู้บ่าวมีอยู่กับธนาคารหรือเงินซึ่งอยู่ในความดูแลครอบครองหรือในอำนาจสั่งการของธนาคารไม่ว่าธนาคารจะได้รับฝากเงินได้รับการครอบครองดูแลหรือได้รับอำนาจสั่งการนี้มาทางใดเพื่อชำระหนี้และความรับผิดชอบของผู้ฝากให้เดินทางโดยไม่ต้องบอกกล่าวครับ

2019.10.27 20:37

ธเนศ

ทำได้ด้วยเหรอคะ ที่เขาสามารถหักเงินออกจากบัญชีของเราออกไปกรณีที่เราไม่ได้จ่ายตามนัดนะคะ เราไม่เคยเจอมาก่อนเลยนะคะ ถ้าเขาทำได้แบบนี้ ความเป็นส่วนตัวของเราจะอยู่ที่ไหนเหรอคะ เราว่าไม่น่าจะใช่นะคะ ถ้าจะหักเงินจากบัญชีเรา เขาต้องได้รับความยินยอมจากเจ้าของบัญชีก่อนไม่ใช่เหรอคะ แล้วเขาถึงสามารถหักเงินจากบัญชีเราได้นะคะ

2020.06.23 6:37

สมนึก

ก็ต้องดูก่อนนะครับว่าเราได้ทำรายการสำหรับการหักอัตโนมัติสำหรับเงินกู้ยืมเรียนไหม ถ้าเราถึงกับขั้นไปทำรายการเพื่อหักอัตโนมัติในแต่ละเดือนแล้วแล้วก็ ก็ต้องมีการหักเงินตามระเบียบครับ ส่วนในเรื่องของการที่เราถอนเงินออกมาทำให้มีเงินไม่พอในการให้หัก ก็จะมีการคิดอัตราดอกเบี้ยเพิ่ม อันนี้ก็แล้วแต่เรานะครับว่าหาเงินมาได้เมื่อไหร่ค่อยฝากกลับคืนไปเดี๋ยวก็มีการหักเพิ่มเติมเองล่ะครับ

2020.09.16 13:53

heart❤💛🤍💚

อ่านเรื่องของเจ้าของกระทู้แล้วก็งงดีนะคะ พิมพ์ตอนที่กำลังมีเรื่องต้องคิดหลายอย่างหรือเปล่า ดูสับสนมากนะ ผ่านมาหลายเดือนมากแล้ว เรื่องเงินกู้ยืมเพื่อการศึกษาจัดการเรียบร้อยหรือยังคะ? ยิ่งจัดการให้จบเร็วเท่าไหร่ก็ยิ่งดีกับตัวคุณนะ จะได้สบายใจ ทำอะไรก็ไม่ต้องกังวล ขยันและอดทนต่อๆไป อีกไม่นานก็เรียบร้อยค่ะ

2020.09.29 7:10

จุ้กกรู๊

มาอ่านเรื่องนี้เพื่อหาข้อมูลเรื่องกู้เรียนเลย สรุปแล้วคือว่ามันแล้วแต่ว่าเราได้ทำรายการสำหรับอัตโนมัติอย่างที่คุณ @สมนึก ได้บอกใช่มั้ยคะ หากเราไม่ได้ทำรายการนี้ไว้ก็คงไม่หักอัตโนมัติ รู้แบบนี้แล้วค่อยโล่งใจไปที ดีแล้วเนี่ยที่เราเข้ามาหาข้อมูลก่อน ถ้าไม่รู้จริงเราอาจจะเดือนร้อนในภายภาคหน้าก็ได้ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ

2020.10.15 3:39

ชนาธิป

กรณีแบบนี้ ผมว่าไม่น่าจะสามาถทำได้นะครับ นอกเสียจากว่า ตอนที่ขอสินเชื่อของเขาคุณเอา บัญชี นี้ไปค้ำประกันนะครับ เพราะถ้าทำแบบนั้นเขาหักของเราได้เลย แต่เขาก็ไม่น่าจะทำแบบนั้นนะครับ ปกติแล้วmางธนาคารจะมีจดหมายแจ้งหนี้กับเราก่อนนะครับ หลังจากนั้นก็จะแจ้งว่าจะเอาเงินในบัญชีที่เราเอาไปค้ำออกมาชำระหนี้นะครับ

2021.09.30 13:25

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

ให้ธุรกรรมต่างๆง่านขึ้นด้วยบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นถอน ฝาก โอน เติม จ่าย นอกจากนี้ยังสามารถถอนเงินต่างสาขาได้สูงสุดถึงวันละ 2,000,000 บาท โดยต้องนำสมุดบัญชีกับบัตรประจำตัวประชาชนไปด้วย จ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายน และเดือนธันวาคม โดยทางธนาคารไม่ได้กำหนดจำนวนเงินขั้นต่ำในการเปิดบัญชี

บัตรเครดิตที่ให้ส่วนลด3% เมื่อซื้อของที่บิ้กซี

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

เมื่อช้อปที่Big C โดยใช้บัตรนี้ รับส่วนลดทันที่ 3%ถึง 1,500 บาท/เดือน เมื่อชำระสินค้าที่ร่วมรายการด้วยบัตรนี้ และเมื่อซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าในราคา 5,000 บาทขึ้นไปแบ่งชำระ 0%นาน 6เดือน จ่าย20บาทรับ1คะแนนสะสม มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางที่ครอบคลุมคู่สมรส และลูกที่อายุไม่เกิน 21ปีด้วยวงเงิน31ล้านบาท

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์กสิกรสามารถผูกกับบัตรเดบิตหรือบัตรเอทีเอ็มได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรต้องใช้เอกสารอะไรบ้างในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัตร K-Web Shopping ดีไหมในสถานการตอนนี้ที่เราเจอ

บัตร K-Web Shopping / ธนาคารกสิกรไทย

ถ้าเป็นลูกค้าของธนาคารกสิกรอยู่แล้ว ไปสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash จะเตรียมเอกสารและได้รับอนุมัติง่ายขึ้นมั้ย?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ธนาคารกรุงเทพเงื่อนไขการเปิดบัญชีคืออะไร

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บริการ TMB dream saving ดียังไง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรต้องใช้เอกสารอะไรบ้างในการเปิดบัญชี

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

ผมสมัคร UOB สแตส แอพยังใช้ไม่ได้เลยเพราะอะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เปิดง่ายเพียง 100 บาท

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เมื่อเราสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยแบบคงที่ โดยดอกเบี้ยนั้นอยู่ที่ 0.125% เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 100 บาท ไม่จำเป็นต้องฝากทุกเดือน ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน สามารถถอนเงินสดข้ามเขตหรือเขตเดียวกันก็ได้ ที่ตู้ ATM ไหนก็ได้ มีเงื่อนไขการเปิดบัญชีว่าชื่อบัญชีจะต้องเป็นชื่อบัญชีบุคคลคนเดียวเท่านั้น ไม่มีการเปิดบัญชีร่วม

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

อุ่นใจทุกครั้งเมื่อเปิดบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ