Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ในกรณีที่มีหนี้สินอยู่กับธนาคารจะถูกหักเงินในบัญชีไหม

ถ้าเรากู้เงินเรียนหรือว่าเรามีหนี้สินกับธนาคารกสิกรไทยเราต้องทำการชำระผ่อน 29 นี้แต่เรายังรอเวลาที่จะชำระว่าเรายังไม่ต้องการที่จะชำระหรือว่าตั้งใจที่จะยกเว้นการชำระเรามีเงินเหลืออยู่ในบัญชีออมทรัพย์ของเราธนาคารสามารถที่จะหักเงินจากบัญชีเงินฝากของเราได้ไหมหรือเขาต้องขออนุญาตเราก่อนผมอยากรู้เกี่ยวกับข้อมูลเหล่านี้

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปานเทพ

ถ้าในกรณีที่ผู้ฝากมีหนี้ สิ่งที่ต้องชำระอยู่กับธนาคารไม่ว่าจะเป็นหลักประกันหรือไม่ก็ตามผู้ฟังย่อมให้ธนาคารมีสิทธิ์หักเงินจากบัญชีเงินฝากประเภทใดๆที่ผู้บ่าวมีอยู่กับธนาคารหรือเงินซึ่งอยู่ในความดูแลครอบครองหรือในอำนาจสั่งการของธนาคารไม่ว่าธนาคารจะได้รับฝากเงินได้รับการครอบครองดูแลหรือได้รับอำนาจสั่งการนี้มาทางใดเพื่อชำระหนี้และความรับผิดชอบของผู้ฝากให้เดินทางโดยไม่ต้องบอกกล่าวครับ

2019.10.27 20:37

ธเนศ

ทำได้ด้วยเหรอคะ ที่เขาสามารถหักเงินออกจากบัญชีของเราออกไปกรณีที่เราไม่ได้จ่ายตามนัดนะคะ เราไม่เคยเจอมาก่อนเลยนะคะ ถ้าเขาทำได้แบบนี้ ความเป็นส่วนตัวของเราจะอยู่ที่ไหนเหรอคะ เราว่าไม่น่าจะใช่นะคะ ถ้าจะหักเงินจากบัญชีเรา เขาต้องได้รับความยินยอมจากเจ้าของบัญชีก่อนไม่ใช่เหรอคะ แล้วเขาถึงสามารถหักเงินจากบัญชีเราได้นะคะ

2020.06.23 6:37

สมนึก

ก็ต้องดูก่อนนะครับว่าเราได้ทำรายการสำหรับการหักอัตโนมัติสำหรับเงินกู้ยืมเรียนไหม ถ้าเราถึงกับขั้นไปทำรายการเพื่อหักอัตโนมัติในแต่ละเดือนแล้วแล้วก็ ก็ต้องมีการหักเงินตามระเบียบครับ ส่วนในเรื่องของการที่เราถอนเงินออกมาทำให้มีเงินไม่พอในการให้หัก ก็จะมีการคิดอัตราดอกเบี้ยเพิ่ม อันนี้ก็แล้วแต่เรานะครับว่าหาเงินมาได้เมื่อไหร่ค่อยฝากกลับคืนไปเดี๋ยวก็มีการหักเพิ่มเติมเองล่ะครับ

2020.09.16 13:53

heart❤💛🤍💚

อ่านเรื่องของเจ้าของกระทู้แล้วก็งงดีนะคะ พิมพ์ตอนที่กำลังมีเรื่องต้องคิดหลายอย่างหรือเปล่า ดูสับสนมากนะ ผ่านมาหลายเดือนมากแล้ว เรื่องเงินกู้ยืมเพื่อการศึกษาจัดการเรียบร้อยหรือยังคะ? ยิ่งจัดการให้จบเร็วเท่าไหร่ก็ยิ่งดีกับตัวคุณนะ จะได้สบายใจ ทำอะไรก็ไม่ต้องกังวล ขยันและอดทนต่อๆไป อีกไม่นานก็เรียบร้อยค่ะ

2020.09.29 7:10

จุ้กกรู๊

มาอ่านเรื่องนี้เพื่อหาข้อมูลเรื่องกู้เรียนเลย สรุปแล้วคือว่ามันแล้วแต่ว่าเราได้ทำรายการสำหรับอัตโนมัติอย่างที่คุณ @สมนึก ได้บอกใช่มั้ยคะ หากเราไม่ได้ทำรายการนี้ไว้ก็คงไม่หักอัตโนมัติ รู้แบบนี้แล้วค่อยโล่งใจไปที ดีแล้วเนี่ยที่เราเข้ามาหาข้อมูลก่อน ถ้าไม่รู้จริงเราอาจจะเดือนร้อนในภายภาคหน้าก็ได้ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ

2020.10.15 3:39

ชนาธิป

กรณีแบบนี้ ผมว่าไม่น่าจะสามาถทำได้นะครับ นอกเสียจากว่า ตอนที่ขอสินเชื่อของเขาคุณเอา บัญชี นี้ไปค้ำประกันนะครับ เพราะถ้าทำแบบนั้นเขาหักของเราได้เลย แต่เขาก็ไม่น่าจะทำแบบนั้นนะครับ ปกติแล้วmางธนาคารจะมีจดหมายแจ้งหนี้กับเราก่อนนะครับ หลังจากนั้นก็จะแจ้งว่าจะเอาเงินในบัญชีที่เราเอาไปค้ำออกมาชำระหนี้นะครับ

2021.09.30 13:25

EkaChAi...

ถ้าเราไม่บอกเลขที่บัญชีธนาคารของเราให้กับเจ้าหนี้รู้ แล้วเขาจะมาหักเงินในบัญชีธนาคารของเราได้ยังไงล่ะครับ ตอนที่เจ้าของกระทู้มาโพสต์เรื่องนี้เนี่ย คุณกำลังเครียดเรื่องหนี้สินหรือเปล่า ตอนนี้เป็นยังไงบ้างจัดการไปถึงขั้นไหนแล้วครับ ขอให้รีบดำเนินการให้เรียบร้อยนะจะได้ไม่มีเรื่องยุ่งๆมากมายตามหลังมาน่ะครับ

2022.01.27 14:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

ให้ธุรกรรมต่างๆง่านขึ้นด้วยบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นถอน ฝาก โอน เติม จ่าย นอกจากนี้ยังสามารถถอนเงินต่างสาขาได้สูงสุดถึงวันละ 2,000,000 บาท โดยต้องนำสมุดบัญชีกับบัตรประจำตัวประชาชนไปด้วย จ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายน และเดือนธันวาคม โดยทางธนาคารไม่ได้กำหนดจำนวนเงินขั้นต่ำในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิตที่ให้ส่วนลด3% เมื่อซื้อของที่บิ้กซี

เมื่อช้อปที่Big C โดยใช้บัตรนี้ รับส่วนลดทันที่ 3%ถึง 1,500 บาท/เดือน เมื่อชำระสินค้าที่ร่วมรายการด้วยบัตรนี้ และเมื่อซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าในราคา 5,000 บาทขึ้นไปแบ่งชำระ 0%นาน 6เดือน จ่าย20บาทรับ1คะแนนสะสม มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางที่ครอบคลุมคู่สมรส และลูกที่อายุไม่เกิน 21ปีด้วยวงเงิน31ล้านบาท

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),การมีลูก,All (การมีบุตร)

เด็กเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกสิกรไทยได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าเราไม่ได้อัพยอดสมุดเงินฝากกสิกรไทยจะมีผลอะไรไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย ได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงเรื่องของกระเป๋าเดินทางสูญหาย เที่ยวบินล่าช้า นอกจากนี้ยังมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินขณะเดินทาง Bangkok Insurance Hotline Centre ตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนหรือไม่ว่าจะเกิดเหตุเวลาใดทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Common Sense By อลิอันซ์

Common Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติเหตุจากเกิดเดินทางหากผู้ที่เอาประกันนั้นมีอายุมากกว่า 16 ขึ้นไปและไม่เกิด 65 ปี จะได้รับความคุ้มครอง 3,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันนั้นอายุต่ำกว่า 16 ปีหรือมากกว่า 65 ปีขึ้นไปจะได้รับความคุ้มครอง 1,500,000 บาท และได้รับค่ารักษาในต่างประเทศสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

Common Sense By อลิอันซ์

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี