Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมสมัยนี้คนหันมาเล่นหุ้นกันเยอะจัง

ผมสงสัยว่าทำไมเดี๋ยวนี้เวลาถามใครว่าปัจจุบันนี้ลงทุนอะไรดี คนก็มักจะตอบกันว่าไปเล่นหุ้นสิ ได้เยอะนะ มันจริงอย่างที่เค้าพูดกันรึเปล่าครับ แล้วมันยากไหมครับทำไมคนถึงหันไปสนใจเล่นกันเยอะจังครับ ช่วยคลายความสงสัยให้ทีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nibun

อาจเพราะตอนนี้ดอกเบี้ยธนาคารถูกมาก คนถึงหันมองการลงทุนอย่างอื่นแทน ซึ่งหุ้นในปัจจุบันสามารถทำการซื้อขายได้ง่ายกว่าสมัยก่อนที่ต้องไปซื้อกันในห้องค้าที่ตลาดหลักทรัพย์ แต่เดี๋ยวนี้อยู่ที่บ้านก็ส่งคำสั่งซื้อขายกันได้ง่ายๆแค่ปลายนิ้ว เพียงนักลงทุนมีคอมพิวเตอร์ สมาร์ทโฟน แท็บเล็ต ก็สามารถเข้าถึงกระดานซื้อขายได้แล้วครับ และการเรียนรู้ก็หาดูหาศึกษาได้ง่ายมากขึ้น จึงเป็นที่นิยมครับ

2019.08.01 18:0

Si

มันไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดนะครับ เพราะไม่อย่างนั้นคนเข้าไปเล่นก็รวยกันหมดแล้วครับ ตลาดจะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายให้ล่ะครับ มันก็ต้องมีคนได้คนเสีย สิ่งที่คุณได้ยินได้ฟังมาน่าจะพวกตามกระแส เห็นคนเล่นที่ประสบความสำเร็จก็แห่กันเข้าไปเล่นบ้าง สุดท้ายก็เอาเงินไปแจกในตลาดครับ การเล่นต้องศึกษาให้มากและต้องใช้ความชำนาญเฉพาะตัว เลียนแบบกันไม่ได้ครับ

2019.08.01 18:0

Thanut

ก็หุ้นเดียวนี้มันลงทุนไม่ยากนิครับแล้วผลตอบแทนสูงกว่าเอาเงินไปฝากธนาคารอีกครับและที่สำคัญเวลาเล่นหุ้นเดี่ยวนี้ง่ายกว่าเมื่อก่อนมากครับ มีบริษัท ที่เป็นตัวแทนของเราครับ เขาจะคอยดูว่าหุ้นตัวไกนดีหรือไม่ดีแล้วจัดการทุนของเราได้อย่างเหมาะสมครับ มันไม่มีความเสียงครับถึงมีแต่ก็น้อยมากจริงๆครับไม่เหมือนเอาไปลงทุนกับเพื่อนๆครับ

2020.03.27 7:18

maprang

อาจจะเพาะหลายคนเห็นว่าการเล่นหุ้นก็เป็นการลงทุนระยะสั้นที่ได้ผลตอบแทนเร็วๆ แต่มันมีความเสี่ยงค่ะเพราะไม่ใช่ทุกคนที่จะเล่นหุ้นแล้วรวย เห็นหลายคนเลยนะคะที่เล่นหุ้นแล้วก็เจ๊งก็มี ส่วนใหญ่ที่เราเห็นเราก็เห็นแต่คนเล่นหุ้นที่รวยนั่นแหละค่ะ และอีกเหตุผลหนึ่งน่าจะเป็นเพราะว่า สมัยนี้ แม้จะมีเงินไม่เยอะเราก็สามารถลงทุนหรือว่าเล่นหุ้นได้ อาจจะมีความเสี่ยงแต่ก็ได้ผลตอบแทนดีกว่าเอาเงินไปฝากไว้กับธนาคารใช่ไหมคะทำให้หลายคนอยากจะลองเสี่ยงกับตรงนี้ดู

2020.04.21 10:39

Mi_miii

ที่เค้าเล่นกันเยอะก็เพราะว่าเดี๋ยวนี้มีเงินลงทุนน้อยก็สามารถเล่นหุ้นได้แล้ว (1,000 บาทก็เริ่มลงทุนหุ้นได้แล้วจ้า) ซึ่งสมัยก่อนถ้าอยากจะเล่นหุ้นอย่างน้อยๆขั้นต่ำต้องเป็นหลักหมื่นขึ้นไปค่ะ อีกอย่างทางเลือกในปัจจุบันมีมากขึ้นด้วย เช่น ถ้าเราไม่มีเวลาติดตามข่าวสารหุ้นเอง หรือยังไม่ชำนาญเค้าก็จะมีผู้เชี่ยวชาญมาดูแลการลงทุนให้เราอีกด้วยนะ จขกทคงได้คำตอบแล้วนะคะว่าทำไมคนเล่นหุ้นกันเยอะ...

2020.07.03 0:10

Jadti

คิดว่าคนต้องการใช้เงินครับ คนสมัยนี้ไม่เหมือนกับสมัยก่อน เขาต้องการงานที่ทำเงินได้เร็วๆ ก็เลยหลายคนคิดหันมาเล่นหุ้นครับ บางคนถึงขนาดที่ว่าไม่เคยรู้จักคำว่าหุ้นมาก่อน และไปเรียนเป็นจริงเป็นจังเลยในการเล่นหุ้น และมีหลายคนที่เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านหุ้นก็ออกมาสอนการเล่นหุ้นแบบฟรีๆด้วย ถึงแม้ว่าหุ้นจะเสี่ยงแต่ก็ได้เงินง่ายและเร็ว หลายคนในทุกวันนี้ก็เลยสนใจเรื่องการเล่นหุ้นกันนะครับ

2020.07.30 16:54

แดนนี่

ผมมองว่าในสมัยนี้เทคโนโลยีก้าวหน้าผู้คนอยากได้มีเงินเยอะสิ่งที่สามารถทำได้ก็คือการเล่นหุ้นเพราะการเล่นหุ้นง่ายเพียงแค่มีเงินลงทุน คุณอยู่ที่หน้าจอคอมพิวเตอร์แล้วก็เฝ้าดูว่าหุ้นตัวไหนน่าเล่นตอนนี้ น้องชายของผมก็เป็นคนหนึ่งที่อยู่หน้าจอแบบนี้ทั้งวัน เขาก็เล่นหุ้นแบบซื้อมาขายไป วันๆไม่ได้ทำอะไร เห็นเขาก็มีเงินใช้อยู่ไม่เดือดร้อนอะไร

2020.08.23 12:16

Kong_89

ทำไมคนสมัยนี้หันมาเล่นหุ้นกันเยอะเหรอครับ? ผมนึกถึงคำว่า "คนจนเล่นหวย คนรวยเล่นหุ้น" ถ้าเป็นเมื่อก่อนคนทั่วไปไม่คิดว่าจะเล่นหุ้นได้หรอกมันเป็นของคนรวย แต่ตอนนี้ความคิดเปลี่ยนไปละครับ ถ้าอยากรวยเร็วต้องเล่นหุ้น แล้วไม่ต้องใช้เงินเยอะด้วยแค่หลักร้อยหลักพันก็เริ่มเล่นหุ้นได้แล้ว บางคนเล่นจนเป็นมืออาชีพก็สบายครับ

2020.08.30 10:5

Snooppy

สำหรับคนอื่นก็ไม่รู้นะว่าทำไม... สำหรับผมผมคิดอยากเล่นหุ้นเหมือนกันครับ หลังๆมานี้ผมก็ได้ดูคลิปหรือว่าอ่าน บทความหรือประสบการณ์ของคนที่ประสบความสำเร็จทางการเงิน ผู้เชี่ยวชาญทางการเงินที่เขามาแนะนำนู่นนี่นั่น เขาก็บอกว่าคนที่จะประสบความสำเร็จทางการเงินแบบมีอิสระ ต้องเริ่มต้นจากการลงทุนครับ ผมก็เลยมีเป้าหมายที่อยากจะเป็นนักลงทุน

2021.09.25 12:9

GUY

@ Kong_89 เดี๋ยวนี้ใครๆก็เล่นหวยลอตเตอรี่กันทั้งนั้น เพราะว่าไม่ต้องมานั่งดูหน้าจอทั้งวันเหมือนกับคนเล่นหุ้น เล่นหุ้นมันเหมือนกับต้องทุ่มเทเวลามาก แต่เล่นหวยเนี่ยไม่ต้องหรอกนะครับ แค่ใช้เวลานั่งเก็งตัวเลขว่าตัวไหนน่าจะออก อันนี้มันเร็วกว่าครับแล้วก็ได้เงินดีกว่าและเร็วกว่าด้วย คนถึงนิยมเล่นกันมากกว่าเล่นหุ้นครับ

2021.10.17 23:53

มารีน>>

เรื่องการเล่นหุ้นเป็นที่นิยมกันมาหลายยุคหลายสมัยแล้วนะคะ โดยเฉพาะคนที่มีเงินเก็บแบบเป็นเงินเย็น คือ เงินในส่วนที่ไม่เกี่ยวข้องกับการใช้จ่ายในชีวิตประจำวันน่ะค่ะ อีกอย่างต้องมีความรู้เรื่องการลงทุนในหุ้นด้วยนะไม่อย่างนั้นโอกาสขาดทุนจะมีมากกว่าเดิม จริงๆช่วงแรกคงมีขาดทุนกันอยู่บ้างอะค่ะ ต้องทำใจกันนิดนึงก่อน

2022.01.18 13:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี