Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เทคนิคการใช้บัตร ATM อย่างปลอดภัยคืออะไรครับ

เมื่อเราดูข่าวในทุกวันนี้มีมิจฉาชีพหลายคนที่อยากจะได้รหัสผ่านบัตรเครดิตของเรา หลายคนใช้บัตร ATM บัตรเครดิตบัตรเดบิตเพื่อสะดวกในการใช้เงินไม่ต้องถือเงินเยอะๆแต่สามารถพกบัตรเดียวจ่ายได้กับห้างซุปเปอร์มาร์เก็ตชั้นนำทั่วไป แต่ผมอยากรู้เกี่ยวกับเคล็ดลับการใช้บริการเครื่อง ATM การใช้บัตร ATM ว่าเพื่อป้องกันจากมิจฉาชีพแล้วต้องทำอะไรบ้างเกี่ยวกับความปลอดภัยที่เราสามารถดูแลได้ด้วยตัวเอง

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tida

ครับสิ่งที่เราควรทำก็คือและทำได้ควรเปลี่ยนรหัสผ่านบัตรผ่านเครื่อง ATM อย่างสม่ำเสมอ เรามักเห็นคำเตือนที่บอกให้เราใช้มือบังขณะที่ทำการกดรหัสบัตรทุกครั้ง ให้เราพยายามจำรหัสของเราโดยไม่จดรหัสไว้บนบัตรนะครับเมื่อบัตรหายก็จะไปกดเงินได้ ตั้งรหัสที่ยากต่อการคาดเดาหรือหลีกเลี่ยงการใช้วันเดือนปีเกิดเลข 3 เลขเรียง เลขบัตรประชาชนในการตั้งรหัสครับเพราะว่าเขาจะสามารถคาดเดารหัสได้

2019.10.16 19:28

Kob Sinn

เรื่องรหัสเรื่องอะไรแบบนี้เราตั้งที่ยากๆไว้ก่อนครับ แต่เราต้องจำได้ด้วยนะครับ โดยส่วนมากเมื่อก่อนผมใช้กดในห้างมากกว่าครับที่คนเงียบๆผมไม่ต่อยไปกดครับ แต่ตอนนี้ดีขึ้นครับ ผมใช้การกดเงินแบบไม่ใช้บัตรครับ ง่ายและสะดวกดีครับ รหัสกดเงินเปลี่ยนทุกครั้งที่เราไปกดครับ คุณน่าจะลองๆใช้แบบนี้ดูนะครับ ผมว่ามันปลอดภัยดีครับ

2020.06.25 4:29

EUjin

บางครั้งการเลือกตู้ATM ก็สำคัญด้วยนะคะ เคยเห็นข่าวไหมบางคนชอบไปกด ATM ตามที่เปลี่ยวๆ แล้วก็โดนทำร้ายและโดนขโมยเงิน อยากบอกว่าอันตรายมากนะ แนะนำว่าถ้าไปกดเงินคนเดียวให้มองซ้ายมองขวาจนแน่ใจก่อน แล้วต้องมีสติทุกครั้ง เพราะบางครั้งมิจฉาชีพอาจจะไม่ทำร้ายร่างกายแต่อาจจะโดนป้ายยาก็ได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น ยังไงต้องเลือกตู้ atm กันดีด้วยนะคะ

2020.09.08 7:30

หมีขาว

คำเดียวสั้นๆ ของความปลอดภัยในการใช้บัตร ATM บัตรเดบิตหรือบัตรเครดิตเลยนะครับโดยเฉพาะเมื่อใช้กับตู้ atm คือความไม่ประมาทต้องมีสติทุกครั้งนะครับอย่างเช่นเหมือนที่เขาไม่ลืมบอกมาแล้วการไปใช้ตู้ ATM ที่เปลี่ยวเปลี่ยวเงียบแล้วไปคนเดียวอย่างนี้ไม่ควรทำในครับถ้าจำเป็นต้องใช้ตู้แบบนั้นจริงๆควรไปกับเพื่อนไปกันหลายๆคน เพื่อความปลอดภัย

2020.09.13 16:26

ช้าง

ไม่ใช่แค่นั้นนะครับ ตอนที่เราได้รับสลิป จากการใช้งานผ่านตู้ ATM ให้ฉีกหรือทำลายหลักฐานก่อนทิ้งครับ แล้วเมื่อเราใช้งานอินเทอร์เน็ตได้รับข้อความแจ้งเตือนให้เรากรอกหมายเลขบัตร ATM ไม่ควรจะให้ข้อมูลของเราในส่วนนี้ในระบบหรือช่องทางของอินเตอร์เน็ตครับ เพราะมักจะมีมิจฉาชีพติดต่อมาเพื่อจะเอาข้อมูลของเราโดยการปลอมตัวเป็นธนาคาร

2020.09.19 5:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต วีซ่า

เป็นผู้หญิงก็ต้องช้อปปิ้ง จะช้อปปิ้งทั้งทีก็ต้องมีบัตรเครดิตคู่ใจอย่าง UOB Preferred Card

บัตรนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการช้อปปิ้ง คะแนนสะสม ชอบส่วนคืนเงินสด ท่องเที่ยว เดินทาง เพราะมีวงเงินให้ 5เท่าของรายได้ มีระยะปลอดดอกเบี้ยนาน 55วัน ทุกยอดใช้จ่ายผ่านบัตร 15บาทได้คะแนนสะสม 1คะแนน รับเงินคืน 15% เมื่อใช้จ่ายที่ Cafee Amezon , True Coffee ผ่านบัตร UOB preferred มีประกันการเดินทางด้วย.

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

UOB Lady Solitaire บัตรนี้ทำมาเพื่อผู้หญิงจริงๆหรอ

สำหรับสาวๆที่ชอบช้อปปิ้ง บัตรนี้เหมาะกับคุณ เพราะบัตรนี้เข้าใจผู้หญิงอย่างแท้จริง ทั้งในเรื่องสะสมคะแนนเมื่อช้อปผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ ทั้งในห้างสรรพสินค้า และร้านค้าออนไลน์ รับคะแนนสะสมทุก10บาท อุ่นใจเมื่อท่องเที่ยวเพราะ ให้ความคุ้มครองกระเป๋าเงินในกรณีถูกขโมย สูญหายจากอุบัติเหตุในวงเงิน3,000 บาท.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตร UOB Lady Platinum บัตรที่รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง

ดิฉันขอแนะนำบัตร UOB Lady Platinum กับเพื่อนๆทุกคนเลยค่ะ เพราะบัตรนี้รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง สะสมคะแนนก็แสนง่าย ทุกๆ10 บาท สำหรับหารใช้จ่ายทั้งในและต่างประเทศ ณ ร้านค้าหรือร้านค้าออนไลน์ ในหมวดแฟชั่น, หมวดห้างสรรพสินค้าและหมวดซุปเปอร์/ไฮเปอร์มาร์เก็ต ก็ได้รับ 1 คะแนนแล้ว สะสมคะแนนได้เยอะก็เอาไปแลกเป็นบริการด้านความงามตามใจเราได้อีก รู้ใจผู้หญิงจริงๆค่ะ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

UOB lady's platinum บัตรที่ทำให้ฉันชอบช๊อปปิ้งมากขึ้น

บัตรนี้สำหรับคุณผู้หญิงเท่านั้นนะคะ ซึ่งตอบโจทย์ได้ดีมากในการช๊อปโดยเฉพาะใน ร้านค้าออนไลน์ ห้างสรรพสินค้าจ่ายทุก 10บาทจะได้ 1คะแนน ช้อปกับ UOB LUXEPAY แบ่งชำระ 0% นาน 6เดือน ไม่ว่าจะเป็น กระเป๋า เสื้อผ้า รองเท้าทั้งในและต่างประเทศ ตั้งแต่ 10,000 -200,000 บาทต่อเซลล์สลิป ใครที่ชอบช๊อปปิ้งสมัครเลยค่ะ.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

คุณสมบัติในการสมัครบัญชี มีอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เมื่อไหร่ที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี