Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สนใจอยากจะลงทุนในธุรกิจ SME เพราะเป็นธุรกิจขนาดเล็กน่าสนใจ

ตอนนี้ผมอายุ 30 ปี แล้ว ทำงานเป็นพนักงานออฟฟิศมาแล้วนานหลายปีแล้วอยากจะเริ่มปรับเปลี่ยนชีวิตอยากเริ่มการลงทุนดูเพื่อจะได้เป็นายตัวเองบ้าง แต่ก็ทราบดีว่าการทำธุรกิจนั้นไม่ง่ายเลยไม่ทราบว่ามีคำแนะนำผมอย่างไรบ้างครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sumalee

ดิฉันอยากจะบอกว่าเห็นด้วยกับคุณนะคะ เพราะตัวดิฉนเองก็ทำงานเป็นพนักงานออฟฟิศมานานแล้วเหมือนเหมือนกัน เมื่อมองไปในอนาคตการเริ่มลงทุนทำธุรกิจและมีรายได้ทางนั้นน่าจะดีมากกว่าเมื่อมองไปถึงช่วงวัยเกษียณแล้วละก็ แต่ตัวดิฉันเองก็ยังไม่โอกาสที่ได้เริ่มธุรกิจของตัวเองสักทีเพราะการหาโอกาสนั้นยากมากจริงจริง

2019.08.01 18:0

ชนิภรณ์

คิดว่าเป็นความคิดที่ดีมากนะคะ จากที่เคยได้ศึกษาหาข้อมูลมาบ้างก็ได้รู้ว่าธุรกิจ SME ที่คุณสนใจนั้นก็ดีค่ะเพราะมีข้อจำกัดหลายอย่างที่ทางธนาคารเรียกร้องจากคุณเพื่อจะทำธุรกิจสิ่งนี้เป็นประโยชน์เพราะจะช่วยให้คุณมีความเสี่ยงที่น้อยลงจากการล้มเหลวแต่ธุรกิจของคุณก็อาจจะเติบโตช้าสักหน่อยแต่ถ้ามั่นคงก็คงไม่เป็นไรเนาะ แต่ก่อนอื่นขอให้คุณตรวจสอบสภาพการเงินของตัวเองตอนนี้ให้ดีเสียก่อนและต้องวางแผนอย่างดีด้วยนะคะ คุณสามารถเข้าไปขอคำปรึกษาและคำแนะนำจากเจ้าหน้าที่ธนาคารได้ค่ะ เอาใจช่วยนะคะ

2019.08.01 18:0

Dithakar

ไม่ทราบว่า เจ้าของคำถามต้องการทำอะไรเหรอครับ ที่คิดไว้ ผมว่าเริ่มจากที่คุณสนใจก่อนดีไหมครับ อย่าไปเริ่มธุรกิจที่ใหญ่ๆเลยครับ เชื่อไหมครับ บางคนเริ่มต้นธุรกิจเล็ก แล้วประสบความสพเร็จมีเยอะครับ แล้วข้อดีของการเริ่มเล็กๆคือเงิเราไม่ไปจมครับ ถ้าเกิดเหตุการไม่คิดขึ้นมาเรายังพอมีเงินในมือครับ ถือว่าไม่เสี่ยงมากครับ

2020.03.27 7:15

Savitree

เดี๋ยวนี้หลายคนที่ทำงานเป็นพนักงานออฟฟิศพอเริ่มมีเงินก็สนใจการลงทุนเห็นหลายคนเลยค่ะ แต่ที่นี้การลงทุนในธุรกิจ smes ถึงจะเป็นธุรกิจขนาดเล็กแต่ก็มีความเสี่ยงสูงอยู่พอตัวนะคะ ถ้าจะให้ดีระหว่างนี้ลองศึกษาหาข้อมูลไปดูก่อนก็ได้ค่ะ หรืออาจจะซื้อเป็นกองทุนเก็บไว้แบบนี้ก็ไม่เสียหาย ในระหว่างนี้เราก็ยังทำงานอาชีพของเราได้ด้วย เพราะอยากเป็นนายตัวเองออกมาแล้วก็โดดใส่การลงทุนเลยโดยที่ไม่มีความรู้ เราอาจจะล้มเจ็บได้นะคะ

2020.04.21 10:42

อุ๋งอุ๋ง

คุณลองค้นหาความต้องการของตัวเองก่อนดีไหมคะ ว่าเราอยากทำธุรกิจเกี่ยวกับอะไร เรามีความรู้ด้านไหน และอยากจะลงทุนเท่าไหร่ อันนี้เป็นเรื่องพื้นฐานเบสิคเลยก่อนที่จะทำธุรกิจค่ะ เพราะว่าถ้าคุณยังหาเป้าหมายของตัวเองไม่เจอมันก็คงจะยากนิดหน่อยนะคะ เพราะธุรกิจSME มันก็มีตั้งหลายแบบ ยังไงคุณลองไปค้นหาตัวเองดูก่อนนะคะ ยังไม่สายเกินไปที่จะลงทุนหรอกค่ะ

2020.07.16 5:44

พิชัย

ผมว่าก่อนอื่นคุณต้องรู้ตัวเองก่อนว่าชอบอะไรและถนัดอะไร การทำธุรกิจต้องเกิดจากใจรักและบวกกับความสามารถ คุณถึงจะประสบความสำเร็จได้ และสำหรับการลงทุนในขั้นแรก คุณควรเริ่มต้นจากเล็กๆ แล้วค่อยขยับขยายต่อยอดขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งนั้นทำให้คุณรู้สึกว่ากิจการที่คุณทำประสบความสําเร็จ ทำให้คุณมีกำลังใจที่จะทำต่อไปได้ครับ

2020.07.21 2:28

^-^Ananda

แปลกใจเหมือนกันเจอคำถามแบบนี้ ถ้ายังไม่รู้ว่าตัวเองอยากทำอะไรอย่าเพิ่งลาออกจากงานเด็ดขาด ที่ถามเนี่ยเพราะอยากรู้ว่าคนอื่นสนใจเรื่องอะไรจะได้ทำธุรกิจนั้นหรือเปล่า? แต่เราว่าทำในสิ่งที่ตัวเองถนัดและสนใจจะดีกว่าค่ะ ที่สำคัญคุณต้องศึกษาเรื่องธุรกิจ SME ให้มากๆด้วย ไม่อย่างนั้นคุณไปต่อลำบากแน่ เดี๋ยวเงินทุนที่มีจะไม่พอนะคะ

2020.08.11 13:36

Ton

ธุรกิจ SME เป็นที่นิยมมากอยู่ช่วงหนึ่งก่อนหน้านี้ แต่ตอนนี้แผ่วลงไปแล้ว แต่ก็ยังน่าสนใจเพราะคนทำงานผันตัวมาเป็นักธุรกิจกันมากขึ้นเริ่มจากการทำธุรกิจ SME นี่แหละครับ แล้วบางคนก็ประสบความสำเร็จเติบโตจนกลายเป็นธุรกิจใหญ่ก็มี ทุกอย่างเป็นไปได้ครับคิดแล้วลงมือทำก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลยนะครับ แต่อย่าลืมวางแผนก่อนนะครับผม

2020.08.30 19:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี