Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สำหรับการพิจารณาค่าสินไหมงานไหมคะ

คือในกรณีที่เราใช้บริการประกันภัยการเดินทางของเอลซ่าและเกิดอุบัติเหตุขึ้นเมื่อเราเดินทางหรือเมื่อเราอยู่ต่างประเทศ เราจำเป็นต้องจ่ายเงินสำรองจ่ายในการรักษาพยาบาลไปก่อน และเมื่อเรากลับมาที่ประเทศไทยเราสามารถแจ้งเคลมเกี่ยวกับการขอเรียกร้องค่าสินไหมอันได้ค่ะ แต่ฉันอยากรู้ว่าต้องใช้ระยะเวลานานเท่าไหร่ในการพิจารณาค่าสินไหมที่ควรได้รับ เพื่อจะเป็นแนวทางความรู้ถ้าเกิดเหตุการณ์หรือกรณีดังกล่าวขึ้นกับตัวฉันค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Uthai

สำหรับดิฉันนะคะค่าสินไหมจะได้รับการพิจารณาภายใน 7 วันค่ะ หลังจากที่ได้รับเอกสารหรือข้อมูลครบถ้วนแล้วตามที่ผู้เอาประกันร้องขอ หรือในกรณีที่มีเหตุอันเป็นที่สงสัยยกตัวอย่างเช่นอาจจะต้องทำการสืบประวัติรักษากรมธรรม์จะขยายการพิจารณาออกไปภายใน 90 วันค่ะ ดังนั้นพยายามให้ข้อมูลที่ตรงกับความเป็นจริงมากที่สุดนะคะ เพื่อจะทำให้ระยะเวลาในการรับสินไหมของเราจะไม่ต้องยืดออกไปค่ะ

2019.11.15 19:28

Sajja

เราไม่เคยเคลมของเขานะคะ แต่เท่าที่ทราบมาของ แอกซ่าประกันภัย นี่น่าจะเคลมง่ายสุดแล้วละคะ หลายคนถึงเลือกใช้ประกันการเดินทางของเขานะคะ เคลม7วันอย่างที่บอกถ้าอะไรเรียบร้อยหมดนะคะ แต่ถ้าหากมีความล้าช้าที่เกิดจาก แอกซ่าประกันภัย เอง เขาจะจ่ายดอกเบี้ยให้กับเราด้วยนะคะ คือแบบว่าดีเลยคะเรื่องไม่เงียบแถมมีดอกเบี้ยให้เราอีก

2020.06.23 9:25

hashii123

หากเป็นการเจ็บป่วยเพียงเล็กน้อยและค่าใช้จ่ายไม่สูงมากเราสำรองจ่ายไปก่อนค่ะ แล้วนำใบเสร็จและใบรับรองแพทย์กลับมาเบิกที่ประเทศไทย แจ้งเคลมภายใน 30 วัน นับจากวันเดินทางกลับถึงประเทศไทย แต่หากการรักษาพยาบาลนั้นๆ มีแนวโน้มต้องนอนรักษาตัวในระยะเวลานาน ซึ่งอาจจะส่งผลเรื่องค่ารักษาพยาบาลที่อาจจะสูงเกินกว่าที่จะสำรองจ่ายได้ คุณสามารถติดต่อสายด่วน Hotlineได้เลยค่ะ

2020.09.09 14:41

Kuma

ถ้ามีการจ่ายเงินไปก่อนแล้วต้องมาเคลมทีหลังการรวบรวมเอกสารน่าจะสำคัญนะคะถ้าเอกสารหลักฐานการชำระเงินของคุณขาดตกบกพร่องก็อาจจะได้รับเงินคืนจากการเคลมนานหน่อย ทั่วๆไปทุกอย่างโอเคหลักฐานการชำระเงินครบไม่ขาดตกบกพร่องอะไรก็คิดว่าคงไม่นานค่ะ สำหรับบางกรมธรรม์ก็อาจจะ 7 วันหลังกรมธรรม์ก็ 15 วันประมาณนี้ค่ะ ไม่น่าจะเกินนี้

2020.09.18 11:41

มาย

ประกันภัยการเดินทางของแอคซ่าดีมากเลยนะคะสามารถที่จะสมัครใช้บริการทางออนไลน์ได้ด้วย ไม่ว่าจะเป็นรายทริปหรือรายปีคิดว่าไม่แพงมากเกินไปค่ะ ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุสามารถนำเอกสารมาเบิกได้ภายหลัง เมื่อเอกสารครบก็ตามนั้นแหละค่ะไม่เกิน 7 วัน ก็สามารถที่จะได้รับเงินชดเชยในส่วนที่เราจ่ายไปนั่นเอง อย่าลืมที่จะเตรียมเงินไปเผื่อในส่วนนี้ด้วยนะคะ

2020.09.20 15:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันการเดินทาง

ซื้อประกันภัยในช่วงนี้มีโปรโมชั่นอะไรบ้างคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

ใช้ประกันภัยของเอกซ่าดีอย่างไร

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

All (ประกัน)

ซื้อประกันภัยในช่วงนี้มีของกำนันไหมคะ

ประกันการเดินทาง,ประกันทันตกรรม,All (ประกัน),ความป่วยไข้

ประกันการเดินทางของแอกซ่าดูแลปัญหาเรื่องฟันไหม

ประกันภัยนี้คุ้มครองการเดินทางของเราอย่างไรคะ

ประกันภัยสุขภาพ

สามารถใช้การประกันภัยนี้ที่ต่างประเทศได้ไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เที่ยวไหนในญี่ปุ่นดี

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่าง Booking กับAgoda และ Traveloka จองโรงแรมเว็บไหนดีกว่า

เที่ยวเขาใหญ่บ้านเรา

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เที่ยวไหนดีช่วปีใหม่

ทำไมต้้องทำประกันการเดินทาง

ประกันการเดินทาง,ประกันทันตกรรม,All (ประกัน),ความป่วยไข้

ประกันการเดินทางของแอกซ่าดูแลปัญหาเรื่องฟันไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี