Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้งบประมาณไปเที่ยวต่างประเทศหน่อยค่ะ

เรากับเพื่อนไม่ได้เจอกันนานแล้วเราสองคนก็ไม่เคยไปเที่ยวต่างประเทศด้วยเพราะไม่ค่อยมีเงิน เลยตั้งใจทำงานเก็บเงิน อยากจะไปเที่ยวต่างประเทศด้วยกันหน่อย พอช่วยแนะนำงบประมาณเที่ยวต่างประเทศ สำหรับ 2 คน หน่อยค่ะเอาประเทศใกล้ๆค่ะ เช่น ฮ่องกง เกาหลี ญี่ปุ่น ไต้หวัน ทำนองนี้ค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wismita

ถามกว้างขนาดนี้ไม่รู้จะแนะนำยังไงเลยค่ะ ให้ตอบทุกประเทศคงไม่ไหว ลองค้นหาจากกูเกิลดูค่ะ มันมีสิ่งที่เรียกว่ารีวิวอยู่ ลองอ่านๆดูทีละประเทศ ว่าเขาไปเที่ยวที่ไหนยังไงกันบ้าง งบประมาณ แบบไปเอง ถ้าเอาแบบกินอยู่สบายไม่หรูแต่ก็ไม่แย่ ฮ่องกง-ไต้หวัน คนละ 15,000 ขึ้นไป เกาหลี คนละ 20,000 ขึ้นไป ญี่ปุ่น คนละ 30,000 ขึ้นไปช็อปปิ้งแยกไปต่างหากไปค่ะ ถ้ามันยากเกินไปแนะนำให้ซื้อทัวร์ ราคาถูกกว่า ไม่ต้องวางแผนอะไร ตามๆไกด์ไป ถือเงินเพิ่มไว้ซื้อของพอค่ะ

2019.08.01 18:0

Sadye

จากประสบการณ์ ญี่ปุ่น 9วัน8คืน ไปตอนเดือนเมษาปีที่แล้ว ช็อป5000 กินเบียร์ทุกมื้อ8โมงเช้าถือกระป๋องเบียร์แล้ว อาหารทุกมื้อต้องมีเบียร์ งบทั้งหมดรวมช็อป = 40,000 บาท ฮ่องกงไปทัวส์ ค่าทัวส์15,900 เป็นทริปฮ่องกง-มาเก๊า-เฉินเจิน-จูไห่ จัดว่าอาหารการกินดีแต่เหนื่อย ทั้งหมดรวมช็อป = 20,000 บาทเอาจริงๆไม่ใช่ช็อปหมดไปกับเบียร์กระป๋อง เบียร์ฮ่องกงห่วยบอกเลย มาเลย์ ปีนัง ประมาณ = 8000 บาท 3 วัน 2 คืน ไปตามกระแสพันธิปช่วงนั้น เอาจริงๆสกปรก ไม่เห็นมีไรเลย ไปนั่งรถไฟขึ้นดอยแล้วก็ไปวัดบ้าง น่าเบื่อสรุปอยู่แต่ร้านเบียร์ เบียร์กระป๋องสิบกว่าบาทเหมือนฮ่องกงแต่รสชาติห่วยทุกอัน

2019.08.01 18:0

Mayura

งบประมาณขึ้นอยู่กับที่เราจะไปด้วยค่ะ อย่างเช่นญี่ปุ่นกับไต้หวัน ถ้าเราจะไปญี่ปุ่นเนี่ยแค่ค่าเครื่องบินไปกลับบางทีก็ 30,000 แล้ว กลับกัน ไปไต้หวันค่าเครื่องบินถ้าได้ช่วงโปรถูกอาจจะไม่ถึง 20,000 ก็ได้ค่ะ ทั้งขาไปและขากลับ แล้วก็ขึ้นอยู่กับว่าไปนานแค่ไหนด้วยค่ะ ถ้าไปช่วงไฮซีซั่นไปเที่ยวญี่ปุ่นบางทีก็เฉียดแสนเลยนะคะ อย่างล่าสุดที่เราไปไปญี่ปุ่นอาทิตย์นึง ใช้ทั้งหมด 50,000 บาทค่ะ แต่ไปอยู่ไต้หวัน 50,000 นี้เราอยู่ได้ 10 กว่าวันเกือบ 2 อาทิตย์เลยนะคะ

2020.04.21 10:43

นัชชา

คิดว่าต้องใช้เงินมากเท่าไหร่หรอคะ เพราะปกติแล้วถ้าท่องเที่ยวในประเทศก็จะมีค่าใช้จ่ายที่ถูกกว่า แต่การที่จะไปเที่ยวต่างประเทศก็ต้องนึกถึงเกี่ยวกับเงินที่เรามีด้วย ต้องนึกถึงเกี่ยวกับราคาตั๋วที่จะทำการจองล่วงหน้า ว่าจะสามารถจองตั๋วในราคาที่ถูกได้อย่างไร แล้วจะไปที่ไหนบ้าง แต่ละที่ที่ไปจะต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมที่ต้องจ่ายเพิ่มขึ้นไหม พูดง่ายๆว่ายิ่งมีเงินเยอะเท่าไหร่ก็ยิ่งดีค่ะ

2020.07.06 3:54

เตย

ถ้าจะแนะนำอยากไปเที่ยวครั้งแรกแบบที่ใช้เงินไม่ค่อยเยอะ เราแนะนำให้ไปเที่ยวไต้หวันค่ะ เพราะเราเคยไปเที่ยวไต้หวันอยู่ครั้งหนึ่งค่าเงินเนี่ยเท่าๆกันกับเงินบาทเลยแทบไม่ต่างกันเท่าไหร่ ค่าเครื่องบินถูกกว่าด้วย แถมถ้าเป็นคนไทยตอนนี้เข้าไต้หวันง่ายกว่าแล้วก็วีซ่าฟรี 1 เดือน ราคาอาหารที่พักก็ไม่แพงเท่าเกาหลีกับญี่ปุ่นค่ะ เรารู้สึกว่าถ้าจะไปเที่ยวที่แรกแนะนำเป็นไต้หวันนะคะ

2020.07.06 10:54

โบตั๋น U_U

ตอนแรกเราคิดว่าไปเที่ยวไต้หวันคงไม่แพงมากเท่าไหร่ซะอีก แต่คิดผิดเลยนะเนี่ยแค่ค่าตั๋วเครื่องบินก็แพงแล้วอะ เรามีเพื่อนเป็นคนต่างชาติที่อยู่ไต้หวันเขาอยู่เป็นครอบครัวน่ะ บอกว่าอาหารที่นั่นไม่ค่อยอร่อยเท่าไหร่ ส่วนใหญ่เขาทำกินเอง อันนี้ก็ไม่รู้นะว่าไม่อร่อยจริงๆหรือแค่ไม่ถูกปากเพื่อนเราเท่านั้น เรายังไม่เคยไปเลย

2020.08.19 13:27

ไข่ต้ม

เริ่มวางแผนเลยค่ะหาข้อมูลเลยว่าที่พักที่เที่ยวค่ากินค่าอยู่ค่าเดินทางคุณจะใช้เงินเท่าไหร่ เมื่อคุณรู้ค่าใช้จ่ายเหล่านี้แล้วคุณก็จะสามารถตั้งเป้าได้ว่าคุณจะเก็บเงินเท่าไหร่ แล้วก็คิดถึงเป้าหมายอยู่เรื่อยๆนะคะจะเป็นแรงกระตุ้นให้คุณสามารถเก็บเงินไปเที่ยวกับเพื่อนได้ แม้จะไปเที่ยวในที่แพงๆอย่างยุโรปก็สามารถไปได้ค่ะ ถ้าตั้งใจซะอย่าง

2020.08.31 21:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่าง Booking กับAgoda และ Traveloka จองโรงแรมเว็บไหนดีกว่า

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (การวางแผนการเงืน)

เดินทางไปต่างประเทศ

All (เศรษฐกิจ)

เที่ยวไหนที่ลาวดี

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,ประกันการเดินทาง,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หาตั๋วเครื่องบินถูกๆ

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ปีใหม่อยากไปต่างประเทศ

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมื่อทำการซื้อประกันแล้วสามารถยกเลิกได้อย่างไรคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี