Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ราคาห้องพักในเว็บต่างๆทำไมแพงกว่าเวลาจองกับโรงแรมโดยตรงครับ

ผมจองโรงแรมที่ต่างประเทศกับ Booking.com โดยเลือกจ่ายที่โรงแรมเลย ซึ่งผูกกับบัตรเครดิต ไว้ เมื่อไปถึงที่พัก ควรเลือกรูดบัตร หรือ จ่ายเป็นเงินสดดีกว่ากันครับ การรูดบัตร เรทมันจะคิดอะไรเพิ่มอีกไหมครับ นอกจากค่าโรงแรม+เซอร์วิสชาร์จ 10% ใครที่เคยรูดบัตรไป พอกลับมา ได้บิลบัตรเครดิต แพงกว่าจ่ายเงินสดเยอะไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

teerapong

ต้องดูว่าคุณจองโรงแรมไหน ถ้าเป็นโรงแรมพวก chain ดัง ๆ หน่อย เท่าที่เจอจองผ่าน agent จะได้ราคาดีกว่า ถ้าเป็นโรงแรมทั่วไปที่บริหารเอง บางที่จองผ่านโรงแรมโดยตรงจะได้ราคาดีกว่า แถมอาจจะต่อรองราคาได้อีก จากที่เราจองมาหลาย ๆ ที่ 90% เลย จองผ่าน agent จะได้ราคาถูกกว่า และ flexible กว่า

2019.08.01 18:0

Tayakorn

บางทีโรงแรมก็ถูกกว่าค่ะ ต้องใช้เว็บเทียบราคา อันไหนถูกสุดจองอันนั้น แต่จองกับเว็บไซต์โรงแรม ระวังราคาไม่อัพเดตและราคายังไม่รวมภาษี ไม่เหมือนสะดวกหมือนจองกับ agent ที่รวมให้แล้ว payment gateway ไม่ทันสมัย บางที่จ่ายผ่านบัตรเครดิตได้ แต่ gateway น่ากลัวมาก ไม่กล้าใช้ ต้องพกเงินสดไปจ่าย ถ้าราคาพอ ๆ กันกับ agent ถ้าจองกับ agent จะได้คะแนนที่เปลี่ยนเป็นส่วนลดได้ในการจองครั้งต่อไปทันที ยิ่งถ้าจองกับ agent เดิม ๆ ทั้งปีนะ อย่างน้อย ๆ ต้องได้ห้องพักฟรีปีละ 1-2 ห้อง ทั้งนี้แล้วเรตราคาของที่พักที่คุณจองว่าจะได้กี่คะแนน

2019.08.01 18:0

Thiti

ผมว่าราก็ก็จะพอๆกันนะครับยิ่งคุณบอกว่าจองผ่านเวบผมว่าน่าจะถูกกว่านะครับ ยังไงคุณก็ลองดูราจริงของโรงแรมก่อนนะครับ ที่จริงมันเปรียบเทียบได้ตั้งแต่ตอนที่เราจะจองแล้วนะ นี่ผมคิดว่าคุณขาดการวางแผนที่ดีในเรื่องของการจองที่พักนะเนี๊ยะ ยังไงคราวหน้าต้องดูให้ดีๆก่อนนะครับ อย่ารีบๆจองนะครับต้องดูดีๆก่อนครับเดียวไปมีเรื่องกับเจ้าหน้าโรงแรมเอาได้

2020.03.19 13:36

Non

แล้วแต่ช่วงโปรโมชั่นด้วยค่ะ ว่าถ้าโรงแรมที่เราไปพัก เป็นพันธมิตรกับเว็บไซต์ไหนเราก็อาจจะได้ถูกกว่า หรือถ้าบัตรเครดิตที่เรามีสามารถใช้ส่วนลดกับโรงแรมได้ เราก็จะได้ประโยชน์ตรงนี้ ดังนั้น ปัจจัยหลักๆแล้วขึ้นอยู่กับว่าเราไปพักโรงแรมไหนคะ ถ้าเป็นโรงแรมดังๆก็จะมีบัตรเครดิตหลายใบของหลายประเทศที่สามารถใช้โปรโมชั่นร่วมด้วยได้ แต่ถ้าเป็นโรงแรมเล็กๆไม่ค่อยมีชื่อเสียง บางทีคิดว่าไปจอง ผ่านเคาน์เตอร์โรงแรมอาจจะได้ถูกกว่านะคะ

2020.04.22 6:57

คัตโตะ

คือเวปไซด์ที่รับจองโรงแรมทางออนไลน์ส่วนใหญ่เค้าจะซื้อแพ็คเกจห้องพักจากทางโรงแรมทีละมากๆ ทำให้ได้ราคาถูกกว่าปกติ แล้วนำมาแบ่งให้เช่าออนไลน์ ซึ่งทำให้โรงแรมขายห้องในราคาปกติไม่ได้เพราะคนแห่กันไปจองในเวปกันหมด ดังนั้นโรงแรมก็ต้องลดราคาลงเพื่อที่เรียกจะเรียกลูกค้าที่เข้ามาพักโดยลดราคาให้ถูกกว่าในเวป เพื่อคนจะไม่ไปจองจากเวปแต่มาจองที่โรงแรมโดยตรง

2020.07.11 3:53

ขนมจีน

ฉันคิดว่าการจองห้องพักผ่านเอเย่นต์จะได้ถูกกว่าจองโดยตรงกับโรงแรมค่ะ เพราะว่าส่วนมากทางโรงแรมจะให้ราคาที่ถูกกว่ากับเอเย่นต์เพื่อที่เอเย่นต์จะได้ขายได้และบางครั้งเอเย่นต์จะทำราคาโปรโมชั่นให้กับลูกค้าที่จองผ่านเอเย่นต์ ซึ่งคุณต้องหมั่นเช็คราคาอยู่บ่อยๆ และเดี๋ยวนี้มีเอเย่นต์ให้ลูกค้าจองห้องพักมีหลายบริษัททำให้เกิดการแช่งขันสูง ทำให้ลูกค้าสามารถจองห้องพักได้ถูก

2020.07.11 11:8

หงษ์แดง

ปกติผมจองโรงแรมกับเว็บไซด์จองโรงแรมที่ไม่ใชเว็บไซด์ของโรงแรมโดยตรงก็จะได้ถูกกว่านะครับแต่อันนี้คือจองโรงแรมในประเทศครับ แต่ประสบการณ์ของคุณนั้นบอกว่าจองโรงแรมในต่างประเทศอันนี้ผมก้ไม่เคยจอง พึ่งรู้ว่ามันมีค่านู่นนี่นั่นเพิ่มากมากมายแบบนี้ แต่มาคิดๆดูผมว่ามันก็สมควรนะเพราะผม้จะต้องจ่ายอะไรหลายอย่างมากกว่าจองโดยตรงแต่ก็มั่นใจดีว่าจะมีที่พัก ดีกว่าเดินทางไปแล้วไปจองแล้วห้องเต็มนะครับ

2020.08.15 13:16

โบนัส

ผมคิดว่าเดี๋ยวนี้ราคาจองผ่านเว็บไซต์ราคาถูกกว่ามากครับ แต่เราไม่จำเป็นต้องเดินทางไปเพื่อทำการเช็คอินหรือว่าดูสภาพห้องของโรงแรมก่อนด้วย เข้าเว็บไซต์หน่อยหน้าดังกล่าวออกแบบมาเพื่อช่วยให้เราได้รับโปรโมชั่นและทำการจองล่วงหน้า การจองล่วงหน้าจะทำให้เราได้รับราคาที่ถูกกว่าครับ และราคามีขึ้นมีลงเราสามารถที่จะเลือกในตอนที่ราคาถูกที่สุดได้

2020.08.29 3:47

ณภัทร

ทำไมราคาที่พักจึงยังแพงมากก จะไปทำงานที่กาญจนบุรี และลองหาที่พัก โห๋ คืนละ 1.5K -3K มันแพงขนาดนั้นจริงๆ เหรอ ทั้งๆ ที่นทท. ต่างชาติมีน้อย ราคาสำหรับคนไทยจริงๆ เหรอ ทำไม รร. จึงไม่ลดราคาลงมาบ้าง เพื่อความอยู่รอด

2020.10.13 12:30

=1Jinna

เรื่องจองโรงแรมที่ต่างประเทศ เราไม่รู้จริงๆ ที่เข้ามาอ่านก็เพราะอยากรู้ว่าทำไมการจองห้องพักในเว็บไซต์ต่างๆแพงกว่าจองกับโรงแรมโดยตรง ส่วนใหญ่เราเห็นว่าจองผ่านเว็บไซต์อื่นๆได้ราคาถูกกว่าจองกับทางโรงแรมนะ หมายถึง โปรโมชั่นที่มีให้จองเข้าพักโรงแรมในบ้านเราน่ะค่ะ แต่ของต่างประเทศนี่คงเป็นไปตามที่คอมเม้นท์อื่นๆบอก

2021.07.21 4:34

คำรณ

เวบไหนเหรอครับ ที่บอกว่าราคาแพงกว่าของ โรงแรมเขา ส่วนใหญา ถ้า ผมจะจองโรงแรมผ่านเวบ ผมใช้สองเจ้าครับ เอามาเทียบราคากันก่อนครับ คือ ของ อโกดา กับ บุ๊กกิ๊ง ครับ สองเวบ นี้ค่อนข้างโอเลยครับ ราคาอาจจะถูกกว่าที่โรงแรมด้วยนะครับ แต่ช่วงนี้ผมว่าราคาน่าจะถูกลงเยอะแล้วละครับ น่าเที่ยวมากแต่ก็ไปไหนไมได้เลยครับ

2021.08.15 16:18

ขนมจีบ

@ขนมจีน เราก็คิดว่างั้นนะคะ เพราะว่าทุกครั้งที่จองโรงแรมผ่านเว็บไซต์ หรือเอเจนซี่ไม่ว่าจะเป็น booking.com Agoda traveloka ก็จะมีดีลที่ถูกกว่า ถูกกว่าจองโรงแรมผ่านเว็บไซต์ของโรงแรมโดยตรงหรือว่าถูกกว่า walk in ค่ะ แต่ก็เฉพาะช่วงนี้นะช่วง covid เนี่ยถ้า walk in น่ะจะถูกกว่า แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนจองผ่านเอเจนซี่ถูกกว่าค่ะ เวลาจองก็ดูหลายๆเว็บไซต์นะคะ

2021.09.25 11:50

ญาดาวดี

ใช้งานบัตรเครดิต จ่ายเรื่องพวกนี้ก็ต้องแพงเป็นธรรมดาอยู่แล้วละคะ เขามีค่าธรรมเนียมแบบนี้เป็นปกติ บัตรเครดิตเขาเอาไว้เป็นเงินสำรองเวลาที่ไปเที่ยวคะ เรามีบัตรเครดิต เรายังไม่ค่อยกล้าใช้เลยเวลาที่เราไปเที่ยว เราเองก็จะพยายมจ่ายเงินสดของเราไปก่อน ถ้าไม่พอจริงๆก็ค่อยหันมาใช้คะ หรือถ้าทางโรงแรมมีส่วนลดของบัตรเรา เราก็จัดเลยคะ

2022.01.13 15:1

ศศิภา

เข็ดแล้วคะ จองที่พักผ่านพวกเวบแบบนี้ ขนาดในบ้านเราเองราคายังแพงเลย แถมพอำปถึงสถานที่จริง ต่างกับรูปที่เราเห็นในเวบด้วยคะ เรากับครอบครัวไปเที่ยว คะแล้วจองผ่านเวบนี้แหละ เห็นวิวว่าสวยโรงแรมก็สวย ราคาไม่แพง เลยตกลงจองไป ไปถึง นอนได้แค่คืนเดียวเท่านั้นเลยคะ ต้องรีบย้่ยด่วนเลย ห้องนอนอับมากแถมมีกลิ่นเหม็นด้วย รับไม่ได้เลยคะ

2022.02.27 14:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,ประกันการเดินทาง,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หาตั๋วเครื่องบินถูกๆ

All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เรื่องวีซ่า และ งบเที่ยวยุโรปแบบงบนักศึกษาประมาณเท่าไหร่

ประกันการเดินทาง

ทำไมต้้องทำประกันการเดินทาง

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันการเดินทางของแอกซ่ามีกี่แบบคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ไม่มีเงินแต่อยากเที่ยวทำยังไงดี?

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เที่ยวไหนดีช่วปีใหม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี