Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้ามีเกินโอนเงินเข้าผิดบัญชีธนาคารมีสิทธิ์ตีเงินออกไหม

มีกรณีนึงนะครับที่อยู่ยอดเงินของเราก็เพิ่มขึ้นมาในบัญชีออมทรัพย์ของเราโดยที่เราไม่รู้ว่าใครโอนมาแต่อยู่ดีๆนะครับเงินนั้นก็กลับหายไปปรากฏว่าผมเช็คทีหลังว่ามีคนที่โอนเงินผิดพลาดและทางธนาคารก็ได้ตีเงินกลับให้กับเขาผมอยากรู้เกี่ยวกับเงื่อนไขการใช้บัญชีว่าธนาคารมีสิทธิ์ที่จะทำแบบนี้ไหมครับเพราะถ้ามีสิทธิ์ก็คงอยากรู้เงื่อนไขเกี่ยวกับเรื่องนี้ว่าธนาคารเกล่าวไว้ว่าอย่างไร

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พาที

ครับธนาคารได้บอกว่าในกรณีที่ผู้ฝากใช้บัญชีเงินฝากเป็นช่องทางในการกระทำที่ส่อไปในทางที่ผิดกฎหมายหรือได้รับเงินจากการที่ผู้อื่นกระทำการโอนเงินเข้าบัญชีผิดผู้ฝากตกลงยินยอมให้สิทธิ์ธนาคารที่จะสามารถดำเนินการระงับการใช้บริการหรือทำการอายัดเงินฝากในบัญชีดังกล่าวไว้ตามที่ธนาคารพิจารณาเห็นสมควรครับนั้นไม่ต้องกลัวครับถ้าเป็นคนที่โอนเงินมาผิดเขาก็ต้องได้รับเงินคืนครับ

2019.11.29 19:28

Sanoh

ดีนะครับ ที่เขาสามรถโอนเงินออกไปได้ ไม่งั๊นถ้าเราเพลอไปกดนี่ แย่เลยนะครับ เพราะเคยได้ยินมาครับว่าเกิดแบบนี้ละครับแต่ปรากฏว่าเจ้าของบัญชี กดเงินออกไปใช้ เพราะคิดว่ามีคนโอนให้ แต่ผลสุดท้ายทางธนาคารขอให้คืนเงินก้อนดังกล่าว แต่ไม่สามารถโอนให้ได้เนื่องจาก ใช้ไปแล้ว ได้ข่าวมาว่าโดนธนาคารฟ้องร้องเอา ดังนั้นถ้ามีเงินแปลกๆเข้ามาอย่าไปกดใช้นะครับ

2020.06.18 7:23

แป้งร่ำ

ถ้าเกิดมีคนโอนเงินผิดมาใส่ในบัญชีของเราโดยที่ไม่รู้ว่าใครเป็นคนโอนมาก่อนอื่นอย่าดีใจว่าเป็นของเราและอย่าถอนเงินนั้นออกไปใช้เพราะว่าสิ่งที่แน่ๆคือคนที่โอนผิดเค้าจะต้องไปแจ้งความหรือแจ้งกับธนาคารเพื่อให้ติดต่อกับเจ้าของบัญชีที่ได้โอนไปและเดี๋ยวนี้ในการโอนเงินแค่หมายเลขบัญชีและชื่อธนาคารก็จะรู้แล้วว่าเจ้าของหมายเลขบัญชีนั้นชื่ออะไร

2020.07.05 14:9

k.Jeab

ปกติธนาคารแล้ว ถ้าเกิดกรณีที่มีคนโอนเงินเข้ามาผิดในบัญชีเรา คนที่โอนผิดต้องแจ้งกับธนาคารของทางเค้าก่อน(กรณีต่างธนาคาร) หลังจากนั้นทางธนาคารเค้าจะเเจ้งมาที่ธนาคารเรา แล้วเค้าก็จะแจ้งเราว่ามีเงินโอนเข้ามาผิด แต่ไม่มีสิทธิ์ที่จะดึงเงินจากบัญชีเราไปให้คนที่โอนผิดโดยพลการนะคะ ต้องได้รับความยินยอมจากเราก่อนค่ะ ถึงจะโอนเงินคืนได้

2020.07.06 4:52

POP

ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้นะคะ แต่ก้อยากรู้เงื่อนไขของธนาคารเหมือนกันว่าเป็นยังไง และเราจะจัดการยังไง ว่าแต่การจัดการปฎิเสธรับเงินที่โอนเข้ามาผิดแบบไม่น่าสงสัยของธนาคารเนี่ยมีทุกๆธนาคารรึป่าวนะ ชักจะสงสัยแล้วสิว่าธนาคารที่เราเป็นลูกค้าอยู่จะจัดการแบบนี้ได้รึป่าว กลัวเหมือนกันนะกลัวว่าจะเป็นเงินผิดกฎหมายโอนเข้ามา

2020.08.08 15:58

ภาคิน

ใช่แล้วครับเหมือนกับในกรณีที่เราโอนเงินผิดนั่นแหละ เราก็สามารถที่จะไปแจ้งความจำนงกับธนาคารของตัวเราเองและให้หลักฐานไป สามารถที่จะเอาจำนวนเงินนั้นกลับคืนมาได้ครับ ดังนั้นไม่ต้องตกใจนะครับเพราะว่ามีข้อมูลและหลักฐานที่ชัดเจนในการโอนเงินอยู่แล้ว ต้องระวังคืออย่าไปใช้เงินที่เข้ามาที่เราไม่รู้แหล่งที่มานะครับเดี๋ยวจะติดคุกเอา

2020.08.30 13:56

jj_Jan

ตามปกติแล้วธนาคารไม่มีสิทธิ์ที่จะดึงเงินออกจากบัญชีเราโดยพละการ นอกจากว่าเกิดจากความผิดพลาดของพนักงานเอง เช่น กรอกหมายเลขบัญชีผิด ตรงนี้ธนาคารสามารถที่จะแก้ไขข้อผิดพลาดได้เลยโดยที่ไม่ต้องแจ้งเรา แต่ในกรณีที่ว่ามีคนโอนเงินเข้ามาบัญชีเราผิดอย่างของกรณีจขกท ธนาคารไม่มีสิทธิ์ที่จะดึงเงินจากบัญชีเราโดยพละการนะคะ ยังไงเราแนะนำให้ไปติดต่อกับทางธนาคารจะดีที่สุดค่ะ

2020.09.10 6:3

แคคตัส

อ้าวมีงี้ด้วยหรอ ถ้าในกรณีของเราตอนที่เราโอนเงินไปผิดบัญชีกว่าเราจะได้รับเงินคืนจากธนาคารก็ตั้งหลายวันต้องดำเนินการเรื่องนู่นนี่นั่นมากมายโทรไปแจ้งแล้วก็ต้องเข้าไปที่ธนาคารอีกเพราะว่าเขาต้องการหลักฐาน การโอนอะไรหลายๆอย่าง ไม่รู้เลยว่าถ้ามีการโอนผิดบัญชีแล้วธนาคารจะจัดการให้คุณได้รวดเร็วขนาดนี้ งงเลย

2020.09.19 16:19

นำ้เพชร

เรื่องนี้ขอเป็นกรณีศึกษาเพราะเราไม่รู้ว่าวันดีคืนดี มีใครไม่ทราบโอนเงินผิดเข้าบัญชีของเรา เราต้องไม่เข้าไปยุ่งเกี่ยวเงินนี้นะคะ อย่าคิดว่าเป็นลาภนะคะ คุณต้องรีบติดต่อธนาคารทัทีเพื่อแจ้งทางธนาคารทราบแล้วก็ปล่อยให้เป็นเจ้าหน้าที่ธนาคารเป็นผู้จัดการเรื่อง และอย่าลืมไปแจ้งความด้วยเพื่อปกป้องความบริสุทธิ์ของเรา

2020.09.22 5:15

บริพัฒน์

ใช่เลยครับ ถ้าเงินของใครไม่รู้เข้ามาอยู่ในบัญชีของเรา อย่าเอาไปใช้เป็นอันขาด เพราะในที่สุดแล้วเราต้องคืนเงินให้กับทางธนาคารอย่างแน่นอนแล้วถ้าขืนเราเอาไปใช้ เท่ากับว่าเรายอมเป็นหนี้ธนาคารพร้อมกับยอมรับเรื่องของดอกเบี้ยที่จะตามมาด้วย ได้ไม่คุ้มกับเสียหลอก เสียชื่อเราเปล่าๆครับ เพราะถ้าเป็นแบบที่บอกจะมีผลกับความน่าเชื่อถือเวลาเราขอสินเชื่อด้วยนะ

2021.09.26 14:22

นันทมน น.

เจ้าของกระทู้จัดการโอนเงินที่เขาโอนมาผิดเรียบร้อยแล้วมั้ยคะ เจ้าของเงินตัวจริงเขาคงดีใจที่ได้เงินคืน นึกถึงคนที่ทำกระเป๋าสตางค์หล่นหายเลยอะ พอได้คืนคงดีใจน่าดู ยิ่งคนที่แบบกำลังจะเอาเงินไปฝากธนาคารหรือคนที่เพิ่งถอนเงินออกมาจากธนาคารแล้วทำหายน่ะ คงเครียดมากเนอะ เวลาดูข่าวที่มีคนเอาเงินมาคืนก็ดีใจกับเขาด้วย

2021.10.03 14:26

Narapat33

เจ้าของกระทู้ถามว่า "มีคนที่โอนเงินผิด(เข้ามาบัญชีของเรา) และทางธนาคารก็ตีเงินกลับให้เขา ธนาคารมีสิทธิ์ที่จะทำแบบนี้ไหม" ที่ผมเคยรู้มา คนที่มีสิทธิ์ คือ เจ้าของบัญชีนะครับ ถ้าเจ้าของบัญชีไม่อนุญาต ธนาคารจะโอนเงินคืนให้กับคนที่อ้างว่าตัวเองโอนเงินผิดในทันทีไม่ได้นะครับ หากผมเข้าใจผิดก็ขอให้มาช่วยแก้ไขให้ถูกต้องด้วยครับ

2021.10.17 16:4

Srichai

ถ้ามียอดเงินเข้ามาโดยที่เราไม่รู้ว่ามาจากไหน ไม่ได้มีใครส่งข้อความหรือโทร.มาบอกว่าโอนเงินมาให้ ผมแนะนำให้ไปติดต่อที่ธนาคาร เพื่อหาที่มาของเงินจำนวนนั้นครับ ถ้าเอาออกไปใช้ แล้วทางธนาคารติดต่อมาว่ามีคนโอนเงินผิดมาให้คุณ ต้องไปหาเงินมาคืนเขาอีก ยังไงก็ต้องคืนเขาไป เราเองเวลาโอนเงินต้องดูเลขที่บัญชีให้ดีครับ

2021.10.30 13:11

วีรยุทธ

เงินเกินเข้ามาในบัญชีของเราโดยที่เราไม่ทราบที่มา อย่าเอาออกมาใช้เด็ดขาดนะครับ เพราะเราต้องหามาคืนเขานะครับ เรื่องแบบนี้เจอไม่ค่อยบ่อยเท่าไรนะ ยิ่งช่วงนี้หลายคนใช้การโอนเงินผ่านแอปธนาคารของตัวเอง ก็ง่ายกว่าที่เราจะตรวจสอบความถูกต้องก่อนที่เราจะกดยืนยันการโอนเงิน เป็นการป้องกันการโอนเงินผิดบัญชีได้ดีเลยละครับ

2022.01.31 13:10

กรรณิการ์

เราอาจจะไม่เข้าใจเรื่องที่เกิดขึ้นนะ แต่ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 352 บัญญัติว่า “ผู้ใดครอบครองทรัพย์ซึ่งเป็นของผู้อื่นหรือซึ่งผู้อื่นเป็นเจ้าของรวมอยู่ด้วย เบียดบังเอาทรัพย์นั้นเป็นของตนหรือบุคคลที่สามโดยทุจริตผู้นั้นกระทำความผิดฐานยักยอกทรัพย์ ...” ความผิดฐานนี้มีโทษจำคุกไม่เกิน 3 ปี ปรับไม่เกิน 6,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ คะ

2022.02.28 14:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

ให้ธุรกรรมต่างๆง่านขึ้นด้วยบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นถอน ฝาก โอน เติม จ่าย นอกจากนี้ยังสามารถถอนเงินต่างสาขาได้สูงสุดถึงวันละ 2,000,000 บาท โดยต้องนำสมุดบัญชีกับบัตรประจำตัวประชาชนไปด้วย จ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายน และเดือนธันวาคม โดยทางธนาคารไม่ได้กำหนดจำนวนเงินขั้นต่ำในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิตที่ให้ส่วนลด3% เมื่อซื้อของที่บิ้กซี

เมื่อช้อปที่Big C โดยใช้บัตรนี้ รับส่วนลดทันที่ 3%ถึง 1,500 บาท/เดือน เมื่อชำระสินค้าที่ร่วมรายการด้วยบัตรนี้ และเมื่อซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าในราคา 5,000 บาทขึ้นไปแบ่งชำระ 0%นาน 6เดือน จ่าย20บาทรับ1คะแนนสะสม มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางที่ครอบคลุมคู่สมรส และลูกที่อายุไม่เกิน 21ปีด้วยวงเงิน31ล้านบาท

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),การมีลูก,All (การมีบุตร)

เด็กเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกสิกรไทยได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าเราไม่ได้อัพยอดสมุดเงินฝากกสิกรไทยจะมีผลอะไรไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Common Sense By อลิอันซ์

Common Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติเหตุจากเกิดเดินทางหากผู้ที่เอาประกันนั้นมีอายุมากกว่า 16 ขึ้นไปและไม่เกิด 65 ปี จะได้รับความคุ้มครอง 3,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันนั้นอายุต่ำกว่า 16 ปีหรือมากกว่า 65 ปีขึ้นไปจะได้รับความคุ้มครอง 1,500,000 บาท และได้รับค่ารักษาในต่างประเทศสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

Common Sense By อลิอันซ์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย ได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงเรื่องของกระเป๋าเดินทางสูญหาย เที่ยวบินล่าช้า นอกจากนี้ยังมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินขณะเดินทาง Bangkok Insurance Hotline Centre ตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนหรือไม่ว่าจะเกิดเหตุเวลาใดทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี