Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บริการเวสเทิร์นยูเนี่ยนช่วยให้เรารับเงินจากเพื่อนต่างประเทศได้ยังไง

ครับสำหรับผมเป็นคนนึงที่มีบัญชีเงินฝากเงินกับ UOB แต่ผมอยากรู้เกี่ยวกับบริการ western union ว่าเขามีการมีบริการที่ทำให้เรารับเงินจากเพื่อนโดยการส่งผ่านทางบริการ western union แต่วิธีที่เราจะติดต่อขอรับเงินดังกล่าวเราต้องทำยังไงบ้างครับมีวิธีหรือว่ามีคำแนะนำอะไรที่เราจำเป็นต้องทำเพื่อที่จะได้รับเงินที่เพื่อนส่งมาจากต่างประเทศให้กับเราครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สกุล

ขั้นตอนง่ายๆนะครับคือเราต้องติดต่อธนาคารยูโอบีที่จุดบริการใดก็ได้และกรอกรายละเอียดลงในแบบฟอร์มการรับเงินพร้อมแจ้งผู้ชื่อผู้ส่งและประเทศต้นทางที่ทำการส่งเงินหมายเลขกำกับการโอนและจำนวนเงินที่คาดว่าจะได้รับ นอกจากนั้นต้องยื่นแบบฟอร์มที่กรอกเรียบร้อยแล้วพร้อมเอกสารแสดงตนเช่นบัตรประจำตัวประชาชนหรือหนังสือเดินทางเป็นต้นก็สามารถรับเงินสดของใบเสร็จได้แล้วครับ

2019.10.27 16:31

Chula

เราเคย รับเงินจากเพื่อนโดยการส่งผ่านทางบริการ western union ครั้งหนึ่งคะ เราว่าทำง่ายดีนะคะ เพียงแค่เราหา ธนาคารที่มีเครื่องหมายของ western union เท่านั้นคะ แจ้าเจ้าหน้าที่คะว่ามารับเงินจาก western union เดียวเอขเอาเอกสารมาให้เราเขียนคะ แล้วเราก็เอาบัตรประชาชนแนบไปด้วยนะคะ แป๊บเดียวก็ได้แล้วคะ ถ้าเพื่อนเราส่งมานะคะได้รับแน่นอนคะ

2020.06.25 4:55

SHue

เดี๋ยวนี้ไม่ต้องทำรายการผ่านทางธนาคารก็ได้ Western Union สามารถรับเงินแบบออนไลน์ได้ด้วยนะ เท่าที่รู้มามี 2 ธนาคารของธนาคารกรุงศรี สามารถทำผ่านตู้ ATM ได้เลย หรือแอป KMA หรือรับเงินผ่านแอพ krungthai next หรือเว็บ ktbnetbank ก็ได้เหมือนกันจ้า ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมเลย แต่ต้องมี หมายเลข MTCN / ชื่อ-ที่อยู่ผู้ส่งเงิน และ ยอดเงิน อีกอย่างควรมีบัญชีธนาคารเพื่อผูกกับแอปทางมือถือด้วยนะคะ

2020.07.22 6:35

ประไพ

เราเคยใช้บริการโอนเงินและรับเงินโอนจากเวสเทิร์น ยูเนี่ยนค่ะ เพียงแค่ใช้บริการที่มีเครื่องหมายของเวสเทิร์น ยูเนี่ยน ซึ่งมีตามธนาคาร และที่ทำการไปรษณีย์ทุกแห่ง ในการโอนเงินคุณต้องมีชื่อและที่อยู่ของผู้รับอย่างชัดเจน ที่สำคัญชื่อและนามสกุลต้องถูกต้องถ้าผิดแก้อักษรตัวเดียวผู้รับก็จะไม่สามารถรับเงินได้ ส่วนการรับเงินเพียงแค่คุณมีหมายเลข MTCN คุณก็สามารถรับเงินได้ทันทีค่ะ

2020.07.24 11:11

*แมลงปอ90*

ยังไม่เคยใช้บริการ เวสเทิร์นยูเนียนเลยค่ะ เคยได้ยินแต่ชื่อ..คือให้บริการรับและโอนเงินจากต่างประเทศใช่มั้ยคะ ถึงว่าเราไม่เคยใช้เพราะไม่มีเรื่องอะไรที่จะต้องรับหรือโอนเงินไปต่างประเทศ555 เดี๋ยวนี้คงสะดวกและรวดเร็วมากขึ้นนะเพราะมีเทคโนโลยีใหม่ๆออกมาอยู่เรื่อยๆ ห่วงก็แต่เรื่องความปลอดภัยเท่านั้น แต่บริษัทแบบนี้ไม่น่ามีปัญหานะคะ

2020.08.15 14:59

ต้นตาล

รับเงินผ่านระบบออนไลน์ก็ง่ายดีนะคะ ทั้งของกรุงศรี และของกรุงไทย เคยใช้บริการของเวสเทริน ยูเนี่ยนเมื่อก่อนตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้วเพราะไม่มีใครที่ต้องส่งเงินไปมาให้กันที่ต่างประเทศแล้วค่ะ เพราะตั้งแต่โควิดมาญาติๆที่ทำงานอยู่ต่างประเทศก็กลับมาประเทศไทยหมดแล้ว แต่ถ้าเขากลับไปทำงานต่างประเทศกันอีกจะใช้บริการอีกนะคะ

2020.08.31 13:24

Evat30

ไม่เคยใช้บริการของWestern Union แต่ก็อยากรู้เหมือนกันว่าเขามีค่าธรรมเนียมหรือเปล่า? เพราะเห็นเพื่อนบางคนเวลาที่เขาโอนเงินมาให้เพื่อนที่นี่เพื่อนที่นี่ก็ได้รับเงินไม่เต็มนะ ไม่รู้ว่าเขาคิดค่าธรรมเนียมยังไง?? แล้วมีที่ไหนอีกไหมคะที่ไม่ใช่ Western Union แล้วสามารถที่จะโอนเงินจากต่างประเทศมาที่ประเทศไทยได้ เอาแบบที่ไม่ค่อยยุ่งยากนะคะ

2020.09.14 11:11

Babara

เราเองก็เคยใช้บริการของ Western Union ส่งเงินให้เพื่อนต่างประเทศ เป็นการส่งแบบ Money In Minute คือส่งทางนี้ ทางผู้รับสามารถรอรับได้ทันที แต่จะมีอัตราการแลกเงินในการส่งที่สูงกว่าอัตราทั่วไป และผู้รับจะได้รับในอัตราค่าเงินที่ถูกกว่าทั่วไป ซึ่งเราว่ามันเป็นการใช้บริการที่แพงใช้ได้อยู่เมื่อเทียบกับการส่งเงินผ่านบัญชีธนาคาร

2020.09.24 3:25

กุ้งเต้น

รับเงินแบบออนไลน์ก็น่าสนใจมากเลยนะคะ คราวหน้าจะลองรับเงินโอนจากต่างประเทศแบบออนไลน์บ้างเพราะยังไม่เคยใช้แบบออนไน์มาก่อนเลย เพราะเราไม่รู้ไงพึ่งมารู้นี่แหละ แต่ก็นะด้วยความที่ไม่ค่อยได้รับเงินโอนจากต่างประเทศเท่าไหร่ นานๆที แต่พอช่วงโควิดนี่แหละเพื่อนชาวต่างชาติกลับประเทศหมดก็เลยมีการโอนเงินมาให้เราช่วยจัดการนู่นี่นั่นบ่อยหน่อย เราใช้บริการของกรุงไทยอยู่เดี๋ยวจะไปถามเรื่องรับเงินโอนแบบออนไลน์ดูค่ะ

2020.09.28 11:15

Hula...hoop

ผมเข้าใจถูกไหมแบบนี้? จะมา comment กันหน่อยนะ คือถ้าสมมุติเราอยากส่งเงินไปต่างประเทศก้อนใหญ่ๆ หลักหมื่นขึ้นไป เราใช้บริการ Western Union คือดีกว่าใช่ไหมครับ แต่ถ้าอยากจะโอนเงินไม่ถึงหลักหมื่น เราสามารถโอนผ่านธนาคารของเราได้เลยใช่ไหม? ไม่เคยโอนออกจากธนาคารของเราไปต่างประเทศนะ ผมเคยรับเงินโอนเข้าจากเพื่อนต่างประเทศ ก็เป็นเงินหลักพันเขาก็ไม่ต้องใช้บริการเวสเทิร์นยูเนี่ยนนะใช้โอนเข้าธนาคารตรงๆเลย ก็เลยอยากรู้ครับ

2021.09.28 15:14

อมรฉัตร

ปกติถ้าเราโอนเงิน แบบธรรมดา จะใช้เวลาค่อนข้างนานมากกว่าเงินจะเข้าบัญชีของเรา แต่ถ้าใช้บริการของ Western Union จะย่นเวลาที่เราจะได้รับเงินให้เร็วขึ้น อย่างถ้าของบ้านเรา เพื่อนโอนเงินมาให้เรา ก็ตะใช้เววลาไม่เกิน2วัน เราก็ได้เงินแล้ว จริงๆ Western Union นี่เขามีมานานแล้วนะคะ จำได้ว่าตอนที่มีหม่ๆ หลายคนบอกทำยากมาก

2021.10.08 15:41

Nillamai lin

เราก็สงสัยเหมือนคอมเม้นท์นึงอะค่ะ สงสัยว่าเมื่อเราจะโอนเงินระหว่างประเทศหรือว่ารับเงินที่โอนมาให้เราจากต่างประเทศ ต้องใช้บริการ Western Union เท่านั้นเหรอคะ หรือว่าสามารถใช้บริการของที่อื่นได้ พอดีไม่ค่อยคุ้นกับการทำธุรกรรมระหว่างประเทศน่ะค่ะ คนที่มีข้อมูลหรือมีประสบการณ์เรื่องนี้ มาแนะนำเราได้ ขอบคุณค่ะ

2021.10.12 8:42

Kamnaun))

ได้ยินมานานแล้วเหมือนกันชื่อ Western Union แต่ผมไม่เคยใช้บริการสักทีเพราะไม่เคยรับหรือส่งเงินข้ามประเทศ มีบริการของที่อื่นอีกมั้ยสำหรับการฝากและโอนเงินข้ามประเทศอย่างนี้น่ะครับ หรือว่าการใช้บริการของ Western Union มันดีกว่าของที่อื่น ใครพอจะรู้บ้างครับ ถึงผมยังไม่เคยใช้บริการแบบนี้ แต่ก็อยากรู้เอาไว้บ้างน่ะครับ

2021.10.26 7:23

พีระยุทธ

ก่อนอื่น คุณต้องแจ้งหมายเลขบัญชีของคุณให้กับเพื่อนทราบก่อนครับ แล้วเพื่อนคุณก็จะดำเนินการโอนเงินเข้ามาในบัญชีของเราเองละครับ อ่อแล้วถ้าเพื่อนจะโอนมาให้เพื่อนถามทางธนาคารก่อนนะครับ ว่า ต้องใช้เวลาในการโอนเงิน เป็นเวลากี่วัน ครับ เพราะบางครั้งอาจจะติดบัญชีเรื่องวันหยุดของบ้านเพื่อนแล้วก็ของบ้านเรานะครับ

2021.10.26 14:0

Waranun021

คนที่ต้องทำธุรกรรมทางการระหว่างประเทศคงคุ้นเคยกับบริการของ Western Union กันอยู่แล้ว แต่คนที่ไม่ได้ทำธุรกรรมใดๆระหว่างประเทศอย่างผมบอกเลยว่ารู้จักแต่ชื่อครับ เรื่องการให้หรือรับบริการผมไม่รู้เลย เห็นบางคอมเมนต์บอกว่าใช้บริการของที่นี่แล้วดีมาก ก็คงจะเป็นอย่างนั้นเพราะผมได้ยินชื่อนี้มานานแล้ว คนอื่นก็คงเหมือนกัน

2022.01.26 14:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต วีซ่า

เป็นผู้หญิงก็ต้องช้อปปิ้ง จะช้อปปิ้งทั้งทีก็ต้องมีบัตรเครดิตคู่ใจอย่าง UOB Preferred Card

บัตรนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการช้อปปิ้ง คะแนนสะสม ชอบส่วนคืนเงินสด ท่องเที่ยว เดินทาง เพราะมีวงเงินให้ 5เท่าของรายได้ มีระยะปลอดดอกเบี้ยนาน 55วัน ทุกยอดใช้จ่ายผ่านบัตร 15บาทได้คะแนนสะสม 1คะแนน รับเงินคืน 15% เมื่อใช้จ่ายที่ Cafee Amezon , True Coffee ผ่านบัตร UOB preferred มีประกันการเดินทางด้วย.

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

UOB Lady Solitaire บัตรนี้ทำมาเพื่อผู้หญิงจริงๆหรอ

สำหรับสาวๆที่ชอบช้อปปิ้ง บัตรนี้เหมาะกับคุณ เพราะบัตรนี้เข้าใจผู้หญิงอย่างแท้จริง ทั้งในเรื่องสะสมคะแนนเมื่อช้อปผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ ทั้งในห้างสรรพสินค้า และร้านค้าออนไลน์ รับคะแนนสะสมทุก10บาท อุ่นใจเมื่อท่องเที่ยวเพราะ ให้ความคุ้มครองกระเป๋าเงินในกรณีถูกขโมย สูญหายจากอุบัติเหตุในวงเงิน3,000 บาท.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตร UOB Lady Platinum บัตรที่รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง

ดิฉันขอแนะนำบัตร UOB Lady Platinum กับเพื่อนๆทุกคนเลยค่ะ เพราะบัตรนี้รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง สะสมคะแนนก็แสนง่าย ทุกๆ10 บาท สำหรับหารใช้จ่ายทั้งในและต่างประเทศ ณ ร้านค้าหรือร้านค้าออนไลน์ ในหมวดแฟชั่น, หมวดห้างสรรพสินค้าและหมวดซุปเปอร์/ไฮเปอร์มาร์เก็ต ก็ได้รับ 1 คะแนนแล้ว สะสมคะแนนได้เยอะก็เอาไปแลกเป็นบริการด้านความงามตามใจเราได้อีก รู้ใจผู้หญิงจริงๆค่ะ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

UOB lady's platinum บัตรที่ทำให้ฉันชอบช๊อปปิ้งมากขึ้น

บัตรนี้สำหรับคุณผู้หญิงเท่านั้นนะคะ ซึ่งตอบโจทย์ได้ดีมากในการช๊อปโดยเฉพาะใน ร้านค้าออนไลน์ ห้างสรรพสินค้าจ่ายทุก 10บาทจะได้ 1คะแนน ช้อปกับ UOB LUXEPAY แบ่งชำระ 0% นาน 6เดือน ไม่ว่าจะเป็น กระเป๋า เสื้อผ้า รองเท้าทั้งในและต่างประเทศ ตั้งแต่ 10,000 -200,000 บาทต่อเซลล์สลิป ใครที่ชอบช๊อปปิ้งสมัครเลยค่ะ.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

คุณสมบัติในการสมัครบัญชี มีอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

ทำไมเงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้าครับ

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี