Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้ามาถ้าเราไม่ระบุชื่อผู้รับประโยชน์ผลประโยชน์จะตกเป็นของใครคะ

ฉันอยากรู้เกี่ยวกับการซื้อประกันภัยการเดินทางกลับบริษัทแอกซ่าประกันภัย คือในกรณีที่เราไม่ได้ระบุผู้รับผลประโยชน์ ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุทำให้เราเสียชีวิตในขณะที่เดินทางหรืออยู่ในระยะเวลาที่บริษัทประกันภัยคุ้มครองเราอยู่ ใครจะได้รับผลประโยชน์ เพื่อนที่ร่วมการเดินทางกับเราไหม หรือว่าญาติในครอบครัวของเรา เพื่อที่ฉันจะสามารถมีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับเรื่องนี้และมีความเข้าใจมากขึ้นว่าใครที่จะได้รับผลประโยชน์เมื่อเกิดเหตุการณ์ดังกล่าวขึ้น

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chairat

สำหรับในกรณีอย่างนี้นะคะ ถ้าเกิดยังอยู่ในระยะเวลาที่ประกันภัยยังไม่หมดอายุ ผู้ที่จะได้รับผลประโยชน์ระบบจะระบุเป็นทายาทตามกฎหมายให้โดยอัตโนมัติ โดยผู้รับผลประโยชน์จะเป็นทายาทตามกฎหมายตามลำดับค่ะ ไม่ใช่เพื่อนที่เดินทางไปในทริปทัวร์ด้วยกันดังกล่าว หรือเป็นญาติห่างๆแน่นอนผลประโยชน์ที่จะได้รับจากกรมธรรม์ดังกล่าวจะต้องตกไปอยู่ในคนในครอบครัวที่ใกล้ชิดกันนะคะ

2019.10.28 16:31

Tinsulaananda

ถ้าว่าไปตามกฏหมายเลยนะคะ เขาบอกไว้แบบนี้คะ หากไม่ได้ระบุผู้รับประโยชน์ แล้วต่อมาผู้เอาประกันเสียชีวิต บริษัทจะจ่ายเงินให้กับกองมรดกของผู้เอาประกัน ไม่ว่าเงินจากประกันก้อนนี้จะยกให้ใคร ถ้าไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้ เงินจากประกันจะเป็นไปตามลำดับทายาทโดยธรรม ซึ่งอาจมีบุคคลที่เราไม่ต้องการยกผลประโยชน์ให้รวมอยู่ด้วยก็ได้นะคะ

2020.06.18 15:27

Hannah

ในเมื่อคุณทราบแล้วว่าการซื้อประกันการเดินทางถ้าไม่ได้ระบุผู้รับผลประโยชน์ เมื่อเกิดเหตุที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้น ผู้รับผลประโยชน์จะเป็นทายาทโดยชอบ เมื่อคุณทราบแล้วเราว่าคุณควรระบุบผู้รับผลประโยชน์จะดีกว่า จะทำให้คนที่คุณรักได้รับประโยชน์จากส่วนนี้เต็มที่ และทางบริษัทประกันจะได้ไม่ต้องเสียเวลาให้การหาบุคคลที่เกี่ยวข้องกับคุณนาน

2020.09.24 3:13

กุ้งเต้น

มีหลายคนอยู่นะที่ไม่ได้ระบุผู้รับผลประโยชน์สำหรับประกันการเดินทาง เราเองก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่ได้ใส่ใจเรื่องนี้ โดยเฉพาะประกันการเดินทางที่มาพร้อมตั๋วเครื่องบินอะ ไม่ได้สนใจเลย แต่ก็นะถ้าเราเสียชีวิตจริงๆคนที่ได้รับผลประโยชน์ก็เป็น พ่อแม่ หรือคู่สมรสถ้ามี หรือลูกถ้ามีนั่นแหละ แต่ถ้าระบุก็ดีกว่านะเราว่า

2020.09.28 11:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันการเดินทาง

ซื้อประกันภัยในช่วงนี้มีโปรโมชั่นอะไรบ้างคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

ใช้ประกันภัยของเอกซ่าดีอย่างไร

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

All (ประกัน)

ซื้อประกันภัยในช่วงนี้มีของกำนันไหมคะ

ประกันการเดินทาง,ประกันทันตกรรม,All (ประกัน),ความป่วยไข้

ประกันการเดินทางของแอกซ่าดูแลปัญหาเรื่องฟันไหม

ประกันภัยนี้คุ้มครองการเดินทางของเราอย่างไรคะ

ประกันภัยสุขภาพ

สามารถใช้การประกันภัยนี้ที่ต่างประเทศได้ไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ความป่วยไข้

ในสถานการณ์แบบนี้ รถเมล์แอร์กับพัดลมขึนคันไหนดีกว่าคะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่าง Booking กับAgoda และ Traveloka จองโรงแรมเว็บไหนดีกว่า

เชียงใหม่ที่ไหนน่าสนใจ

All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เรื่องวีซ่า และ งบเที่ยวยุโรปแบบงบนักศึกษาประมาณเท่าไหร่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ร้านกาแฟชิลๆในหัวหิน

การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เดินทางรถไฟจากหาดใหญ่ ไป กาญจนบุรี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี