Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

ตอนนี้ผมมีธุรกิจส่วนตัวเล็กๆและกำลังอยากจะขยายเลยอยากหาเพื่อนร่วมลงทุนแต่ปัญหาคือผมไม่มีประสบการณ์ในด้วนการลงทุนเลยอยากขอคำแนะนำแบบคนไม่มีประสบการณ์อย่างผมจะเริ่มตรงไหนดีครับผมกลัวครับกลังการตัดสินใจที่ผิดอาจทำให้อนาคตผมดับได้ครับเลยอยากรบกวนเวลาพี่ๆช่วยให้ข้อมูลด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ekaluck

การทำธุรกิจเหมือนวิ่งเข้าสงครามครับมีการแข่งขันกันสูงมากดังนั้นเราต้องหาคนมาเสริมทัพธุรกิจของเราครับแต่เห็นด้วยนะครับเราจะหาเพื่อนร่วมงานด้วยในสมัยนี้หายากครับคนที่เราไว้ใจได้ดังนั้นหากคุณอยากขยายธุรกิจของคุณคุณต้องพร้อมรับมือกับความเสี่ยงครับ คุณต้องมีกลยุทธ์ที่ดีทางการตลาดด้วยครับขอคุณลองๆเข้าไปปรึกษากับผู่เชี่ยวชาญด้านการลงทุนเลยครับ สงสัยตรงไหนถามเลยครับ

2019.08.01 18:0

Victor

ในโลกธุรกิจมีกลยุทธ์มากมายทางการตลาดครับเราสามารถหาข้อมูลจากคนที่สำเร็จแล้วได้ครับ บางครั้งคุณต้องกำหนดเป้าหมายที่แน่ชัดด้วยครับว่าทำไมคุณถึงเลือกคนๆนั้นเข้ามาร่วมธุรกิจกับคุณเขามีจุกที่น่าสนใจอะไรอย่ามองแค่สภาพทางการเชินเห็นเขาเงินเยอะเลยเลือกแบบนี้ก็ไม่ดีนะครับ หลังจากเลือกคนร่วมธุรกิจแล้วคุณต้องนั่งคุยกันครับว่าเป้าหมายเหมือนกันไหมถ้าใช่ก็ถือว่าสามารถเป็นตัวเลือกที่ดีของเราได้ครับ

2019.08.01 18:0

ผาณิต

สิ่งหนึ่งที่มักเจอบ่อยๆคือไม่เข้าใจบทบาทของตัวเองว่าทำอะไีบ้าง ดังนั้นถ้าจะทำงานกับเพื่อน ควรต้องทำสัญญาและตกลงถึงบทบาทหน้าที่ของหุ้นส่วนแต่ละคนในบริษัทให้ชัดเจนตั้งแต่ต้น ว่าใครทำอะไร มีหน้าที่อะไร อำนาจสิทธิขาดในเรื่องนั้นเรื่องนี้เป็นของใคร อย่าปล่อยให้พนักงานสับสนกับบทบาทหน้าที่ของพวกคุณซึ่งจะช่วยได้ดีครับ

2020.03.19 13:49

พิชิต

คิดสองคนดีกว่าคิดคนเดียวจริงๆค่ะ การหาเพื่อนร่วมทำธุรกิจจะช่วยแบ่งเบาภาระ มีคนปรึกษาเมื่อเราต้องตัดสินใจเรื่องสำคัญ มีคนช่วยประคองธุรกิจด้วยอันนี้ดีค่ะ แต่การเลือกเพื่อนเพื่อจะทำธุรกิจด้วยเป็นสิ่งสำคัญ เพราะนอกจากคนที่ทำธุรกิจกับเราจะมีประสบการณ์หรือเก่งที่สามารถช่วยเราได้แล้ว เขายังต้องเป็นคนที่ไว้ใจได้ในเรื่องเงินด้วย ถึงจะไม่มีประสบการณ์มากในการทำธุรกิจ แต่ในขณะที่เราทำธุรกิจไปเราจะสะสมประสบการณ์ไว้เองค่ะ แต่อยากจะให้ระวังเรื่องการเลือกเพื่อนที่จะเป็นหุ้นส่วนบริษัทดีๆนะคะ

2020.04.22 7:0

เจเจเ

สองคนมันดีกว่าความคิดตัวคนเดีบว ทาการปรึกษา พูดคุยแชร์ ความคิดต่างๆ ความรู้จะช่วยให้คนสองคนเดินไปในทิศทางเดียวกัน

2021.01.09 21:31

นัด

ผมอยากหาเพื่อนร่วมลงทุนเปิดร้านอาหารริมฟุตบาท เช่น สเต็กลุงหนวด หาหุ้นส่วนประมาณ 6 คน และทุกคนต้องมาช่วยกันตั้งร้านเตรียมเปิดทุกคน หลังเลิกงานก็มาทำ โดยไม่เอาเปรียบหุ้นส่วนด้วยกัน อาจจะลงทุนคนละ 5 หมื่น แล้วก็ค่อยๆเก็บกำไรไปเรื่อยๆ อยากได้หุ้นส่วนที่มีความคิดอยากประสบความสำเร็จ ในอาชีพเสริม จนสามารถออกจากงานประจำได้ และร่วมกันคิดต่อยอดธุรกิจ​ไปเรื่อยๆครับ

2021.02.03 14:35

ชรินทร

พอบอกได้ไหมครับว่า ธุรกิที่ทำ คืออะไรครับ อาจจะมีเพื่อรที่เข้ามาแล้วก็สนใจทำด้วยก็ได้นะครับ ถ้าแจ้งว่าคุณทำอะไรอยู่ หรือถ้าไม่มีคนติดต่อขอร่วมหุ้นด้วย ทำไมไม่ ถาเพื่อนๆที่เรียนมาด้วยกันละครับ ว่าสนใจอยากทำด้วยไหม อาจจะดีกว่าเอาคนที่เราไม่รู้จักมาร่วมทุนด้วยะนะครับ อ่อ อีกอย่าง ถ้ามีหุ้นส่วน เรื่องของเอกสารสำคัญนะครับ ต้องชัดเจน เรื่องส่วนแบ่ง

2021.08.29 15:16

เอกลักษณ์

จะหาเพื่อนมาร่วมลงทุน ทำไมไม่ถามเพื่อนที่สนิทกนก่อนละครับ ว่าเขาสนใจทำด้วยไหม ผมว่าคุยกับเพื่อนที่สนิทน่าจะง่ายกว่าไปหาเพื่อนร่วมลงทุนที่เราไม่รู้จักนะครับ แต่ถ้าชวนเพื่อนมาทำด้วย อย่าทำแค่สัญญาปากเปล่านะครับ ยังไงก็ทำเอกสารสัญญา เรื่องเงินปันผลแล้วก็ข้อตกลง อื่นๆด้วยนะครับ กันเอาไว้ถ้ามีปัญหาในอนาคต

2021.09.15 13:55

Far-Away

@เอกลักษณ์ ก็นั่นน่ะสิ แบบนั้นผมว่าก็คุยง่ายดี แต่ไม่ว่าจะลงทุนร่วมกับใคร จะเป็นเพื่อนสนิท หรือว่าจะเป็นญาติที่สนิท หรือกับคนแปลกหน้า ผมว่าต้องทำสัญญาให้ดีเลยนะครับเรื่องของรายรับ กำไรที่จะแบ่งกัน เพราะว่าอาจจะมองหน้ากันไม่ติดเพราะว่ามาร่วมทำธุรกิจด้วยกันก็เป็นได้ ขนาดญาติกันเองยังมีปัญหากันบ่อยๆ เรื่องเงินไม่เข้าใครออกใครนะครับ

2021.09.20 15:43

-sIrIakSorn-

ที่เจ้าของกระทู้บอกว่าอยากจะขยายธุรกิจเล็กๆของตัวเอง ไม่รู้ว่าธุรกิจอะไรและอยากขยายไปถึงขนาดไหนนะคะ คอมเมนต์ไม่ถูกเลย แต่ถ้าธุรกิจของคุณดำเนินไปได้ด้วยดีอยู่แล้ว ขยายแบบพอประมาณไม่ต้องใหญ่โตมาก แล้วคุณก็เป็นผู้ดูแลต่อไปโดยที่ไม่ต้องหาหุ้นส่วนเพิ่มจะดีมั้ยอะคะ เรื่องเงินๆทองๆไม่เข้าใครออกใครซะด้วยนะเดี๋ยวนี้

2022.01.27 15:3

แม็ก

อยากหาเพื่อน ร่วมทำธุรกิจ ครับ มีใครมีไอเดียทำธุรกิจอะไรบ้างไหมครับ แนะนำทีครับ ไม่อยากเป็นลูกจ้างไปตลอดชีวิตครับ

2022.03.11 23:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ PTT

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี