Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แอป mPay เป็นของบริษัทไหนหรอครับ?

ปกติผมเป็นคนพกเงินสดครับ จ่ายก็จ่ายด้วยเงินสดเลย แต่ช่วงนี้สังคมเราก็เปลี่ยนไปใช้กระเป๋าเงินออนไลน์กันมากขึ้น ผมก็เพิ่งหันมาใช้ได้สักพักครับ ยังไม่ค่อยคุ้นเท่าไหร่ มีทั้งแอปทั้งอะไรที่ผมยังไม่รู้จักอีกเยอะ แล้วผมไปเจอแอป mPay มาแต่ไม่ค่อยเห็นคนที่รู้จักใช้กันเลย ก็เลยอยากรู้ว่าแอป mPay เป็นของบริษัทไหนหรอครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วินัย

ถ้าจะตอบก็คงต้องบอกว่าเป็นของค่าย AIS ค่ะ คือเมื่อก่อน AIS ให้บริการกระเป๋าเงินออนไลน์ (e-wallet) ก็คือแอป mPay นี้แหละค่ะ ค่าย AIS ก็ให้บริการ mPay มาเป็น 10 ปีแล้วเหมือนกัน แต่เมื่อประมาณ 2 ปีก่อน ทางค่าย AIS ได้ไปร่วมลงทุนกับ Rabbit LINE Pay ทำให้ตอนนี้ไม่บริการแอป mPay เหมือนเมื่อก่อนนั่นเอง แต่ในส่วนของ e-wallet จะเข้าไปอยู่ใน my AIS แทนค่ะ

2019.11.17 16:31

สุชาดา

เราก็ยังใช้จ่ายด้วยเงินสดอยู่เลยค่ะ ดูล้าสมัยจังเลยเนอะ ถ้าเข้าใจไม่ผิด เราคิดว่ามีแอพที่จ่ายเงินออนไลน์แบบนี้เยอะใช่มั้ย มีบางแอพที่มีพวกโปรโมชั่นหรือส่วนลดนู่น นี่ นั่นต่างๆด้วยใช่หรือเปล่าคะ? อันนั้นก็เป็นแอพจ่ายตังค์ใช่มั้ย ถ้าใช่ ก็มีทางเลือกให้ผู้บริโภคหลาหหลายดีนะคะ เราจะเริ่มสนใจก็ตรงโปรโมชั่นและส่วนลดนี่แหละ555

2020.06.06 15:22

Ticha

เราใช้จ่ายบิลผ่าน True Money wallet ค่ะ อาจจะเป็นเพราะว่าเราใช้โทรศัพท์ของค่าย True อยู่แล้ว เลยสะดวกดีที่จะจ่าย ส่วนใครที่อยู่ค่าย AIS จ่ายเป็น mPay ก็จะสะดวกกว่านะคะ แล้วแต่ความสะดวกของเราเลยค่ะ เราใช้บัตรเครดิตผูกกับ truemoney wallet เวลาซื้อของใน 7-11 ถ้าซื้อประมาณ 900 กว่าบาทขึ้นไป ก็จะได้รับเงินคืน 200 กว่าบาทเลยนะคะ การใช้จ่ายผ่าน App มันก็ดีอย่างนี้แหละค่ะ สะดวกสบายแถมยังได้เงินคืนด้วย

2020.09.15 4:43

วิเวียน

เป็นครั้งแรกที่เราได้ยิน แอป mPay นี้ รอยากทราบว่ามี มีแอป e - Wallet ตัวไหนอีกที่เรายังไม่รู้จักอีกในประเทศไทย เพราะทุกวันนี้เราสังเกตุเห็นว่าหลายคนใช้ e -Wallet กันมากขึ้นโดยเฉพาะอย่างยิ่งที่เราได้ยินบ่อยที่สุดก็คือ e - Wallet ของทรูมันนี่ เราอยากรู้ว่ามี e -Wallet ตัวไหนที่ใช้ดีที่สุดและได้รับประโยชน์มากที่สุดด้วยคะ

2020.09.25 12:38

Music

เดี๋ยวนี้พวกค่ายโทรศัพท์เขาหารายได้จากลูกค้าเพิ่มจากหลายช่องทางเลยนะครับ อย่างที่เห็น คือ พวกกระเป๋าเงินดิจิตอลเนี่ยมีออกมาเยอะเลยเกือบจะทุกค่ายละ เริ่มต้นจาก True ก่อนเลย คราวนี้ก็มาถึง AIS บ้างละ อย่าง Mpay ที่คุณถามถึงเนี่ยแหละเป็นของ AIS เขาหล่ะ มีคนใช้อยู่เหมือนกันนะ แต่ไม่ค่อยโฆษณามากเลยเหมือนไม่ค่อยมีคนรู้จัก

2020.09.28 17:18

ลูกหมู

เราว่าตั้งแต่ใช้ๆมาทรูน่าจะเวิร์คสุดเเล้ว โปรโมชั่นเยอะ จ่าย7-11ก็ได้ สะดวกใช้ง่าย แต่ตัวอื่นๆยังไม่เคยลองใช้นะ เห็นมี line pay ด้วยหนิ dolphin /Airpay /Hello pay สารพัดกระเป๋าตังค์ แต่กระเป๋าตังค์จริงๆแทบจะขาดเงินเพราะมัวเเต่เอาเงินเติมเข้ากระเป๋าตังค์พวกนี้ไปช๊อปจนหมดตัว 5555 ระวังน้าาาาา อย่าเป็นเหมือนเรา5555

2021.06.12 12:45

w/i/t

จริงครับเจ้าของกระทู้ การจ่ายเงินผ่านแอพพลิเคชั่นพวก wallet ต่างๆมีเยอะเหลือเกิน ผมเองก็มีเฉพาะแอพพลิเคชั่นที่ใช้บ่อยๆเท่านั้น เอามาเยอะๆไม่ไหวครับ สับสน อย่าง mPay ที่คุณถามมาผมก็ไม่มีนะแอพนี้ ไม่ได้ใช้อะครับ คือ ผมอยากบอกเจ้าของกระทู้ว่า เลือกแอพพลิเคชั่นที่เคุณได้ใช้งานจริงๆเท่านั้นก็พอแล้วล่ะครับ จะได้ไม่งง

2021.07.23 6:35

กัญจน์ณัฎฐ์

ของ AIS มีมานานมากแล้วนะคะ เจ้าแอพวอลเล็ทของเขา จำได้ว่าตอนที่เราไปเรียนที่กรุงเทพก็ใช้งานเจ้าแอพนี้ด้วยคะ เมื่อก่อน มันจะมีบัตรแข็งๆ ให้เราด้วยคะ แต่ตอนนี้เรากลับมาทำงานที่บ้าน ต่างจังหวัดแล้วคะ เราเลยเปลี่ยนมาใช้ ของทรู เหมือนเพื่อนๆหลายคนแล้วคะ เรารู้สึกว่ามันใช้งานง่ายมากกว่าเยอะเลยคะ อย่างใช้ใน 7/11 ง่ายมากคะ

2021.08.16 7:13

ชนาภา

หลายคนเคยใช้งานมาแล้ว แล้วเปลี่ยนมาใช้ของ ทรูกันหมดเลยเหรอเนี๊ยะ แบบนี้ ทาง AIs ต้องปรับเรื่องของการตลาดแล้วละ เป็นเจ้าใหญ่เรื่องการสือสารมานาน ทำไมปล่อยให็ทรูมาขึ้นนำแบบนี้ละ แอพฯ วอลเล็ท ของทรู ได้เปรียบกว่าเยอะมากจริงๆ อย่าง ใช้ค่ายไหน ก็สามารถมาใช้ วอลเล็ทของเขาได้ AIS ต้องทำการบ้านโดยด่วนเลยนะคะ

2021.09.25 6:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (อี วอลเล็ต)

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

mPay จ่ายได้ทุกอย่าง

การชำระบิล กันบ้าง โดยจะเห็นว่า แอปพลิเคชัน mPAY ครอบคลุมการชำระบิลแทบจะทุกบริการเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น ค่าสาธารณูปโภค อย่างเช่น ค่าน้ำ, ค่าไฟ, ค่าโทรศัพท์บ้าน หรือจะเป็นบัตรเครดิต, ลิสซิ่ง, ประกันภัย, ประกันชีวิต, ค่าอินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ ยังสามารถเติมเงินสำหรับเกมออนไลน์ได้อีกด้วย เรียกได้ว่า สะดวกมากเลยครับ

mPay

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

มีจุดใช้บริการของแอพนี้เยอะไหมครับ

mPay / แอดวานซ์ อินโฟร์ เซอร์วิส

ต่างกันกับ rabbit line pay ไหมค่ะ

mPay / แอดวานซ์ อินโฟร์ เซอร์วิส

All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย

mpayค่ายเอไอเอส เหมาะกับใครบ้าง?และมีข้อดีข้อเสียอย่างไร อยากจะสมัคร

แอพ Mpay วอลเล็ตใช้ดีไหม

mPay มีค่าธรรมเนียมด้วยหรอ

แอป mPay จะไม่มีบริการอีกแล้วลูกค้าเก่าจะใช้งานต่อได้ไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay เทคนิคการใช้แบบสมบูรณื

ถ้าใช้ AIS mPay mastercard ร่วมกับ Samsung pay มันก็จะเป็น e-wallet ที่สมบูรณ์เลย เพราะแต่เดิมมันใช้ได้แต่ออนไลน์ พอใช้ร่วมกับ Samsung pay ก็ทำให้ใช้งานออฟไลน์กับร้านค้าทั่วไปที่รับ mastercard ได้เลย ทำให้เป็นกระเป๋าเงินอิเล็คทรอนิคส์อย่างแท้จริง ใช้งานจริงในร้านค้าจริงๆ ได้อย่างสะดวก ไม่ต้องมาคอยกังวลว่าเงินที่พกมาจะสดุดตาโจรไหมเพราเราไม่ต้องพกเงินสดอีกต่อไป

mPay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี