Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีออมฝาก KTB สามารถตั้งตัดบัญชีอัตโนมัติได้ไหม

เมื่อเราเปิดบัญชีออมทรัพย์กับธนาคารเรามักจะเก็บเงินออมของเราไว้ในบัญชีนั้นเขาจะทำให้เราได้ดอกเบี้ย ดีกว่าการเก็บเงินไว้ในกระเป๋าเงินหรือในกระปุกออมสิน แต่เมื่อเราต้องจ่ายค่าน้ำค่าไฟ ผมอยากรู้ว่าทางบัญชีออมทรัพย์สามารถหักการจ่ายบิลชำระค่าสินค้าและบริการต่างๆได้ไหมโดยการผูกบัญชีเรานั้นเข้ากับบริการที่เรามีอยู่

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สมศักดิ์

ได้ครับเพียงแค่คุณนำบินบริการประจำเดือนที่คุณได้รับไปที่ธนาคารสาขาใกล้บ้านและใช้บิลดังกล่าวในการกรอกข้อมูลและทำบริการตัดบัญชีอัตโนมัติประจำเดือนเราไม่ต้องกลัวที่จะลืมจ่ายทั้งค่าน้ำค่าไฟมีค่าบริการรายเดือนได้บริการนี้อำนวยความสะดวกให้กับเราหรือใครมีบัตรเดบิตหรือบัตร ATM ก็สามารถทำรายการดังกล่าวได้ที่ตู้ ATM ใกล้บ้านทำให้เราสะดวกสบายมากยิ่งขึ้น

2019.10.10 11:59

Thong Di

เขาหักบัญชีมาได้นานแล้วคะป้า สะดวกดีนะคะป้า เราไม่ต้องไปกังวลเลยคะว่า เราจะลืมจ่ายไหมคะ เพียงแค่ไปแจ้งที่ธนาคารคะ เดียวเขามีเอกสารให้เรากรอกข้อมูลลงไปนะคะ แปีปเดียวก็เสร็จแล้วคะป้า แต่ป้าอย่าตกใจนะคะ ทุกเดือนป้าก็ยังจะได้รับใบแจ้งหนี้ค่าน้ำค่าไฟปกติเหมือนเมื่อก่อนนะคะป้า แต่อย่างงนะคะ จดหมายมันมาจากคนละที่คะป้า

2020.06.22 4:26

มดดำ🐜

เหมือนกับบัญชีออมทรัพย์ของธนาคารอื่นๆทั่วไปเลยครับ ฝาก ถอน โอน จ่ายทำได้หมดครับ แต่ถ้าจขกทกลัวลืมที่จะต้องจ่ายทุกเดือนแนะนำให้ทำตามที่คห.1แนะนำนะครับ คือหักผ่านบัญชีธนาคารทุกเดือน วิธีนี้เป็นวิธีที่ง่ายและสะดวกที่สุดเเล้วครับ ส่วนเรื่องดอกเบี้ยอย่าคาดหวังเยอะครับ สำหรับบัญชีออมทรัพย์ดอกเบี้ยน้อยมาก

2020.09.16 4:34

ลินดา

ทุกวันนี้อะไรก็ง่ายหมดแล้วค่ะ เมื่อเราฝากเงินในบัญชีกับธนาคารเราสามารถดาวน์โหลดแอพพลิเคชั่นของธนาคารได้ฟรี เมื่อเราทำธุรกรรมต่างๆเราสามารถทำผ่านทางอินเตอร์เน็ตมือถือของเราได้ง่าย เราสามารถจ่ายบิลต่างๆได้โดยไม่มีค่าธรรมเนียมในการจ่ายด้วยนะคะ เพียงแค่สแกนคิวอาร์โค้ดของใบแจ้งหนี้ที่ต้องชำระ แค่นั้นเองค่ะ

2020.09.26 8:3

TOTO

บอกเลยว่าบริการหักบัญชีอัตโนมัตินี่ดีมากจริงๆ ถ้าใครยังไม่เคยใช้นะผมขอแนะนำให้ใช้เลยครับ ไม่ว่าคุณจะใช้บริการของธนาคารอะไรก็ตาม เขาจะมีบริการหักบัญชีอัตโนมัติให้คุณอยู่แล้วครับ มันดีตรงที่ว่าสะดวกไม่เสียเวลาเรา ไม่ว่าเราจะยุ่งแค่ไหนเราก้ไม่ลืมจ่ายค่านั่นค่านี่ที่เราต้องจ่ายแต่ละเดือน ลดปัญหาที่จะตามมาหลายอย่างครับ

2020.09.29 13:26

$ไม้ขีดไฟ$

ตั้งการจ่ายเงินค่าสาธารณูปโภคต่างๆผ่านบัญชีอัตโนมัติมันก็สะดวกดีจริงๆล่ะครับ แต่ไม่ใช่ทุกบัญชีจะทำอย่างนั้นได้ต้องถามเจ้าหน้าที่ธนาคารก่อน ถ้าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกรุงไทยที่เจ้าของกระทู้มีอยู่ทำอย่างนั้นได้ก็ดีครับ ประหยัดเวลาและสะดวกขึ้นเยอะ ของผมเวลาจ่ายค่าไฟฟ้าจะสแกนคิวอาร์โค้ดที่ใบแจ้งหนี้ครับ

2021.07.18 15:27

อุไรวรรณ

บัญชีออมทรัพย์ ของ กรุงไทย ที่คุณสงสัย สามารถที่จะให้เขาหักบัญชีค่าใช้จ่าย ไม่ว่าจะเป็นค่าน้ำ ค่าไฟ หรือ ค่าอินเตอร์เน็ตได้คะ เพียงแค่คุณไปขอเอกสารที่ การไฟฟ้า หรือที่การประปา ก่อนนะคะ คุณต้องกรอกเอกสารนั้นก่อนแล้วไปยื่นที่ธนาคารกรุงไทยคะ อ่อ แต่ถ้าจะไปทำในช่วงนี้ รู้สึกว่าของ ธนาคารกรุงไทยต้องโทรไปจองคิวก่อนนะคะ

2021.08.12 4:34

N'hong

@TOTO ยังไม่เคยใช้เลยค่ะ เห็นพี่แนะนำอย่างนี้ก็สนใจนะ แต่ด้วยความที่หนูรายได้ไม่ค่อยแน่นอน แล้วก็ไม่ได้เป็นคนมีเงินเก็บในบัญชีเยอะ ค่าใช้จ่ายบางอย่างบางบางเดือน บอกเลยว่าจ่ายตรงกำหนดยากจริงๆค่ะ ช่างพวกค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต ก็มักจะจ่ายไม่ค่อยตรงเวลาเท่าไหร่ ค่าน้ำค่าไฟค่าเช่าบ้านอันนี้ ต้องจ่ายตรงค่ะ ถ้าเป็นไปได้ก็อยากลองใช้นะหักบัญชีอัตโนมัติ

2021.09.24 14:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ

ถ้านิติบุคคลเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทย จะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก KTB ต้องจ่ายขั้นต่ำเท่าไหร่เมื่อเปิดบัญชี

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์

ใช้หนังสือเดินทางพาสปอร์ตเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA อุ่นใจทุกการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี