Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีขั้นตอนอะไรบ้างในการขอทุนไปเรียนต่อต่างประเทศ

สวัสดีค่ะ ตอนนี้หนูอยู่ที่กรุงเทพค่ะ กำลังเรียนอยู่ ม.6 ค่ะ อยากที่จะไปเรียนต่อต่างประเทศ เพราะอยากได้ภาษาที่แข็งแรง และมีหลายคนบอกว่าการไปเรียนต่อต่างประเทศจะช่วยให้เราได้ประสบการณ์ใหม่อีกด้วย แต่ทุนทรัพย์นั้นไม่ได้มีมาก จึงคิดว่าจะขอทุน แต่ไม่รู้เรื่องการขอทุน เลยอยากมาถามทุกคนหน่อยค่ะว่า มีขั้นตอนอะไรบ้างในการขอทุนไปเรียนต่อต่างประเทศ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

panupong

คำแนะนำดีๆ ที่จะช่วยให้คุณวางแผนเพื่อขอทุนไปเรียนต่างประเทศได้แบบสบายๆ 4 ขั้นตอน 1.เช็กความต้องการและความสามารถของตัวเอง ก่อนอื่นเลยคุณต้องรู้ตัวเองว่า คุณต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศสาขาไหน จากนั้นก็เช็กความสามารถของตัวคุณเองว่าหากต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศในสาขาที่ต้องการนั้น พื้นฐานความรู้ที่คุณมีนั้นอยู่ในระดับไหน เช่น ผลคะแนนภาษาอังกฤษต่างๆ เช่น IELTS, TOEFL, TOEIC ว่าจะไปยื่นขอทุนที่ไหนได้บ้าง 2. เลือกประเทศและชนิดของทุนที่ต้องการ จากนั้นก็มาค้นหาดูว่าทุนแบบไหนที่เหมาะสำหรับคุณ ซึ่งคุณสามารถค้นหาข้อมูลจากเว็บไซต์ต่างๆ ที่มีให้บริการมากมายเกี่ยวกับข่าวสารข้อมูลทุนการศึกษาของประเทศต่างๆ เช่น www.scholarship.in.th , www.findaphd.com เป็นต้น

2019.08.01 18:0

Phrom-borirak

3. จัดเตรียมเอกสาร มื่อตัดสินใจได้แล้วว่าจะสมัครเรียนมหาวิทยาลัยและยื่นขอทุนเรียนต่อต่างประเทศจากที่ไหนแล้ว ขั้นตอนต่อไปก็ต้องเริ่มจัดเตรียมเอกสารเพราะเอกสารหลายๆ อย่างต้องใช้เวลา เช่น การทำ Passport, ตรวจสุขภาพ, เอกสารทางด้านการเงิน, Transcription 4. ยื่นเอกสารสมัครเข้าเรียนและยื่นขอทุน การสมัครขอทุนเพื่อเรียนต่อต่างประเทศนั้นมีทั้งแบบสมัครทาง Online และแบบจดหมาย เมื่อเตรียมเอกสารทุกอย่างพร้อมแล้ว ก็สามารถกดเข้าไปทำการสมัครได้เลย หรือหากต้องส่งเป็นเอกสารทางจดหมาย ก็ควรจัดเตรียมเอกสารต่างๆ ให้ครบถ้วน จัดลำดับเอกสารให้ดี ใส่เอกสารในซองพลาสติกอีกหนึ่งชั้น จากนั้นก็ใช้บริการส่งเอกสารไปต่างประเทศ แล้วอย่าลืม copy เอกสารที่ส่งไปทั้งหมดไว้ที่ตัวเองอีก 1 ชุดด้วย เผื่อเอกสารตกหล่นเสียหายระหว่างทางจะได้มีสำรองไม่ต้องเสียเวลาเตรียมทั้งหมดใหม่ หลังจากนั้นก็รอฟังผลการสมัคร

2019.08.01 18:0

ขวัญจิต

พี่ว่าน้องสามารถให้ทางโรงเรียนน้องช่วยเรื่องนี้ได้นะครับ โรงเรียนของน้องต้องมีทุนพวกนี้เอาไว้ให้สำหรับคนเก่งๆอยู่แล้วครับ ลองคุยกับอาจารญ์ที่ปรึกษาของน้องดูก่อนครับ แล้วหลังจากได้คุยแล้วน้องอาจไปที่ห้องแนะแนวครับ เขามีข้อมูลที่น้องต้องการครับ ซึ่งข้อมูลของแต่ละทุนอาจไม่เหมือนกันด้วยนะครับ บางทุนเรียนฟรีก็มีนะครับ

2020.03.19 14:7

วิทยา

ลองไปคุยกับอาจารย์แนะแนวหรืออาจารย์ฝ่ายปกครองดูก่อนก็ได้ค่ะ เพราะว่าแต่ละโรงเรียนแต่ละมหาวิทยาลัย ก็ช่วยนักเรียนหรือนักศึกษาเตรียมเอกสารไม่เหมือนกัน บางที่คุณครูใจดีก็ช่วยนักเรียนเตรียมเอกสาร ช่วยเดินเรื่องให้ แต่บางที่เราที่เป็นนักเรียนนักศึกษาอาจจะต้องเดินเรื่องทำเอกสารอะไรทั้งหมดเอง แต่ไม่ว่าจะยังไงอีกอย่างหนึ่งที่อยากให้เตรียมนะคะ ก็คือเตรียมใจค่ะ เราอาจจะเป็นนักเรียนดีเด่น อาจจะเป็นเด็กเก่ง แต่เหนือฟ้ายังมีฟ้า ถึงจะขอทุนไปแล้ว ไม่ได้ก็ไม่ต้องเสียใจไปนะคะ สู้ๆค่ะ

2020.04.22 7:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

เป็นนักเรียนไม่มีสิทธิ์ได้รับเงินเยียวยาหรอครับ

หาเงินออนไลน์

อยากขายของออนไลน์แต่ไม่เก่งคอมพิวเตอร์เลย จะหาที่เรียนได้จากไหนคะ

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

จะต่อเติมบ้านอย่างไรไม่ให้งบบานปลายครับ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ทำอย่างไรให้ลูกเรียนภาษาอังกฤษเก่งๆ

All (การลงทุน),จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การลงทุน)

ฉันไม่เก่งคณิต จะเรียนการเงินการลงทุนได้ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี