Forum
แก้ไขล่าสุด: 

TMB dream saving ให้ดอกเบี้ยเมื่อไหร่

ผมใช้บริการของ TMB dream saving เพราะว่าได้รับดอกเบี้ยเยอะ แต่ผมอยากจะรู้ว่าอัตราดอกเบี้ยที่เราได้รับเราจะได้รับดอกเบี้ยตั้งแต่เมื่อไหร่กี่เดือน เพราะผมจะได้คำนวณถูกเกี่ยวกับอัตราการเงินฝากเข้าไปและเอาเงินมาใช้กูอยากจะรู้เกี่ยวกับวันเวลาที่คำนวณมีการคำนวณดอกเบี้ยให้กับผมด้วยผมจะได้คำนวณถูกต้องว่าจะเอาเงินใส่ในบัญชีธนาคารเมื่อไหร่เพื่อที่จะได้รับดอกเบี้ยสูงสุดเกี่ยวกับการใช้จ่ายของเรา

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Eliezer

กาวสำหรับอัตราดอกเบี้ยที่ทางธนาคารกำหนดไว้จึงมีการจ่ายดอกเบี้ยให้กับคุณลูกค้าเอาช่วงเวลาที่ธนาคารกำหนด คือในช่วงเดือนมิถุนายนก็คือเดือนที่ 6 และเดือนธันวาคมของทุกปีเดือนที่ 12 อย่างนั้นคุณลูกค้าสามารถคำนวณการใช้จ่ายและการถอนเงินของลูกค้าว่าช่วงไหนที่จะมีการคิดดอกเบี้ยให้กับคุณลูกค้าก็สามารถนำเงินมาฝากเพื่อจะได้รับดอกเบี้ยเพิ่มสูงขึ้นได้

2019.11.13 11:59

Krittiga

ถ้าเราเข้าใจถูกต้อง เรื่องการจ่ายดอกเบี้ยนี่ทุกธนาคารจะเหมือนกันหมดใช่ไหมคะ คือจ่าย ให้เดือนที่6กับเดือนที่12 นะคะ แต่ถ้าเป็นอีกประเภทที่จ่ายให้ทุกเดือนก็ไม่นคะ เราก็เคยได้ดอกเบี้ยเงินฝากจากธนาคารเหมือนกันนะคะ แต่เราว่าดอกเบี้ยมันได้ไม่เท่าไรเองคะ ตอนนี้เราเอาเงินที่เคยฝากมาลงทุนอย่างอื่นแล้วคะ เหลือคิดธนาคารไว้ไม่มากคะ

2020.06.23 11:2

ชานนท์

ระบบของTMB dream savingจะให้ดอกเบี้ยเราในเดือนมิถุนายน และเดือนธันวาคม แน่นอนว่าเราไม่จำเป็นต้องหักเงินเก็บไว้ทุกเดือนก็ได้ แต่ถ้าคิดว่าจะใส่เงินไว้ที่เดียวในเดือนที่5 เพื่อจะได้ดอกเยี้ยเดือนที่6 ก็ทำได้ครับ แต่เราจะสามารถเก็บเงินได้ไม่เกิน 25,000 บาท เท่านั้น เพราะระบบคิดเป็นการออมต่อเดือน ดังนั้นก็อาจจะได้ดอกเบี้ยไม่เท่าไหร่นะครับ ส่วนการหักเงินเราสามารถให้ทางธนาคารหักเงินวันไหนในเดือนนั้นก็ได้ เราสามารถกำหนดวันได้ครับ

2020.07.23 15:37

ดรุน

บัญชีตัวนี้เหมาะเอาไว้เป็นบัญชีสำหรับเงินเก็บมากกว่านะครับ ไม่น่าเอามากินดอกเบี้ยครับ ของทหารไทย ดอกเบี่ยไม่ได้มากมายอะไรครับ ถ้าอยากได้ดออกเบี้ยหรือยากได้กำไรจริง เอาไปซื้อทองดีกว่าครับ เห็นไหมครับตอนนี้ราคาทองคำ ขึ้นเอาๆ เลยครับ นี่ผมยังมองๆอยู่ครับ ถ้าราคาดี จะโขมยทองของแม่ยายไปขาย เอาเงินมาซื้อรถยนต์แน่นอนครับ

2020.07.30 15:7

พาฝัน

TMB dream saving เป็นบัญชีเพื่อให้มีวินัยในการออม โดยที่มีการโอนเงินอัตโนมัติจากบัญชีหลัก เพื่อเข้าบัญชี TMB dream Saving สำหรับการฝากเงินบัญชีนี้ผู้ฝากจะได้รับอัตราดอกเบี้ยพิเศษ ซึ่งในตอนนี้อัตราดอกเบี้ยอยู่ที่ 1.250% เราเห็นว่าเป็นอัตราดอกเบี้ยที่สูงใช้ได้ในตอนนี้ แต่อย่างที่คุณชานนท์บอกคุณสามารถฝากเงินได้สูงสุด 25,000 บาทต่อเดือน ถ้าคิดคำนวณแล้วเราว่าคุณคงได้ดอกเบี้ยไม่เยอะ

2020.08.12 13:43

\\\เปียกปูน///

ตามที่เราเข้าใจ TMB dream saving ต้องผูกกับบัญชีธนาคารประเภทออมทรัพย์ใช่มั้ยคะ? ถึงแม้จะเป็นบัญชีที่เอาไว้ออมเงินแต่ดอกเบี้ยก็ไม่ได้สูงมากอย่างที่เจ้าของกระทู้พยายามทำเพื่อให้ได้ดอกเบี้ยมากที่สุด ถ้าอยากได้ดอกเบี้ยสูงๆต้องไปฝากกับบัญชีเงินฝากประจำแล้วล่ะค่ะ ดอกเบี้ยคงได้เยอะกว่าตามคุณสมบัติของประเภทบัญชีนะคะ

2020.08.27 5:39

Chompoo_MM

ใช่ค่ะถ้าอยากจะได้ดอกเบี้ยเยอะๆ คุณต้องไปฝากจำนะคะ หรือไม่ฝากออมทรัพย์ก็ได้แต่ต้องฝากเป็นแสนขึ้นไปถึงจะได้ดอกเบี้ยเยอะ ทำไมคุณไม่ลองไปลงทุนในกองทุนดูคะอย่างนั้นเราว่าน่าจะได้ดอกเบี้ยดีกว่านะ ถ้าคุณมีบัญชีสำหรับฝากเงินด้วยและลงทุนด้วย เงินมันก็จะยิ่งเพิ่มพูนงอกเงยมากขึ้นนะ แนะนำให้ลองไปหาข้อมูลเกี่ยวกับกองทุนดูนะคะ

2020.09.17 8:28

นุชนภา

เราว่าเดี๋ยวนี้ยากแล้วนะคะสำหรับการฝากเงินกับธนาครแล้วจะได้รับดอกเบี้ยสูงๆ สมัยก่อนเมื่อเราฝากเงินประจำสามเดือน,หกเดือนหรือหนึ่งปีหรือ 24 ปีก็จะได้ดอกเบี้ยที่สูงกว่าตอนนี้เยอะมากเราสามารถมีเงินสักก้อนไว้กินดอกเบี้ยได้ แต่ตอนนี้มีเงินสัก 1,000,000 บาท ก็ฝากไว้ธนาคารกินดอกเบี้ยไม่ได้แล้วอดตายแน่ เดี๋ยวนี้อยู่ยากขึ้นจริงๆ

2020.09.28 9:7

Fin55

ตั้งแต่อ่านกระทู้มาในเว็บไซต์ Money duck ก็เห็นว่าหลายๆคนเข้ามาถามเกี่ยวกับบัญชี TMB Saving care เยอะมากเลยนะคะ แสดงว่ามีหลายคนที่มีปัญหากับการใช้บัญชีนี้นะแน่ เหมือนกระทู้นี้ถามเรื่องดอกเบี้ยแต่ส่วนมากที่อ่านผ่านๆมาเจอถามเกี่ยวกับการถอนเงินออกมาจากบัญชีนี้ดูเหมือนว่าจะมีปัญหาแสดงว่าตอนที่คุณเปิดบัญชีคุณไม่ได้ดูให้ดีว่าบัญชีนี้ มีจุดประสงค์เพื่ออะไรใช่ไหม?

2020.09.29 15:49

หนึ่งฤทัย

บัญชีของ ทหารไทย ใช่ไหมคะ น่าทำอยู่คะ แต่เหมือนที่เพื่อนๆหลายๆคนบอกคะบัญชีแบบนี้เป็นบัญชีออมทรัพย์ เหมือนกับธนาคารเจ้าอื่นๆคะ ดอกเบี้ยได้ไม่มากอย่างที่คิดหลอกคะ ถ้าอยากได้ดอกเบี้ยดีๆ เอาไปฝากบัญชีประจำดีกว่านะคะ ดอกเบี้ยได้ดีกว่าเยอะเลยคะ หรือเอาไปลงทุนอย่างอื่นก็น่าสนใจมากกว่าฝากนะคะ ต้องใช้เงินเยอะเลยนะ ถ้าจะได้ดอกเบี้ยมากๆ

2021.06.25 15:3

วุ่นวาย

เจ้าของกระทู้ดูข้อมูลมาไม่ครบเหรอครับ คุณบอกว่าใช้บริการของ TMB dream saving เพราะว่าได้รับดอกเบี้ยเยอะ แต่คุณไม่รู้ว่าดอกเบี้ยที่ได้รับจะได้รับตั้งแต่เมื่อไหร่และได้รับกี่เดือน แล้วมั่นใจได้ยังไงว่าคุณจะได้รับดอกเบี้ยเยอะ ถามจริงๆ ตอนนี้คุณยังใช้บัญชี TMB dream saving อยู่หรือเปล่า แล้วได้ดอกเบี้ยเยอะจริงมั้ย

2021.07.21 4:51

โชติวัต

รองเอาดอกเบี้ยมาคำนวนเล่นๆ โห่ บอกเลยครับ ว่า เป็ฯการลงทุนที่สูงมากเลยครับ กว่าจะได้ดอกเบี้ยครั้งละมากๆ ผมว่า ถ้าคุณเป็้นคนที่มีเงินสดเป็นล้านๆ อันนี้ น่าฝากกินดอกเบี้ยครับ แต่ ถามว่าคุ้มไหม ส่วนตัวดิดว่า ถ้าเอาเงินล้านไปลงทุนอย่างอื่น ผมว่าน่าจะได้กำไรมากกว่าการที่เอาเงินไปฝากทิ้งไว้แบบนี้ครับ อย่างเดียวที่ดีคือ ฝากแล้วเมียไม่ทราบครับว่ามีเงินล้าน

2021.08.12 5:45

ภัสราภรณ์

นั้นสิคะ จะไปคำนวนทำไมเรื่องของดอกเบี้ยที่จะได้จากบัญชี ออมทรัพย์ น่าจะทราบๆกันอยู่ว่าบัญชีแบบนี้ได้ดอกเบี้ยน้อยมากๆ ถ้าคุณเป็นคนที่อยากได้ดอกเบี้ยเยอะ เราแนะนำคะว่า การฝากเงินเพื่อกินดอกเบี้ย ไม่น่าจะใช่ทางของคุณคะ ทำไมไม่ไปลงทุน กับพวกกองทุนอะไรแบบนี้ดูละคะ เราว่าเงินปันผลที่ได้จะมากกว่านะคะ หรือเอาไปปล่อยกู้ก็ได้นะคะ

2021.09.20 14:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

ไม่น่าเชื่อว่ามีบัตรแบบนี้อยู่บนโลก บัตรที่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี

TMB so Fast ฟรีค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี เงินเดือน 15,000 บาทก็สมัตรได้ ให้คุณสะสมPoint ได้เร็วขึ้นเพราะใช้จ่ายผ่านบัตรทุก 10 บาทรับ 1คะแนน ได้รับความคุ้มครองประกันอุบัติเหตุจากการเดินทางผู้ถือบัตร และคู่สมรส สูงถึง 6ล้านบาท มีบริการแบ่งจ่ายรายเดือน อัตรา 0% นาน 3เดือน ได้ทุกอย่าง ทุกร้าน ทุกวัน

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ฟาสต์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

บัตรขวัญสุดพิเศษรอคุณอยู่เมื่อสมัครบัตรนี้...!

ใครที่สมัคร TMB so Chill ตั้งแต่วันนี้ถึง 31 ธ.ค.62 มีโปรโมชั่น พิเศษ 3ต่อ 1) รับกระเป๋า BSC Travel Big เมื่อจ่ายผ่านบัตร 5,000 บาท 2) รับบัตรกำนัลห้องพัก1คืนพร้อมอาหารเช้า2คน ที่โรงแรมที่ร่วมรายการ มูลค่า 5,500 บาท เมื่อจ่ายผ่านบัตร50,000 บาท3) รับเครดิตเงินคืน 100 บาทเมื่อสมัครแจ้งยอดทาง E-Mail .

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ชิลล์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

เราสามารถเปลี่ยนจำนวนวงเงิน ที่ให้หักอัตโนมัติจากบัญชีหลักเข้าบัญชี TMB Dream Saving ได้ไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์

อยากเปลี่ยนบัญชีผูกคู่ TMB dream saving ต้องทำยังไงครับ

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บริการ TMB dream saving ต้องทำงานกับบัญชีออมทรัพย์ยังไง

สามารถเปลี่ยนบัญชีหลักที่เชื่อมกับบัญชี TMB ดรีม เซฟวิ่ง ได้ไหมครับ?

All (สินเชื่อ)

รออนุมัตินานไหมค่ะ

TMB Cash To Go / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ของทีเอ็มบีอนุมัติยากไหมค่ะ

TMB Cash To Go / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เปิดง่ายเพียง 100 บาท

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เมื่อเราสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยแบบคงที่ โดยดอกเบี้ยนั้นอยู่ที่ 0.125% เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 100 บาท ไม่จำเป็นต้องฝากทุกเดือน ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน สามารถถอนเงินสดข้ามเขตหรือเขตเดียวกันก็ได้ ที่ตู้ ATM ไหนก็ได้ มีเงื่อนไขการเปิดบัญชีว่าชื่อบัญชีจะต้องเป็นชื่อบัญชีบุคคลคนเดียวเท่านั้น ไม่มีการเปิดบัญชีร่วม

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี