Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ยังไม่มีเงินเก็บหลังเกษียณควรจะทำยังไงดี

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมทำงานเป็นยามให้กับบริษัทแห่งหนึ่งครับในขอนแก่นครับ ตอนนี้ก็อายุ 50 ผมมีลูกอยู่ 1 คนครับ ตอนนี้เขาก็พึ่งเรียนจบ แล้วก็พึ่งได้เข้าทำงานด้วย แต่ผมเนี่ยติดปัญหาอยู่อย่างหนึ่งครับ นั้นก็คือ ยังไม่มีเงินเก็บหลังเกษียณ อายุเลขก็ปาไป 5 เข้าไปแล้ว แต่ยังไม่มีเงินเก็บเกษียณเลย จะทำอย่างไรดี ผมไม่อยากรบกวนลูกมากเท่าไร อยากให้เขาดูแลตัวเองมากกว่ามากังวลกับผม ผมควรจะทำยังไงดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

David

การเก็บเงินในวัยเลข 5 โอกาสที่จะไปถึงเป้าหมายเกษียณต้องใช้ความพยายามและความสามารถสูงพอสมควร เพราะว่าถ้าเราใช้เงินที่เหลือจากรายได้ที่เรามีอยู่ช่องทางเดียว แต่ถ้าเราอายุเลข 5 แล้วเงินเดือนก็ไม่สูง นี่อาจเป็นเรื่องเหนื่อยพอสมควร ที่จะพยายามแนะนำคือ ให้เอาตัวเลขประมาณการของเราที่เราพอจะเก็บหรือจัดสรรได้แต่ละเดือนจริงๆ แล้วเก็บสะสมไปตามนั้นก่อน สมมติว่า เก็บได้เดือนละ 3,000 บาท 1 ปีได้ 36,000 บาท 10 ปี 360,000 บาท จะเอาไปวางไว้ในอะไรที่เกี่ยวข้องกับการลงทุน ก็แล้วแต่ความรู้ความเข้าใจและความเสี่ยงที่แต่ละคนรับได้ ตรงนี้บอกเป็นวิธีทำเป๊ะๆ ไม่ได้ แต่ที่ให้คำนวณดูก่อนเพื่อให้เราเห็นความจริง

2019.08.01 18:0

Chumbot

วิธีการแก้คือ หลังเกษียณยังอาจต้องมีรายได้อยู่ 10 ปีที่เก็บเงินอาจไม่พอ แต่ 10 ปีหลังที่เราเริ่มสร้างอาชีพหรือธุรกิจบางอย่างขึ้นมา เช่น บอกว่าต้องการเงินเกษียณ 10 ล้านเอาไว้กินจนถึงวันตาย ถ้ามองจาก 10 ล้านแล้วใจสั่น ลองลงมาเป็นรายเดือนว่าใช้เดือนละเท่าไร ถ้าบอกว่าใช้เดือนละ 20,000-30,000 บาท ถ้าตรงนี้ไม่ได้อยู่ในรูปเงินก้อนแต่อยู่ในรูปของกิจการหรือธุรกิจ หรืองานที่ยังให้เงินเข้ามาอย่างสม่ำเสมอ ภาพความน่ากลัวจะน้อยลงไปเยอะ

2019.08.01 18:0

Parnchand

ถ้าเกษียณอายุ 60 ปี ยังมีเวลาทำงานเก็บเงินอีกตั้ง 10 ปีนู่นน่ะค่ะ ไม่ต้องกังวลไปนะคะ แล้วก็เข้าใจความรู้สึกที่ไม่อยากไปรบกวนลูก แต่เอาจริงๆตอนที่เราอายุมากแล้วลูกก็อยากจะตอบแทนเราบ้าง ก็ปล่อยให้เขาช่วยเราซะหน่อยก็ได้ค่ะ แต่ส่วนที่เราทำได้ในช่วงเวลาหลังจากนี้ก็คือค่อยๆเก็บเงินปลายทางจะมีเงินก้อนมากพออาจจะลองเอาไปซื้อกองทุนที่ช่วยเก็บเงินออมหลังเกษียณก็ได้ค่ะมีอยู่ความเสี่ยงต่ำด้วย ยังไงลองดูนะคะ

2020.04.22 7:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อายุุจะ 30 ควรมีรายได้และความสามารถขนาดไหน?

All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

แผนการลงทุนเพื่อการเกษียณที่ดีควรมีหน้าตาเป็นอย่างไรครับ?

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ในวันที่ไร้เงินเดือน เราต้องประเมินค่าใช้จ่ายและวางแผนยังไงดีครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากถามว่ามนุษย์เงินเดือนต้องคิดเรื่องการมีเงินไว้ใช้ยามเกษียณแบบไหนถึงจะเป็นวิธีที่ฉลาดครับ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

All (เกษียณอายุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ต้องเตรียมเงินไว้เท่าไหร่ ถ้าจะไปอยู่บ้านพักคนชราตอนแก่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี