Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

ผมเป็นคนหนึ่งครับที่ยังติดวิธีการส่งธนาณัติเพื่อส่งเงินให้กับทางบ้าน ผมมีบัญชีออมทรัพย์ของธนาคารยูโอบีแล้วผมอยากรู้ว่าเดี๋ยวนี้ยังสามารถที่จะส่งธนาณัติไปที่บ้านเพื่อให้ทางบ้านไปรับเงินที่ธนาคารได้อยู่ไหมครับและบริการดังกล่าวตอนนี้สามารถดำเนินงานได้ไปถึงไหนแล้วและมี option อะไรบ้างที่สนับสนุนว่าการบริการผ่านทางธนาณัติครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

bam

ครับเดี๋ยวนี้ธนาคาร UOB ได้ร่วมกับไปรษณีย์ไทยเพื่อให้บริการและอำนวยความสะดวกโดยท่านสามารถส่งธนาณัติออนไลน์ที่ทำการเข้าสู่บัญชีธนาคารยูโอบีของผู้รับหรือท่านสามารถส่งธนาณัติออนไลน์ไปยังสาขาธนาคารยูโอบีหรือผ่าน UOB internet banking โอนเงินที่ทำการนับที่กำหนดจากนั้นท่านยังสามารถชำระบัตรเครดิตค่า UOB ที่ผ่อนได้ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปครับ

2019.10.08 15:21

Patt

บัญชีออมทรัพย์ของธนาคารยูโอบี สามารถใช้เหมือนอดีตได้คะ แต่เรามีมาแนะนำคะว่า ง่ายกว่านั้นคะ พ่อกับแม่ได่ต้องไป ไปรษณีย์ ด้วย เปิดบัญชีให้พ่อกับแม่เลยแล้วโอนเงินเข้าบัญชีท่านไปเลย ส่วนใช้บัตร ATM สัก ครั้งสองครั้งเดียวท่านก็จำได้คะ เราว่าเดียวนี้คนแก่เก่งจะตายไปคะ อย่าไปคิดแทนท่านคะว่าท่านไม่สามารถทำได้ ต้องมั่นใจในท่านนะะคะ

2020.06.25 5:19

กออ้อ

เราไม่เคยใช้ธนาณัติเลยค่ะ เลยไม่รู้ว่ามีวิธีการยังไง แต่อยากจะเเนะนำคุณว่าให้ซื้อโทรศัพท์ให้ที่บ้านไว้ดีกว่านะคะ แล้วสอนวิธีให้ใช้ ibanking เค้าจะได้ดูเป็นด้วยว่าเงินเข้าเงินออกยังไง วิธีโอนเงินทำยังไง หรือเวลาไปซื้อของแค่ใช้โทรศัพท์เครื่องเดียวก็สามารถจ่ายเงินได้เเล้วเดี๋ยวนี้ จริงๆคุณน่าจะสอนท่านไว้หน่อยก็ดีนะคะ จะได้ไม่ต้องพกเงินสดไปไหนมาไหนด้วย เดี๋ยวนี้อันตราย

2020.07.17 11:10

ส้มหวาน

คุณคะ เดี๋ยวนี้มีการโอนเงินทางออนไลน์กันแล้วค่ะ โอนง่ายและรวดเร็วโดยไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมด้วย เพียงแค่คุณใช้บริการ อินเตอร์เน็ต แบงค์กิ้งของธนาคารที่คุณใช้บริการอยู่ คุณก็สามารถโอนไปให้ คุณพ่อคุณแม่ของคุณผ่านบัญชีธนาคารของท่านได้ เพียงแค่นี้ คุณพ่อคุณแม่ของคุณก็ได้รับเงินทันทีและท่านก็สามารถไปเบิกถอนที่ธนาคารได้ทันทีเมื่อคุณโอนเสร็จ

2020.07.22 5:57

ชิตพงษ์

เหมือนกันเลยครับผมส่งเงินทางธนาณัติให้ที่บ้านประจำเลยเมื่อก่อนนี้ ดีนะที่บ้านอยู่ใกล้กับที่ทำการไปรษณีย์ แต่ช่วงหลายปีหลังมานี้ผมไปเปิดบัญชีธนาคารให้พ่อพร้อมกับทำบัตรเอทีเอ็มไว้ให้ด้วย สะดวกขึ้นเยอะทั้งผู้ส่งและผู้รับครับ ผมโอนเงินทางโทรศัพท์เข้าบัญชีของพ่อแล้วให้ท่านไปกดเงินออกมาเอง เพิ่งรู้นะว่าของยูโอบีมีบริการอะไรแบบนี้ด้วย

2020.08.12 8:31

Happy

เลิกยึดติดกับอะไรเดิมๆแล้วเริ่มปรับเปลี่ยนได้แล้วครับคุณ โลกเราไปถึงไหนต่อไหแล้วคุณยังจะมายึดติดกับธนาณัติอะไรอยู่อีกครับ ใช้ App กันหมดแล้วครับตอนนี้ถ้าอยากส่งเงินให้ทางบ้านอะ เอาจริงๆผมเองก็เป็นคนอายุมากพอสมควรแล้วนะยังต้องเรียนรู้สิ่งใหม่ๆเลยผมคิดว่าคุณอาจจะอายุพอๆกับผลหรือน้อยกว่าผมนะครับ อย่าล้าหลังครับตามให้ทันโลกหน่อย

2020.08.31 5:19

Meeniz

ถ้าพ่อแม่ของจขกทเค้าแก่มากแล้ว เขาคงเคยชินกับอะไรเดิมๆเราคิดว่าจขกทก็ทำถูกแล้วนะที่เค้าจะส่งธนาณัติ จะให้คนสูงอายุมาปรับตัวเหมือนเราได้ยังไง แถมจขกท. ก็ต้องไปซื้อโทรศัพท์มาให้ใหม่ แล้วก็ต้องมานั่งสอนอีก แล้วคุณคิดว่าคนแก่ต้องใช้เวลาเยอะขนาดไหนในการเรียนรู้ อยากให้เข้าใจความรู้สึกของจขกทกันนิดนึงนะคะ

2020.09.18 11:3

Seventeen

เดี๋ยวนี้ยังมีการส่งธนาณัติอยู่หรอคะเอาจริงๆเคยได้ยินอยู่เหมือนกันเพราะเมื่อก่อนพ่อกับแม่เคยส่งบ่อยๆ แต่ตอนนี้ก็คงไม่ได้ทำแล้วค่ะเราก็เลยคิดว่าบริการนี้ไม่มีแล้วเพิ่งมาเห็นในกระทู้นี้ว่ายังมีบริการส่งธนาณัติและยังมีคนที่ยังใช้บริการนี้อยู่ แต่ก็เข้าใจได้นะคะสำหรับคนที่ยังส่งธนาณัติอยู่เพราะบางคนไม่เก่งในการใช้เทคโนโลยีจริงๆ

2020.09.29 19:21

Moji

เมื่อเราอ่านคอมเมนท์ทำให้เราเข้าใจความรู้สึกที่ลูกมีต่อพ่อแม่ที่สูงวัย ภาพแบบนี้เป็นอะไรที่หาได้ยากในสมัยนี้ ที่ลูกจะเข้าใจความรู้สึกที่ไม่อยากให้พ่อแม่ต้องมาทำสิ่งที่ไม่เคยทำมาก่อน โดยเฉพาะกับพวกเทคโนโลยีที่เป็นอะไรที่คนรุ่นใหม่เขานิยมกัน เราเองบางครั้งก็ยอมรับว่ายากที่จะเรียนรู้ เมื่อทำอะไรเกี่ยวกับพวกนี้จะต้องถามคนที่รู้ถึงจะทำได้

2020.09.30 0:23

N.Noon

เราคงจะเป็นเด็กรุ่นใหม่ ขอบอกตรงๆเลยนะคะไม่รู้จักเลยธนาณัติคืออะไรคะ? แต่ก็อยากรู้นะคะ ก็จริงที่หนูสามารถที่จะไป Search หาข้อมูลใน Google ก็ได้ แต่หนูก็อยากจะถามในห้องนี้เหมือนกันค่ะเพราะดูเหมือนหลายๆคอมเม้นดีเข้ามาตอบจขกทก็จะรู้จักธนาณัติอยู่บ้าง คงจะสามารถอธิบายได้กระชับชัดเจนมากกว่า มากกว่าที่หนูจะไปหาอ่านใน Google

2021.05.19 13:58

179เปา-

ผมเข้าใจเจ้าของกระทู้และคนที่บ้านนะครับ บางคนอาจคิดว่าทำไมยังใช้วิธีเดิมๆอยู่ทั้งๆที่ตอนนี้มันมีวิธีอื่นที่สะดวกกว่าตั้งเยอะ..ครับเรื่องนี้ผมไม่เถียง แต่ถ้าคุณไม่เคยต้องคุยหรือสอนวิธีการใช้อุปรณ์หรืออธิบายวิธีการทำอะไรใหม่ๆให้กับผุ้สูงอายุฟัง คุณจะไม่เข้าใจหรอกว่าสำหรับบางคนมันเป็นเรื่องยากมากจริงๆสำหรับเขาครับ

2021.05.24 9:20

Woody

@กออ้อ ก็เป็นความคิดที่ดีนะครับผมก็เห็นด้วย ถึงแม้ว่าคนที่บ้านจะเป็นผู้สูงอายุหรือยังไงก็ตาม การสอนให้เขาตามทันเทคโนโลยีใหม่ๆก็ไม่ใช่เรื่องยากเกินไปนะครับ บางครั้งมันก็เป็นความจำเป็นด้วยที่จะต้องสอนให้ใช้เป็นกันบ้างชีวิตจะได้ง่ายขึ้น เพราะว่าในอนาคตผมว่าวิธีเดิมๆอาจจะถูกยกเลิกแบบมันจะลำบากนะครับ เริ่มสอนการตั้งแต่ตอนนี้ดีกว่า

2021.07.22 16:31

สุภัคกรณ์

เคยได้ยินเรื่องการโอนเวินไปที่ 7/11 ไหมคะ การโอนเงินผ่าน 7/11 มีมานานแล้วคะ ไม่ทราบว่าแถวบ้าน มีไหมคะ ง่ายมากคะโอนเสร็จแล้วให้คนที่บ้านเอาบัตรประชาชนไปรับเงินได้เลยคะ เดียวนี้เราทำเรื่องเงินได้สะดวกกว่าเมื่อก่อนเยอะแล้วละคะ จำได้เหมือนกันเมื่อก่อนจะโอนเงินให้ที่บ้านแต่ละครั้ง ต้องลำบากมากใช้เวลานานด้วย

2021.09.26 14:23

มานิสา

ส่งให้คนแก่ที่บ้าน คิดว่าวิธีการแบบนี้น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดแล้วคะ คนที่บอกว่าต้องปรับแล้วก็ฝึกการโอนเงินผ่านมือถือ เราว่าเพื่อนที่ถามเขาก็น่าจะทำเป็นอยู่หลอกคะ แต่คนแก่ๆที่บ้าน เขาใช้โทรศัพท์ อย่างที่พวกเราใช้เป็นป่าวละคะ แล้วกดเงินที่ตู้ ATM เราคิดว่าคนแก่ๆก็คงทำไม่ได้หลอกคะ โอนให้แบบนี้เข้าธนาคารได้เงินออกมา ง่ายออกคะ

2021.10.17 16:7

กัญญารัตน์

ถามว่ายังใช้งานบริการนี้ได้ไหม คำตอบคือได้คะ แต่ถามว่าเป็นที่นิยมไหม คำตอบคือ ตอนนี้ไม่มีคนใช้บริการนี้แล้วคะเพราะว่ามันมีวิธีที่เร็วกว่านี้เยอะคะ นั้นคือการใช้งานบัญ๙ีแบบออนไลน์คะ ของ ธนาคาร UOB ก็มีนะคะ ใช้งานได้เร็วกว่าเยอะ หันมาใช้อะไรๆที่มันทันสมัยอย่างที่เพื่อนๆหลายคนบอกน่าจะดีกว่าคะ เราต้องเดินไปพร้อมกับความเจริญ นะคะ

2022.01.18 14:15

ธรรมสิทธิ์

ใช้งานได้ แต่ว่ามันช้ามากตอนนี้เขาเปลี่ยนมาใช้บัญออนไลน์กันหมดแล้ว คนที่บ้านยังพอที่จะเรียนเรื่องพวกนี้ได้อยู่ไหมละครับ ยังไงสอนให้ใช้งานตัวนี้ดีกว่า แต่ถ้าคนที่บ้านอายุมากแล้วก็อาจจะยากหน่อยละครับ ยังไงก็ต้องกลับไปใช้อย่างเดิมอยู่ดี แต่ โอนเงินผ่าน 7/11 แบบที่เพื่อนๆบอกก็น่าสนใจนะครับ น่าจะมาแทนที่กันได้นะ

2022.02.22 14:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต วีซ่า

เป็นผู้หญิงก็ต้องช้อปปิ้ง จะช้อปปิ้งทั้งทีก็ต้องมีบัตรเครดิตคู่ใจอย่าง UOB Preferred Card

บัตรนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการช้อปปิ้ง คะแนนสะสม ชอบส่วนคืนเงินสด ท่องเที่ยว เดินทาง เพราะมีวงเงินให้ 5เท่าของรายได้ มีระยะปลอดดอกเบี้ยนาน 55วัน ทุกยอดใช้จ่ายผ่านบัตร 15บาทได้คะแนนสะสม 1คะแนน รับเงินคืน 15% เมื่อใช้จ่ายที่ Cafee Amezon , True Coffee ผ่านบัตร UOB preferred มีประกันการเดินทางด้วย.

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

UOB Lady Solitaire บัตรนี้ทำมาเพื่อผู้หญิงจริงๆหรอ

สำหรับสาวๆที่ชอบช้อปปิ้ง บัตรนี้เหมาะกับคุณ เพราะบัตรนี้เข้าใจผู้หญิงอย่างแท้จริง ทั้งในเรื่องสะสมคะแนนเมื่อช้อปผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ ทั้งในห้างสรรพสินค้า และร้านค้าออนไลน์ รับคะแนนสะสมทุก10บาท อุ่นใจเมื่อท่องเที่ยวเพราะ ให้ความคุ้มครองกระเป๋าเงินในกรณีถูกขโมย สูญหายจากอุบัติเหตุในวงเงิน3,000 บาท.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตร UOB Lady Platinum บัตรที่รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง

ดิฉันขอแนะนำบัตร UOB Lady Platinum กับเพื่อนๆทุกคนเลยค่ะ เพราะบัตรนี้รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง สะสมคะแนนก็แสนง่าย ทุกๆ10 บาท สำหรับหารใช้จ่ายทั้งในและต่างประเทศ ณ ร้านค้าหรือร้านค้าออนไลน์ ในหมวดแฟชั่น, หมวดห้างสรรพสินค้าและหมวดซุปเปอร์/ไฮเปอร์มาร์เก็ต ก็ได้รับ 1 คะแนนแล้ว สะสมคะแนนได้เยอะก็เอาไปแลกเป็นบริการด้านความงามตามใจเราได้อีก รู้ใจผู้หญิงจริงๆค่ะ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

UOB lady's platinum บัตรที่ทำให้ฉันชอบช๊อปปิ้งมากขึ้น

บัตรนี้สำหรับคุณผู้หญิงเท่านั้นนะคะ ซึ่งตอบโจทย์ได้ดีมากในการช๊อปโดยเฉพาะใน ร้านค้าออนไลน์ ห้างสรรพสินค้าจ่ายทุก 10บาทจะได้ 1คะแนน ช้อปกับ UOB LUXEPAY แบ่งชำระ 0% นาน 6เดือน ไม่ว่าจะเป็น กระเป๋า เสื้อผ้า รองเท้าทั้งในและต่างประเทศ ตั้งแต่ 10,000 -200,000 บาทต่อเซลล์สลิป ใครที่ชอบช๊อปปิ้งสมัครเลยค่ะ.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

คุณสมบัติในการสมัครบัญชี มีอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

ทำไมเงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้าครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี