Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คำว่า “อิสระทางการเงิน” หมายความว่าอย่างไร

สวัสดีค่ะ ตอนนี้หนูเรียนอยู่ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 ในโรงเรียนแห่งหนึ่งที่กรุงเทพมหานครค่ะ กำลังงงกับหัวข้อการบ้านที่คุณครูให้มาอยู่ค่ะ เพราะในหนังสือเรียนไม่มี และจากที่อ่านจากอินเทอร์เน็ตคือมันเยอะมาก อยากได้แบบที่สรุปแบบเข้าใจง่ายๆค่ะ หนูเป็นคนสมองช้าเข้าใจอะไรยาก อยากรบกวนพี่ๆหลายคนมาช่วยหนูหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าานะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Abagail

อิสระทางการเงิน financial independence คือ ภาวะที่เราสามารถใช้ชีวิตได้ตามที่ใจปรารถนา  โดยไม่จำเป็นต้องทำงาน  นั่นคือ  เราต้องมีเงินเก็บที่มากพอที่จะทำให้เราสามารถใช้ชีวิตได้อย่างอิสระ เลือกทำงานที่เราชอบ โดยที่ไม่จำเป็นต้องพึ่งพารายได้จากการทำงานเพื่อการยังชีพ หรือการที่บุคคลหรือครอบครัวใดมีมูลค่าของทรัพย์สินมากพอที่จะดำรง ชีวิตโดยไม่ต้องขึ้นอยู่กับรายได้จากการจ้างงาน คนที่มีอิสรภาพทางการเงินมีสินทรัพย์ที่ก่อให้เกิดรายได้

2019.08.01 18:0

Sonny

ขณะที่นักการเงินบางท่านได้ให้นิยามว่า  คือภาวะที่เราพร้อมด้วยสิ่งต่อไปนี้ 1. ไม่เป็นภาระของใคร  ยืนได้ด้วยลำแข้งของตนเอง 2. ไม่เป็นหนี้ใคร  ไม่มีสินเชื่อคงค้าง 3. ไม่จำเป็นต้องพึ่งพารายได้จากการทำงาน  เลือกทำงานที่ชอบได้เอง เงินเก็บที่มากพอนี้  อาจเก็บในรูปเงินฝากธนาคาร พันธบัตร หรือสินทรัพย์ชนิดต่างๆ  ที่เราสามารถทยอยเบิกมาใช้ได้ตลอดชีวิต  หรืออาจงอกเงยมาให้ใช้ได้อย่างสม่ำเสมอในรูปของดอกเบี้ย  เงินปันผล หรือค่าเช่า ตัวอย่างเช่น หากคนใดได้รับเงิน 5,000 เหรียญสหรัฐ จากเงินปันผลที่ได้จากหุ้นที่เป็นเจ้าของ แต่เขามีค่าใช้จ่าย 4,000 เหรียญสหรัฐ เขาสามารถอยู่ได้ด้วยรายได้จากเงินปันผล เพราะค่าใช้จ่ายทั้งหมดน้อยกว่ารายได้จากเงินปันผลซึ่งเป็นรายได้ทางอ้อม จากเหตุการณ์นี้ บุคคลนี้จึงมีอิสรภาพทางการเงิน

2019.08.01 18:0

สมพร

อิสรภาพทางเงิน ในความหมายของผม ก็คือ การได้ทำในสิ่งที่ตัวเองรัก และสิ่งที่รักก็สร้างรายได้เลี้ยงดูครอบครัวเราได้ด้วย แต่สิ่งนี้เกิดได้ยากกับวังคมในปัจจุบันนี้ครับ เพราะว่าบางคนก็รักในสิ่งที่ตัวเองทำงาน ก็คงไม่มีปัญหานะครับ แต่ผมเชื่อว่า มีอีกหลายคนที่ทำงานกินเงินเดือนอยู่ ณ ตอนนี้ ไม่ได้พอใจกับงานของตัวเอง แต่ทำงานเพราะต้องการเงินเดือน เอามาใช้จ่าย

2020.03.19 14:13

Apisit

อิสรภาพทางการเงินก็คือจำนวนเงินที่เราไม่ต้องทำงานแต่ก็มีพอสำหรับใช้จ่ายได้อย่างสบายค่ะ และอิสรภาพทางการเงินของเราแต่ละคนมีไม่เท่ากันนะคะ บางคนคิดว่าอาจจะต้องมีเงิน 10 ล้าน 100 ล้าน แต่เอาเข้าจริงๆแล้ว จำนวนเงินที่เราแต่ละคนต้องใช้ไม่เหมือนกัน อย่างถ้าเราอยากจะมีเงินใช้หลังเกษียณที่ ที่เป็นอิสรภาพทางการเงินของเรา เราก็ต้องเอาจำนวนเงินที่เราต้องใช้ต่อปี x ด้วยจำนวนปีที่เราคิดว่าน่าจะมีเวลาอยู่ใช้หลังเกษียณ และก็ x ด้วยตัวเลขเงินเฟ้อค่ะ

2020.04.22 7:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

คนที่เรียนจบด้านภาษามา จบไปทำงานอะไรคะ?

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ทำอย่างไรให้ลูกเรียนภาษาอังกฤษเก่งๆ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

All (การลงทุน),จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การลงทุน)

ฉันไม่เก่งคณิต จะเรียนการเงินการลงทุนได้ไหม?

All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน)

ทำไมลูกเรียนไม่เก่งเลย

ลดค่าใช้จ่าย

เปิดแอร์ยังไงให้ประหยัดครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี